Tẩy chay giao bóng sai luật

baichay

Trung Sỹ
Khong phai dau ban oi minh nho da doc 1 lan huong dan giao bong la: long ban tay xoe ra de tren ban dat bong bao long ban tay tung thang len bong ko xoay do cao toi thieu hinh nhu la 0.5m nhu vay la ket thuc qua trinh giao bong dung luat con khi bong rot xuong ban co lay tay kia che cung ko sao mien la bong rot xuong dung co mo vao bong thei phuong tu tren xuong la ok (em nho la vay co j sai cac bac chem nhe tay em nho'
Thế mà nhìn malong giao bóng nó cũng giơ cao tay trái lên che mà
Malong khi giao bóng tay trái giơ cao nhưng khi bóng trên đà đi xuống để tay cầm vợt đánh vào bóng thì tay trái của Malong đã được thu lại nghĩa là khi mặt vợt tiếp xúc vào bóng thì đối thủ phải hoàn toàn nhìn thấy ( đó là một quả giao bóng đúng luật ). Khi tung bóng lên độ cao tối thiểu chỉ cần 16 cm. Chúc mọi người cùng nhau giao bóng đúng luật cho vui vẻ.

baichay

Trung Sỹ
Giao bóng đúng luật các bác đi xem Cây vợt vàng 2014 xem bọn nước Ngoài nó giao bóng thế nào nhé. Khổ nỗi vé thì free, ngồi chỗ VIP, chạy lung tung xem cũng được, 9 bàn muốn xem bàn nào thì xem... mà các bác nhà ta chẳng chịu đi xem...Thế thì con lâu mới chịu giao bóng đúng luật.
Tại giải CVV vừa rồi mình thấy mình thấy chú em Bắc Triều tiên là giao bóng đẹp và rất đúng luật. Chú Tuấn Quỳnh nhà ta tay phải hình như bị dư nên lúc nào cũng để che rê rê trên bàn trông chẳng giống ai mặc dù đánh rất máu lửa.

meoluoitmb

Đại Tá
Chốt lại nhé. Không thể tẩy chay được đâu các Bác à, vì nói hay là việc các Bác thay chữ ký là "nói không với giao bóng sai luật" nó không mang nhiều tính thực tế, việc đó khó như chống tham nhũng vậy. (Còn quá nhiều, phần lớn anh em đục chọi sai luật ko tham gia hay ít vào diễn đàn nên họ cũng ko biết đến điều này, thậm chí họ không quan tâm).
Cứ vui vẻ đón nhận như một sự thú vị riêng của bộ môn này,vì anh em ta chơi bóng để vui, khỏe và giao lưu mà, thắng thua quan trọng vậy sao?
Còn khi đánh giải, đã có trọng tài, còn trọng tài cũng bỏ qua nữa thì mình cứ vui vẻ thôi cho nhẹ cái đầu.
Có bác có ý kiến là luyện thêm và riêng cho bản thân 1 vài quả gia truyền phạm quy để khi đối đầu có cái đáp trả khắc chế, điều này khả thi này.
Tóm lại: Không nên quá căng thẳng mà dẫn đến cay cú. Thoải mái cho nhẹ đầu sau 1 ngày làm việc căng thẳng.

acemjss

Trung Tá
Chốt lại nhé. Không thể tẩy chay được đâu các Bác à, vì nói hay là việc các Bác thay chữ ký là "nói không với giao bóng sai luật" nó không mang nhiều tính thực tế, việc đó khó như chống tham nhũng vậy. (Còn quá nhiều, phần lớn anh em đục chọi sai luật ko tham gia hay ít vào diễn đàn nên họ cũng ko biết đến điều này, thậm chí họ không quan tâm).
Cứ vui vẻ đón nhận như một sự thú vị riêng của bộ môn này,vì anh em ta chơi bóng để vui, khỏe và giao lưu mà, thắng thua quan trọng vậy sao?
Còn khi đánh giải, đã có trọng tài, còn trọng tài cũng bỏ qua nữa thì mình cứ vui vẻ thôi cho nhẹ cái đầu.
Có bác có ý kiến là luyện thêm và riêng cho bản thân 1 vài quả gia truyền phạm quy để khi đối đầu có cái đáp trả khắc chế, điều này khả thi này.
Tóm lại: Không nên quá căng thẳng mà dẫn đến cay cú. Thoải mái cho nhẹ đầu sau 1 ngày làm việc căng thẳng.
Tán thành với ý kiến của a Mèo. Tẩy chay thì ko thể. Nhưng các bác, các chú, các thầy.... đã và đang dạy cơ bản cho thế hệ trẻ chúng em hãy chỉ cho chúng em biết luật và xây dựng cho chúng em 1 lối chơi đẹp. Ko thể thay đổi trong 1 sớm 1 chiều, nhưng 5 năm 10 năm nữa, khi thế hệ mầm non chúng em đạt đến độ chín muồi sẽ phát huy những cái hay cái đẹp mà các bác, các thầy đã dạy :D. Vì nền bóng bàn Việt Nam ˆˆ

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
Em coppy duoc tu tren mang ko biet dung khong nua
2.6 QUẢ GIAO BÓNG TỐT

2.6.1 Lúc bắt đầu giao bóng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay mở phẳng của tay không cầm vợt của người giao bóng.

2.6.2 Người giao bóng tung lên theo phương thẳng đứng, cao ít nhất 16cm, không được tạo ra bóng xoáy và không được chạm bất cứ một vật gì trước khi được đánh đi.

2.6.3 Khi quả bóng rơi xuống, người giao bóng sẽ đánh quả bóng đó sao cho bóng chạm bên mặt bàn mình trước và sau đó mới nẩy qua lưới hoặc vòng qua các bộ phận của lưới, chạm trực tiếp vào bên mặt bàn người đỡ giao bóng; Trong đánh đôi bóng phải chạm liên tiếp từ nửa mặt bàn bên phải của người giao bóng sang nửa mặt bàn bên phải của người đỡ giao bóng.

2.6.4 Từ khi bắt đầu quả giao bóng đến khi bóng được đánh đi, quả bóng phải ở phía trên mặt bàn và đằng sau đường biên cuối bàn của người giao bóng và bóng không được che khuất tầm nhìn của người đỡ giao bóng bằng bất kỳ một bộ phận nào trên cơ thể hoặc áo quần của người giao bóng hoặc của người cùng đánh đôi với đấu thủ này. Ngay sau khi quả bóng đã được đánh đi, cánh tay tự do của người giao bóng phải rời khỏi khoảng không gian giữa cơ thể của người giao bóng và lưới.

2.6.5 Trách nhiệm của người giao bóng là làm sao cho trọng tài hoặc trợ lý trọng tài thấy được là mình đã tuân thủ những yêu cầu đối với quả giao bóng tốt.

2.6.5.1 Nếu trọng tài thấy nghi ngờ tính hợp lệ (không đúng luật) của quả giao bóng, đối với lần đầu tiên của một trận đấu thì tuyên bố đánh bóng lại và nhắc nhở người giao bóng;

2.6.5.2 Nếu tiếp tục trong trận đấu quả giao bóng của đấu thủ đó hoặc người cùng đánh đôi với anh ta (chị ta) bị nghi ngờ về tính hợp lệ, thì người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm.

2.6.5.3 Bất cứ khi nào có sự không tuân thủ rõ rệt các yêu cầu của quả giao bóng tốt, thì sẽ không cảnh cáo và người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm.

2.6.6 Trường hợp khác thường, trọng tài có thể nới lỏng những yêu cầu đối với một quả giao bóng tốt thì trọng tài được xác định rằng việc tuân theo những yêu cầu đó bị hạn chế do khuyết tật cơ thể của đấu thủ

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
Tán thành với ý kiến của a Mèo. Tẩy chay thì ko thể. Nhưng các bác, các chú, các thầy.... đã và đang dạy cơ bản cho thế hệ trẻ chúng em hãy chỉ cho chúng em biết luật và xây dựng cho chúng em 1 lối chơi đẹp. Ko thể thay đổi trong 1 sớm 1 chiều, nhưng 5 năm 10 năm nữa, khi thế hệ mầm non chúng em đạt đến độ chín muồi sẽ phát huy những cái hay cái đẹp mà các bác, các thầy đã dạy :D. Vì nền bóng bàn Việt Nam ˆˆ
bây giờ các chú các bác còn đục chọi phủi đùng đùng tui trẻ thấy thì học theo liền còn chỉ được ai nữa

son_canloc

Đại Tá
Khi các bậc tiền bối đang còn dùng keo 502 để quét lên Gai và gùng băng keo trong dán lên Mút hoặc Gai thì giao bóng không tung vẫn đang là nét đẹp và có Văn hóa của BBPT VN
Nhiều cháu học cơ bản động tác cực chuẩn đối giật ầm ầm nhưng khi đi giao lưu với các CLB khác nhìn đánh như thằng hề luôn . Hôm vừa rồi Tỉnh HT giao lưu với tỉnh NA đội bạn đưa theo đội hình quái dị Gai không ra Gai - Anti không ra Anti > toàn là hàng chế + tẩm thuốc độc . Bọn trẻ ngơ ngác như Trâu vào lộn chuồng Bò .. hihi

• Like
Reactions: cbb

acemjss

Trung Tá
Khi các bậc tiền bối đang còn dùng keo 502 để quét lên Gai và gùng băng keo trong dán lên Mút hoặc Gai thì giao bóng không tung vẫn đang là nét đẹp và có Văn hóa của BBPT VN
Nhiều cháu học cơ bản động tác cực chuẩn đối giật ầm ầm nhưng khi đi giao lưu với các CLB khác nhìn đánh như thằng hề luôn . Hôm vừa rồi Tỉnh HT giao lưu với tỉnh NA đội bạn đưa theo đội hình quái dị Gai không ra Gai - Anti không ra Anti > toàn là hàng chế + tẩm thuốc độc . Bọn trẻ ngơ ngác như Trâu vào lộn chuồng Bò .. hihi
"Khôn nhà dại chợ" bác ạ :D

Tackebong

Trung Uý
Em coppy duoc tu tren mang ko biet dung khong nua
2.6 QUẢ GIAO BÓNG TỐT

2.6.2 Người giao bóng tung lên theo phương thẳng đứng, cao ít nhất 16cm, không được tạo ra bóng xoáy và không được chạm bất cứ một vật gì trước khi được đánh đi.
Em thắc mắc chỗ này, nhiều VĐV, cả trên video thi đấu quốc tế (đặc biệt là Tung Của) KHÔNG TUNG THEO PHƯƠNG THẲNG ĐỨNG mà hay tung nghiêng về phía mình.
Ma Long có lần tung bóng chạm vào mũi của mình (sau đó bị trừ một điểm, trong tài ko thấy nhưng đối thủ thấy, khiếu nại và MaLong đồng ý mất điểm)
Một số quả giao bóng, đặc biệt là giao reverse pendulum (giống Timo) nếu tung nghiêng về phía mình bóng sẽ đi xoáy hơn nhiều.

Và thường trọng tài lại KHÔNG bắt lỗi này?
Hay là luật đã thay đổi???

ITTF

Đại Uý
Em thắc mắc chỗ này, nhiều VĐV, cả trên video thi đấu quốc tế (đặc biệt là Tung Của) KHÔNG TUNG THEO PHƯƠNG THẲNG ĐỨNG mà hay tung nghiêng về phía mình.
Ma Long có lần tung bóng chạm vào mũi của mình (sau đó bị trừ một điểm, trong tài ko thấy nhưng đối thủ thấy, khiếu nại và MaLong đồng ý mất điểm)
Một số quả giao bóng, đặc biệt là giao reverse pendulum (giống Timo) nếu tung nghiêng về phía mình bóng sẽ đi xoáy hơn nhiều.

Và thường trọng tài lại KHÔNG bắt lỗi này?
Hay là luật đã thay đổi???

Cái này em cũng từng thắc mắc, nhưng đọc lại luật thì tung bóng ko cố ý tạo xoáy là đc, với lại tung nghiêng thế đâu có xoáy đâu.
Và điều quan trọng nhất là Trách nhiệm của người giao bóng là làm sao cho trọng tài hoặc trợ lý trọng tài thấy được là mình đã tuân thủ những yêu cầu đối với quả giao bóng tốt. Chỉ cần tỏ thái độ "tôi ko cố ý lạch luật đâu", với lại những quả giao đó đa phần là ngắn, ko chộp giựt nên cũng chả quan trọng.

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
hình như luật có thay đổi bác ợ, bác coi mấy cái clip cũ lúc bóng 39mm với bóng 40mm em và các giải đấu năm 2014 em thấy các VDV giao bóng giong hướng dẫn luật phía trên ;)

Trainee

Đại Tá
Cái này em cũng từng thắc mắc, nhưng đọc lại luật thì tung bóng ko cố ý tạo xoáy là đc, với lại tung nghiêng thế đâu có xoáy đâu.
Và điều quan trọng nhất là Trách nhiệm của người giao bóng là làm sao cho trọng tài hoặc trợ lý trọng tài thấy được là mình đã tuân thủ những yêu cầu đối với quả giao bóng tốt. Chỉ cần tỏ thái độ "tôi ko cố ý lạch luật đâu", với lại những quả giao đó đa phần là ngắn, ko chộp giựt nên cũng chả quan trọng.

Tung nghiêng có một biến tướng là ném bóng lại phía sau, bóng đập vào vợt nên tạo xoáy nhiều hơn bình thường. Cá nhân mình giờ đang bỏ quả đó, tung cao thẳng đứng giao xoáy xuống 2, 3 nảy thì khó, chứ ném lùi lại sau (bóng vẫn cao >30cm nhé) thì giao bóng xuống gần như không ra khỏi bàn một cách dễ dàng.
Nếu trọng tài bắt chặt vẫn bắt quả này vì nó giống quả chọi. Mình có hỏi một anh trình A, tham dự và đứng tổ chức nhiều giải, được trả lời vậy.

Tackebong

Trung Uý

0.27 : MaLong tung bóng trúng mũi - Trước đó Maze cũng tung bóng xéo vào người.
1.13 : MaLong bị bắt lỗi giao bóng (thấy nó cũng tung mà ta :D)

Trận này Maze toàn tung xéo vào người để giao quả reverse.

vietyoungman

Thượng Sỹ
Chỉ một tấm hình:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
hình bàn tay thứ 3 hình như là bóp bóng (bánh) chứ ko phải cầm cầm bóng tư the tay quen thuoc của các bác đã có vợ

Thực ra động tác bóp banh để tận dụng ma sát, tạo xoáy ngay từ lúc ném bóng đã được các VĐV Trung Quốc áp dụng rất lâu rồi (Sau này cấm, thời điểm khi còn giao bóng được che)

• Like
Reactions: cbb

Bình luận từ Facebook