So sánh các cốt BTY dòng ALC.

Tosios

Đại Uý
Các bác so sánh giúp E các cốt BTY dòng ALC (VD: TBS, VIS, MAZE, T-ALC, I-ALC, Zhang...) giống và khác nhau ở điểm nào với, và loại nào phù hợp với rơ đánh nào, mặt vợt nào(tàu đạo)? Giơ của E giật nhiều hơn bạt (giật phát ăn ngay, ai đỡ được thì mình đứng nhìn :D), chơi trái tạm thì chọn cây nào hợp. Các cao thủ cho E ý kiến với nhé. Vì dòng này có rất nhiều người chơi. Và rộng hơn thì so sánh dùm E dòng này với dòng cốt thuần gỗ như P500, P700, NA, NT... với ạ. Thanks!

Last edited:

dung.vima

Moderator
Các bác so sánh giúp E các cốt BTY dòng ALC (VD: TBS, VIS, MAZE, T-ALC, I-ALC, Zhang...) giống và khác nhau ở điểm nào với, và loại nào phù hợp với rơ đánh nào, mặt vợt nào? Giơ của E giật nhiều hơn bạt (giật phát ăn ngay, ai đỡ được thì mình đứng nhìn :D) thì chọn cây nào hợp. Các cao thủ cho E ý kiến với nhé. Vì dòng này có rất nhiều người chơi. Và rộng hơn thì so sánh dùm E dòng này với dòng cốt thuần gỗ như P500, P700, NA, NT... với ạ. Thanks!

Em chưa đụ khả năng về quá nhiều loại vợt mà bác muốn tư vấn như thế
Up giúp bác
Next người kế tiếp vào giúp nào =))

zhang là vis

Đại Uý
Em chưa đụ khả năng về quá nhiều loại vợt mà bác muốn tư vấn như thế
Up giúp bác
Next người kế tiếp vào giúp nào =))

trong dòng alc thì theo thông số Iolite Neo có tốc độ nhanh nhất và cân nặng trung bình nhẹ nhất.Em bị loạn đao nên bây giờ chẳng nhớ em nào như thế nào.chỉ biết rằng TMB ALC và Viscaria là 2 cây vợt hay trong dòng ALC về kiểm soát và tốc độ.

devil_xiii

Binh Nhì
câu hỏi của bác thớt quá hóc búa, đã nhiều cốt thì chớ lại còn toàn cốt búa tạ, toàn những cây đắt nhất thị trường :D mong cao nhân nào có đủ hỏa hầu trả lời giúp bác thớt, em cũng mong được hóng ké câu trả lời :D

vanuc

Đại Tá
Các bác so sánh giúp E các cốt BTY dòng ALC (VD: TBS, VIS, MAZE, T-ALC, I-ALC, Zhang...) giống và khác nhau ở điểm nào với, và loại nào phù hợp với rơ đánh nào, mặt vợt nào(tàu đạo)? Giơ của E giật nhiều hơn bạt (giật phát ăn ngay, ai đỡ được thì mình đứng nhìn :D), chơi trái tạm thì chọn cây nào hợp. Các cao thủ cho E ý kiến với nhé. Vì dòng này có rất nhiều người chơi. Và rộng hơn thì so sánh dùm E dòng này với dòng cốt thuần gỗ như P500, P700, NA, NT... với ạ. Thanks!

Bạn nên dùng cốt Leoviz của Hỏa Châu, nó khá hợp với mặt tàu đó, bóng đi dị và cảm giác bóng tốt.....................

tuanledragon

Trung Uý
Mình đánh qua các cây này nên có cảm nhận sau:
Tất cả các cây alc bạn nêu trên đánh có cảm giác tương đồng lớn, gần như same same nhau ngoại trừ iliote neo. Các cây alc cho cảm giác hơi mềm, ít rung nên hợp dòng mặt vợt bọt khí hơn là mặt Tàu. Các cây vợt gỗ bạn nêu sẽ hợp mặt Tàu hơn vì rung hơn, mềm hơn. Theo mình bạn hợp với iolite neo nhất vì có tốc độ cao nhất, phù hợp giơ giật xung bạo liệt.

lion

Đại Tá
Em nhớ là đã có mấy bài so sánh về các dòng ALC rồi, bác nên vào đó xem lại
sẽ có nhiều thông tin bổ ích và tập trung hơn.

Tosios

Đại Uý
Cảm ơn và mời các bác cho ý kiến tiếp với ạ. Và cho E hỏi thêm 1 chút. E đang dùng cây Tosios đánh rất hay nhưng chưa đánh với mặt tàu bao giờ và E cũng chẳng thấy ai đánh Tosios với mặt tàu cả. Liệu E có nên đổi sang iolite neo, vis ko?

jaypark

Trung Sỹ
Cảm ơn và mời các bác cho ý kiến tiếp với ạ. Và cho E hỏi thêm 1 chút. E đang dùng cây Tosios đánh rất hay nhưng chưa đánh với mặt tàu bao giờ và E cũng chẳng thấy ai đánh Tosios với mặt tàu cả. Liệu E có nên đổi sang iolite neo, vis ko?

bạn chuyển sang NEO sẽ ko thấy hối tiếc đâu

dvdbka

Trung Uý
Em thấy trên các diễn đàn nước ngoài đánh giá rất cao mấy em TMB Spirit, M.Maze, TMB ALC. Bác nào đánh qua con TMB ALC cho mình biết cảm nhận với?

dung.vima

Moderator
Em thấy trên các diễn đàn nước ngoài đánh giá rất cao mấy em TMB Spirit, M.Maze, TMB ALC. Bác nào đánh qua con TMB ALC cho mình biết cảm nhận với?

Nếu bạn đánh dơ 2 càng và có chút control thì ALC tuyệt vời lắm. Còn tnao thì thử sẽ biết :))

devil_xiii

Binh Nhì

riêng 3 em này thì mình đều thử rồi :D
thứ nhất là TMB Spirit ALC, em này không dầy nhưng cảm giác khá nặng, và cứng mình đánh thử qua 2 cây đều là combo Spirit với 2 miếng Xiom Vega Euro kiểm soát tốt, tốc độ tốt nhưng hơi nặng đầu 1 chút nên mình thấy hơi khó điều khiển (lúc xoay vợt) tuy nhiên nếu tập nhiều thì sẽ rất nguy hiểm, cốt này chỗ mình mấy bác tây với lối chơi hai càng rất chuộng.

Maze ALC, cây này mình thấy gần như giống hệt cây TMB Spirit, tuy nhiên cảm giác trọng lượng nhẹ hơn 1 chút, mình đánh thử combo Maze ALC với Baracuda và JO thấy rất hay đặc biệt không có hiện tượng nặng đầu như cây TMB Spirit nên thoải mái hơn trong điều khiển, mình chỉ thử chừng 1h, đánh ôm bàn với cây này rất hay, phòng thủ xa bàn cũng hay, có điều tấn công xa bàn thì có vẻ hơi bị đuối :D không biết tại trình mình còn non hay yếu điểm của cây vợt

TMB ALC thì mình không thấy có gì khác biệt so với Maze ALC, có điều TMB ALC hình như hơi mỏng hơn Maze ALC nên nó "dẻo" hơn chút xíu, mình thử combo TMB ALC với 2 miếng Tenergy, cảm giác nó khá rung ( mình đang chơi Amultart) tuy nhiên control tốt và bóng rất xoáy
cả 3 cây này có 1 điều mình rất thích đó là kê bóng rất phê :D tuy nhiên xét trên hiệu quả và giá thành thì cá nhân mình sẽ lựa cây Maze ALC :D

waldner

Binh Nhì
viscaria và macheal maze là hai cốt có khả năng đánh trái tốt đấy nhá bạn :), bằng chứng là zhang jike và micheal maze :p

ping80

Trung Uý
Mình cũng có 1 cây M.Maze và thấy rằng chất gỗ già và đẹp hơn một số cây TMB ALC mới bây giờ. Cảm nhận của mình thì M.Maze đánh cũng không thấy khác nhiều so với TMB ALC (cùng cán thẳng).

Bình luận từ Facebook