Show vợt nặng hay nhẹ

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Theo trải nghiệm của mình có một số nhận xét sau:
1) Chơi vợt nặng hay nhẹ là tùy cảm giác và thói quen của từng người, nhưng trọng tâm của vợt ( nặng đầu, cân bằng và nhẹ đầu ) là điều tối quan trọng! Vấn đề trọng tâm vợt nằm ở đâu thì vợt cân bằng? ( những cây vợt cán rỗng có bi điều chỉnh là xuất phát từ vấn đề này mà ra )
2) Mình đã thử nghiệm vợt với cả 3 loại hình trên và nhận thấy:
a) Đối với vợt cân bằng: rất dễ chơi, linh hoại 2 càng; thực hiện được các kỹ thuật cơ bản dễ dàng, thoát tay; công, thủ nhịp nhàng ( với riêng mình có thể chơi với vợt nặng từ 170g đến 190g mà cảm giác không khác biệt nhiều ).
b) Đối với vợt nặng đầu: cảm giác vợt bám xoáy hơn; giật FH uy lực hơn; bạt kém đi; giật BH tốt hơn; ve trái kém hẳn; càng trái chỉ còn 70% ( với loại này mình chỉ chơi được với vợt nặng từ 170g đến 180g thôi, nặng hơn nữa là gần như mất càng trái ).
c) Đối vớt vợt nhẹ đầu: cầm cây vợt nặng từ 170g đến 180g hầu như không có khác biệt; đánh bóng lều phều không còn cảm giác; độ bám xoáy gần như không còn, duy quả bạt FH vẫn chính xác có điều uy lực giảm chút ít ( với loại này mình có thể chơi tạm ổn với vợt nặng từ 185g đến 195g ).
3) Theo kinh nghiệm cá nhân mình thấy vợt của @Trạng .... CÁ@Nam_HaiDuong thuộc loại cân bằng, còn các vị @lamtq , @luckyluckedh thuộc loại nặng đầu.
XIN CÁC CAO THỦ CHỈ GIÁO THÊM.
Vợt e hơi nặng đầu tí

Last edited:

Daoky09

Đại Tá
1) Chơi vợt nặng hay nhẹ là tùy cảm giác và thói quen của từng người, nhưng trọng tâm của vợt ( nặng đầu, cân bằng và nhẹ đầu ) là điều tối quan trọng! Vấn đề trọng tâm vợt nằm ở đâu thì vợt cân bằng? xin ý kiến các cao thủ ( những cây vợt cán rỗng có bi điều chỉnh là xuất phát từ vấn đề này mà ra ).
a) Đối với vợt cân bằng: rất dễ chơi, linh hoại 2 càng; thực hiện được các kỹ thuật cơ bản dễ dàng, thoát tay; công, thủ nhịp nhàng ( với riêng mình có thể chơi với vợt nặng từ 170g đến 190g mà cảm giác không khác biệt nhiều ).
b) Đối với vợt nặng đầu: cảm giác vợt bám xoáy hơn; giật FH uy lực hơn; bạt kém đi; giật BH tốt hơn; ve trái kém hẳn; càng trái chỉ còn 70% ( với loại này mình chỉ chơi được với vợt nặng từ 170g đến 180g thôi, nặng hơn nữa là gần như mất càng trái ).
c) Đối vớt vợt nhẹ đầu: cầm cây vợt nặng từ 170g đến 180g hầu như không có khác biệt; đánh bóng lều phều không còn cảm giác; độ bám xoáy gần như không còn, duy quả bạt FH vẫn chính xác có điều uy lực giảm chút ít ( với loại này mình có thể chơi tạm ổn với vợt nặng từ 185g đến 195g ).
3) Theo kinh nghiệm cá nhân mình thấy vợt của @Trạng .... CÁ@Nam_HaiDuong thuộc loại cân bằng, còn các vị @lamtq , @luckyluckedh thuộc loại nặng đầu.

phi hung

Đại Tá
em thích chơi vợt nặng, nhưng cân, không thích nặng đầu, dù hơi nặng đầu tí cũng ok
Tớ chiến em này tập :)

lamtq

Đại Tá
E
1) Chơi vợt nặng hay nhẹ là tùy cảm giác và thói quen của từng người, nhưng trọng tâm của vợt ( nặng đầu, cân bằng và nhẹ đầu ) là điều tối quan trọng! Vấn đề trọng tâm vợt nằm ở đâu thì vợt cân bằng? xin ý kiến các cao thủ ( những cây vợt cán rỗng có bi điều chỉnh là xuất phát từ vấn đề này mà ra ).

Trc chau đánh cAy 225g oversize stiga 7.6 bthg ko nặng đàu thay ok. Sau đánh 210g ỏ hơn tý các loại thì cân = là đc. Cuốn cán hay viền ko tính chú ạh. Néu tính thì tầm 230 cũg phình phường.kk

Như vậy nói chung lại vợt cân bằng là dễ chơi nhất cho cả 2 càng
Vậy ai mạnh fh thì dùng vợt nặng đầu, ai mạnh bh thì cần nhẹ đầu.
Về khối lượng chung có lẽ tầm 185-200g là phù hợp các bác nhẩy!
em dùng vợt nặng khoảng 165-170g, nặng hơn khó xoay lắm. cái này em thấy tùy người, như em ca0 1m73 nặng 70kg bụng eo k phệ tập thể dục liên tục nhưng cầm vợt chỉ cần nặng thêm 10g tức nặng từ 180g đổ lên là đánh kém hẳn đi.

longqin

Đại Uý
em dùng vợt nặng khoảng 165-170g, nặng hơn khó xoay lắm. cái này em thấy tùy người, như em ca0 1m73 nặng 70kg bụng eo k phệ tập thể dục liên tục nhưng cầm vợt chỉ cần nặng thêm 10g tức nặng từ 180g đổ lên là đánh kém hẳn đi.
Em có 58kg cao 170cm mà cầm vợt 180g thấy nhẹ hều, chả có lực, đánh lại nhanh mệt hơn mới lạ chứ.

Em có 58kg cao 170cm mà cầm vợt 180g thấy nhẹ hều, chả có lực, đánh lại nhanh mệt hơn mới lạ chứ.
Theo em thấy hlv em hồi em học ở quê hải dương thì nói tốc độ gập tay kèm lắc cổ tay phải nhanh mới có cú giật xoáy mạnh nên bảo em chơi vợt nhẹ thì các tình huống khó vẫn giật bóng đủ xoáy . Vợt nặng gặp tình huống khó thì không kịp gập và lắc cổ tay nhanh thì độ xoáy kém đi. Nói chung là hlv nói thế và e cũng thấy thế nên nói thôi

Last edited:

luckyluckedh

Đại Uý
@lamtq : Trọng lượng đó e thấy ổn lắm anh, xoay trở cũng không khó khăn.
Cũng xin trình bày với các bác là e cũng không phải thuộc loại siu nhân ạ, cây long 5 bản cũ e thấy thiết kết nó thông minh, trọng lượng không mút nó là 95gr tuy nhiên với các vợt to đầu khác dán mút sẽ bị nặng đầu kinh khủng, em thì không đánh được cây 92gr gồm mút mà bị nặng đầu vì nó làm chậm động tác rất rõ. Tuy nhiên long 5 nó lạ ở chỗ dán mút thế nào thì nó vẫn rất cân bằng (cái này e thấy điểm cân bằng phân phối trọng lượng ở long 5 rất hay), em có đưa thử 1 bác amateur như e đánh thấy bình thường không bị vấn đề gì vụ nặng đầu.
Về phần trọng lượng thì như bác @Trạng .... CÁ hay một số bác khác đã nói thì, rõ ràng muốn fh mạnh, bh mạnh thì trọng lượng phải nặng vì combo nhẹ thì càng mất sức o_O! (chắc các bác chưa biết nghe có vẻ lạ), nôm na là khi vợt nhẹ phải dùng lực nhiều hơn để tạo xoáy, lực như mong muốn trong khi vợt nặng chỉ cần văng lườn, hông thì tay cầm vợt sẽ đi theo quán tính và tác động vào trái bóng làm nó bắn hơn, vọt hơn vì thế chỉ cần 1 cú xoay hông tương đối banh sẽ đi dễ dàng hơn.
Vợt nhẹ nhưng nặng đầu và vợt cân bằng nhưng nặng tổng thể về cơ bản e thấy giống nhau ở phần giao bóng xoáy, giật xoáy cơ mà vợt nặng tổng thể sẽ tạo 1 lực rất lớn vào bóng. Bác nào vừa đánh được vợt nặng đầu mà trọng lượng tổng thể cao thì quả giật sẽ chất lượng hơn.
Về CNT có review mà xài 90gr chắc e cũng chả tin đâu ạ, người tiêu dùng mà biết tui nó xài vợt bao nhiêu gr chắc cũng ngất (đã từng nghe CNT đánh vợt trên 100gr, cái này chỉ có nsx mới làm riêng cho CNT ^^!). Coi mấy clip tụi nó đánh, xa bàn thế mà có vẻ tụi nó quất rất nhẹ nhàng mà banh vẫn phóng như tên lửa (cái e nói ở đây là "kình lực). Dùng vợt nhẹ mà boost cỡ nào đi nữa e nghĩ sẽ không thể có kình lực như thế được. ah có cái cờ clip bác nào post về phỏng vấn tại nhà Malong trước khi thi đấu ấy, người phỏng vấn cầm vợt không dán mút Malong xem và thấy rất rất nặng là các bác hiểu tại sao fh nó như đại bác ấy :p

Bình luận từ Facebook