Seagames 32

Status
Không mở trả lời sau này.

tla

Super Moderators
Sáng xem lại trận BK vs Malaysia, công nhận tiếc trận của Tuân và Tú quá. Tuy nhiên cần phải công tâm mà nói đội bạn thủ tốt thật, muốn ăn được phải bền hơn, lì lợm, chuẩn xác và quyết đoán hơn chút nữa.
quá tiếc trận thứ 4 của Tuân, có lúc tưởng mình đổi màu huy chương đến nơi rồi mà lại tuột

bachikho

Đại Tá
đó cũng là nhược điểm cố hữu của ta, đánh rất gắt nhưng k đều, malay chỉ chặn đều đưa bóng sang, ta đánh 2-3 quả k thủng là hỏng, trong khi xem sing đánh k hề ác nhưng đều như vắt chanh, malay k đánh lại đc, cứ đứng chặn 1 lúc là toi
lối đánh sing hiện đại, đều 2 càng, các rơ phòng ngự như gonzales hay chặn đẩy như mấy ku malay gặp sing là k có cơ hội nào, đi nhanh

Last edited:

conduongs

Đại Tá
quá tiếc trận thứ 4 của Tuân, có lúc tưởng mình đổi màu huy chương đến nơi rồi mà lại tuột
Nhìn phong thái Tuân thi đấu chán. nó không có lửa trong đó, cứ thong dong vào trận đi chậm chạp, bụng thì to cứ ưỡn ra, Ở thời khắc quan trọng, mỗi một quả tuân đánh ra nó nặng, hồi hộp không chỉ cho cả đội, mà khán giả xem cũng thót tim. Nhưng Tuân không hiểu điều đó, vẫn cứ ưỡn cái bụng to phè ra nhìn rõ chán. Về phía Tú tôi thấy có sự khát khao chiến thắng trong từng quả bóng, từng séc đấu. Còn thực tế nhiều khi có cả yếu tố may mắn, thắng thua là chuyên bình thường, nhưng cái thái độ thi đấu, tinh thần thi đấu ở Tuân có một chút gì tôi thấy thiếu

nxaa

Trung Uý
Nhìn phong thái Tuân thi đấu chán. nó không có lửa trong đó, cứ thong dong vào trận đi chậm chạp, bụng thì to cứ ưỡn ra, Ở thời khắc quan trọng, mỗi một quả tuân đánh ra nó nặng, hồi hộp không chỉ cho cả đội, mà khán giả xem cũng thót tim. Nhưng Tuân không hiểu điều đó, vẫn cứ ưỡn cái bụng to phè ra nhìn rõ chán. Về phía Tú tôi thấy có sự khát khao chiến thắng trong từng quả bóng, từng séc đấu. Còn thực tế nhiều khi có cả yếu tố may mắn, thắng thua là chuyên bình thường, nhưng cái thái độ thi đấu, tinh thần thi đấu ở Tuân có một chút gì tôi thấy thiếu
Tuân có khả năng phong độ kém do đang chấn thương

WTT

Trung Uý
bbvn chỉ có kèo bia nó mới máu, ra ngoài thì đánh đấm gì mà lửa với khói

ducanhmh

Đại Tá
Mấy b chỉ biết chê thôi à? K nhìn vào thực tế là đội bạn rất mạnh, thường xuyên đc đánh giải quốc tế và cọ xát với top đầu tgiơi. Trong khi tuyển VN có dc đầu tư hay thi đấu giải nào đâh mà đòi thành tích cao? Tuân và Tú đánh thế là hết cỡ r. Họ hay thì thua thôi.

M.Hoang

Đại Tá
Mấy b chỉ biết chê thôi à? K nhìn vào thực tế là đội bạn rất mạnh, thường xuyên đc đánh giải quốc tế và cọ xát với top đầu tgiơi. Trong khi tuyển VN có dc đầu tư hay thi đấu giải nào đâh mà đòi thành tích cao? Tuân và Tú đánh thế là hết cỡ r. Họ hay thì thua thôi.
Đồng ý vs bác. Phải đến khi nào mình đầu tư tốt thì mới khá lên đc. Mã lai thái sing họ cho thi đấu cọ xát rất nhiều nên mình thua cũng là điều đương nhiên. Tất nhiên so về team nam thì em thấy vn mình không thua quá nhiều, team nữ thì khác, thua thái lan hơi xa

mcfly

Thượng Tá
chả bao giờ thấy VN đi đánh giải ngoài nước nhỉ? sao VN mình sát bên Tàu, đi lại cũng có phải khó khăn gì đâu mà toàn thấy tập trong nước, toàn đi đánh giải trong nước với các bác nghiệp dư “trình A, B, C” nhỉ?

mcfly

Thượng Tá
Đồng ý vs bác. Phải đến khi nào mình đầu tư tốt thì mới khá lên đc. Mã lai thái sing họ cho thi đấu cọ xát rất nhiều nên mình thua cũng là điều đương nhiên. Tất nhiên so về team nam thì em thấy vn mình không thua quá nhiều, team nữ thì khác, thua thái lan hơi xa
team nữ toàn tập chay với nhau thôi bác - toàn đi giao lưu với các clb đánh phủi thì sao khá được. đến như Mỹ Trang vô địch nữ đến phát ngán mà cũng chưa thấy ai nổi trội hơn

M.Hoang

Đại Tá
chả bao giờ thấy VN đi đánh giải ngoài nước nhỉ? sao VN mình sát bên Tàu, đi lại cũng có phải khó khăn gì đâu mà toàn thấy tập trong nước, toàn đi đánh giải trong nước với các bác nghiệp dư “trình A, B, C” nhỉ?
Như cầu lông thôi bác, Tiến Minh hồi trc đi đaua giải toàn tự chi tiền. Dân thể thao chuyên nghiệp có mấy ai có đk từ trứng nước đâu bác. :(

conduongs

Đại Tá
Eo ơi chờ đầu tư mới khá lên la quan điểm không theo quy luật thị trường rồi, Nhà đầu tư họ bỏ tiền ra là phải thấy đồng tiền họ sinh lời nhé các bác, còn cứ rót tiền vào không tính gì thì là từ thiện rồi. Cá nhân các VĐV có tố chất thể thao, giỏi về chuyên một một cách suất xắc, có thể như một hiên tượng, thu hút được sự quan tâm của công chúng khi đó nhà đầu tư nhìn thấy được rót tiền vào VĐV để cả hai bên cùng có lợi, VĐV có cơ hội giao lưu, cọ sát, ra thi đấu quốc tế nâng cao trình độ vừa trau dồi chuyên môn lại có thêm thu nhập, còn nhà đầu tư khi đó thông qua hình ảnh VĐV để quảng bá thương hiệu hình ảnh của mình không chỉ trong nước mà còn quốc tế, Đây là bài toàn hai bên cùng có lợi. Không có chuyện cứ đầu tư đi tôi sẽ tốt lên nhé. Khi nào VĐV các em chưa thật sự xuất sắc đánh phủi với các cầu thủ khác đôi khi vẫn còn tranh cháp khả năng thắng thua thì chưa thể nói đến việc ra quốc tế được. Bóng bàn là môn điều kiện để tập luyện không phải đòi hỏi nhiều về cơ sở vật chất, Nhưng để giỏi trở thành một hiện tượng ( nhiều khi còn gọi là thần đồng, vì lĩnh vực nào cũng có thần đồng mà) thì cá nhân phải tập luyện không ngừng, phụ thuộc rất nhiều và bản thân sự cố gắng kiên trì của VĐV. Khi VĐV chưa làm được điều này thì đừng nói đến việc đầu tư các bác ah.

nxaa

Trung Uý
Eo ơi chờ đầu tư mới khá lên la quan điểm không theo quy luật thị trường rồi, Nhà đầu tư họ bỏ tiền ra là phải thấy đồng tiền họ sinh lời nhé các bác, còn cứ rót tiền vào không tính gì thì là từ thiện rồi. Cá nhân các VĐV có tố chất thể thao, giỏi về chuyên một một cách suất xắc, có thể như một hiên tượng, thu hút được sự quan tâm của công chúng khi đó nhà đầu tư nhìn thấy được rót tiền vào VĐV để cả hai bên cùng có lợi, VĐV có cơ hội giao lưu, cọ sát, ra thi đấu quốc tế nâng cao trình độ vừa trau dồi chuyên môn lại có thêm thu nhập, còn nhà đầu tư khi đó thông qua hình ảnh VĐV để quảng bá thương hiệu hình ảnh của mình không chỉ trong nước mà còn quốc tế, Đây là bài toàn hai bên cùng có lợi. Không có chuyện cứ đầu tư đi tôi sẽ tốt lên nhé. Khi nào VĐV các em chưa thật sự xuất sắc đánh phủi với các cầu thủ khác đôi khi vẫn còn tranh cháp khả năng thắng thua thì chưa thể nói đến việc ra quốc tế được. Bóng bàn là môn điều kiện để tập luyện không phải đòi hỏi nhiều về cơ sở vật chất, Nhưng để giỏi trở thành một hiện tượng ( nhiều khi còn gọi là thần đồng, vì lĩnh vực nào cũng có thần đồng mà) thì cá nhân phải tập luyện không ngừng, phụ thuộc rất nhiều và bản thân sự cố gắng kiên trì của VĐV. Khi VĐV chưa làm được điều này thì đừng nói đến việc đầu tư các bác ah.
Tư duy kiểu này là kiểu tư nhân đầu tư cho vdv phát triển à, ngưng xl đi ông ơi.

Sing hay TQ hay Nhật đều đào tạo vdv đỉnh cao từ ngân sách nhà nước, chả nơi đâu chờ tư nhân luôn tính chuyện lỗ lãi mới xuống tiền hết.

conduongs

Đại Tá
Tư duy kiểu này là kiểu tư nhân đầu tư cho vdv phát triển à, ngưng xl đi ông ơi.

Sing hay TQ hay Nhật đều đào tạo vdv đỉnh cao từ ngân sách nhà nước, chả nơi đâu chờ tư nhân luôn tính chuyện lỗ lãi mới xuống tiền hết.
Ông ơi thế ông nghĩ hiện nay các VĐV tuyên quốc gia nước mình nhà nước không đầu tư ah, Các em cũng có lương nhé, cơ sở tập luyện thì tại trung tâm thể thao quốc gia rồi, Vậy ông còn bảo đầu tư cái gì nữa đây. Hay mỗi tháng phải trả lương cho các em ấy vài trăm triệu đồng một tháng thì các em ấy mối yên tâm tập luyện để có thành tích cao. Vậy tôi cũng xin lỗi ông đi. Với điều kiện như vậy các em ấy không tập luyện nâng cao không ngừng để khẳng định mình, lan tỏa, tạo xu hướng về lối đánh, kỹ chiến thuật từ đó các nhà đầu tư ở đây là các nhãn hàng, thương hiệu tìm đến, có như vậy các em ấy mới có nguồn thu nhập ổn định. Và khi có như vậy thì lại tác động trở lại bản thân VĐV là càng phải cố gắng hơn đê duy trì được nguồn này, thế hệ, lứa sau nhìn vào khao khát mình cũng mong được là đại diện như vậy của thương hiệu này nọ. Bài toàn này có hấp dẫn cũng khắc nghiệt đào thải không kém nhé. Ông nhìn các VĐV nước ngoài, đặc biệt là VĐV lớn trên áo của họ có biết bao thương hiệu in trên đó không. Cái đó nhà nước đầu tư ah, mà cũng không thể kêu gọi được nhé ( có kêu gọi được thì cũng chỉ là một sớm một chiều, ở thời điểm nào đó) mà phải đích thân VĐV đó nỗ lực khẳng định mình mới có được. Khi đó VĐV lại luôn tìm cách để được thi đấu không chỉ trong nước mà còn muốn ra nước ngoài nhé, chỉ có vậy mới quảng bá thương hiệu của nhà đầu tư, tài trợ, tăng thu nhập cá nhân. Còn như ông phát biểu vậy thì chịu rồi. các em cứ ngồi đợi vậy

Last edited:

nxaa

Trung Uý
Ông ơi thế ông nghĩ hiện nay các VĐV tuyên quốc gia nước mình nhà nước không đầu tư ah, Các em cũng có lương nhé, cơ sở tập luyện thì tại trung tâm thể thao quốc gia rồi, Vậy ông còn bảo đầu tư cái gì nữa đây. Hay mỗi tháng phải trả lương cho các em ấy vài trăm triệu đồng một tháng thì các em ấy mối yên tâm tập luyện để có thành tích cao. Vậy tôi cũng xin lỗi ông đi. Với điều kiện như vậy các em ấy không tập luyện nâng cao không ngừng để khẳng định mình, lan tỏa, tạo xu hướng về lối đánh, kỹ chiến thuật từ đó các nhà đầu tư ở đây là các nhãn hàng, thương hiệu tìm đến, có như vậy các em ấy mới có nguồn thu nhập ổn định. Và khi có như vậy thì lại tác động trở lại bản thân VĐV là càng phải cố gắng hơn đê duy trì được nguồn này, thế hệ, lứa sau nhìn vào khao khát mình cũng mong được là đại diện như vậy của thương hiệu này nọ. Bài toàn này có hấp dẫn cũng khắc nghiệt đào thải không kém nhé. Ông nhìn các VĐV nước ngoài, đặc biệt là VĐV lớn trên áo của họ có biết bao thương hiệu in trên đó không. Cái đó nhà nước đầu tư ah, mà cũng không thể kêu gọi được nhé ( có kêu gọi được thì cũng chỉ là một sớm một chiều, ở thời điểm nào đó) mà phải đích thân VĐV đó nỗ lực khẳng định mình mới có được. Khi đó VĐV lại luôn tìm cách để được thi đấu không chỉ trong nước mà còn muốn ra nước ngoài nhé, chỉ có vậy mới quảng bá thương hiệu của nhà đầu tư, tài trợ, tăng thu nhập cá nhân. Còn như ông phát biểu vậy thì chịu rồi. các em cứ ngồi đợi vậy
Ngoại trừ vài nước phát triển mạnh trong top đầu thì các nước còn lại đều dựa vào ngân sách nhà nước để phát triển thể thao. Ngay trong ĐNA, nơi có khoảng cách trình độ ngày càng xa vs VN, có VDV nước nào có nhiều tư ngân tài trợ không, hay đó chỉ là phần phụ?

Ngưng xl ông nhé

lion

Đại Tá
Thực ra trình độ bóng bàn Việt Nam còn ở mức trung bình khá trong khu vực, nước ngoài đánh giải quốc tế khó qua 1, 2 vòng loại để vào vòng thi đấu chính, khả năng đạt thành tích cao gần như không có.

Hơn nữa, nguồn kinh phí dành cho bóng bàn rất it ỏi, không đủ để đưa thầy trò đi nên muốn đi mà không thể làm được. Đơn cử như đợt đưa khoảng hơn 10 thầy trò bóng bàn qua Quảng Châu tập huấn hai tuần trước Seagames 32 có 60Tr, nếu không có nhà tài trợ (em ko rõ là được thêm bao nhiêu) thì hỏi các bác 60Tr cho chừng đó VĐV trong hai tuần sống làm sao?

Đó là sang China sát bên tiết kiệm được khối, nếu ra nước khác thì còn tốn kém hơn nhiều mà không nhìn thấy khả năng lọt sâu thì ai chi. Bóng đá được chi nhiều hơn vì họ có thành tích và nhà tài trợ khủng, còn bóng bàn thì hơi bị buồn.

lion

Đại Tá
Nói về bóng bàn thì em phải phục China về cách họ nhìn nhận và chọn bóng bàn là môn thể thao quốc gia mà không phải bóng đá.

Cá nhân em cho rằng bóng đá của Châu Á còn kém xa các châu lục khác về thể lực, kỹ thuật, tư duy, chiến thuật, kinh phí…nên dù có cố gắng đến mấy cũng chỉ đến tầm như Nhật Bản, Hàn Quốc là cùng.

Tennis cũng vậy, người Châu Á cũng không hợp với tennis, người Việt Nam càng không!

Tuy nhiên, người Châu Á lại có vóc người nhỏ bé, nhanh nhẹn, khéo léo, tư duy nhanh nhạy, có gì đó thâm trầm…nên phù hợp với môn bóng bàn hơn các châu lục khác. Kinh phí đầu tư để xây dựng sân chơi, trang thiết bị, phong trào không tốn kém.

Nếu kể ra những lý do tại sao bóng bàn China mạnh tra Google một cái ra liền, chả cần viết ra nữa. Nhưng quan trọng nhất là sự xác định và lựa chọn môn thể thao đó để nó trở thành môn thể thao của mình khiến cả thế giới phải công nhận và ngưỡng mộ, đó mới là sáng suốt, thẳng thắn.

Không phải vì đội tuyển Việt Nam vừa thua Indonesia tại bán kết Seagames 32 hôm qua từ 2 quả ném biên đẳng cấp của đội bạn, và không biết tận dụng lợi thế hơn người để duy trì áp lực rồi thọc đòn kết liễu đối phương mà mọi người từ vòng ngoài hay kể cả trước giải đấu đều đã thấy có rất nhiều bất ổn khó hi vọng tiến sâu của đội tuyển. Em đã đoán Việt Nam thua và em đã đúng. Kể cả chúng ta có vô địch Seagames 32 này thì nó cũng chỉ là khu vực ĐNA, ra ngoài không là gì cả. Bóng đá Việt Nam yếu từ thể lực, kỹ thuật, chiến thuật, tư duy (cái này quan trọng lắm), và ý thức thi đấu, tuy được đầu tư rất nhiều nhưng nói cho cùng vẫn còn hạn chế kinh phí, HLV trưởng thì thay xoành soạch nên bài vở lung tung, cầu thủ không kịp tiếp thu tiêu hoá và phát huy. Tuy bóng đá là môn thể thao vua theo cách gọi chung nhưng em thấy bóng đá Việt Nam vẫn đến thế thôi, đến lúc cần nhìn nhận lại để mang lại sự công bằng cho các môn thể thao khác trong đó có bóng bàn.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận từ Facebook