Sardius 2016 cho người mới chơi

Zodd

Binh Nhì
Chào mọi người

Mình mới tập chơi bóng bàn dc 3 tháng
Đến nay các động tác cơ bản đã dấn hoàn thiện (đẩy,chặn, đôi công, ve trái, gò..) nhưng riêng quả giật thì mình gặp rất nhiều khó khăn

Anh em khuyên mình nên đầu tư vợt mới để bổ trợ cho quả giật của mình và tư vấn dùng sardius 2016 FH xiom 2 europ, BH donic. Mình dùng em này đến một tháng r. Mà vẫn cảm thấy em quá nhanh so vs mình. Hầu hết quả giật của mình hiện tại đánh nhanh đa số sẽ rúc lưới hoặc đánh chậm sẽ ra ngoài. Vì vợt bóng bay rất cắm và nhanh, trình độ bb của mình k kiểm soát dc nó thì phải

Mình có xin ý kiến thầy thì thầy bảo k phải do vợt, mà do mình chưa tròn động tác và cụ thể bắt bóng quá sớm, tay chưa gập đủ. Tuy nhiên khi mình đổi sang dùng thử vợt của bạn a mazunov hay sardius tem đồng FH yasaka thì lại giật khá dễ dàng. Cảm giác dc ma sát của bóng trên vợt, trong khi sardius thì quá khô vs mình

Anh em nào dùng sardius 2016 gặp vấn đề như mình thì tư vấn giúp mình nhé. Hoang mang quá =.=

Trainee

Đại Tá
Chào mọi người

Đến nay các động tác cơ bản đã dấn hoàn thiện (đẩy,chặn, đôi công, ve trái, gò..) nhưng riêng quả giật thì mình gặp rất nhiều khó khăn

Anh em khuyên mình nên đầu tư vợt mới để bổ trợ cho quả giật của mình và tư vấn dùng sardius 2016 FH xiom 2 europ, BH donic. Mình dùng em này đến một tháng r. Mà vẫn cảm thấy em quá nhanh so vs mình. Hầu hết quả giật của mình hiện tại đánh nhanh đa số sẽ rúc lưới hoặc đánh chậm sẽ ra ngoài. Vì vợt bóng bay rất cắm và nhanh, trình độ bb của mình k kiểm soát dc nó thì phải

Mình có xin ý kiến thầy thì thầy bảo k phải do vợt, mà do mình chưa tròn động tác và cụ thể bắt bóng quá sớm, tay chưa gập đủ. Tuy nhiên khi mình đổi sang dùng thử vợt của bạn a mazunov hay sardius tem đồng FH yasaka thì lại giật khá dễ dàng. Cảm giác dc ma sát của bóng trên vợt, trong khi sardius thì quá khô vs mình

Anh em nào dùng sardius 2016 gặp vấn đề như mình thì tư vấn giúp mình nhé. Hoang mang quá =.=
:cool:
Thầy muỗi, Đập con muỗi! KK!!!

Trainee

Đại Tá
Lỗi do vợt hay không tùy từng trường hợp bạn nhé. Không phải cứ cắm lươí hay ra ngoài là do sar.
Đúng rồi, vật chết không bao giờ có lỗi, lỗi là do con người.
Xét tổng thể trong vụ dạy học này, em nghĩ, lỗi của trò 2 phần, lỗi của thầy 8 phần.
Trò có phần lỗi đó thứ nhất chưa giỏi, và thứ 2 là chọn thầy! ^^
Tếu tý cuối tuần, thôi em out đi chơi bóng! ;)

dungatvt

Thượng Tá
như vậy nghĩa là sao?
anh em giải thích rõ hơn giúp mình được không @@
Đơn giản là thế này:
1. Vợt không phù hợp với trình độ hiện tại của bạn nên bạn đánh hỏng là do bạn chứ không phải do vợt.
2. Ông thầy không tư vấn rõ ràng cho bạn nên cũng có lỗi do thầy.
3. Bạn chọn lầm thầy nên bạn cũng có lỗi.

Trainee

Đại Tá
Đơn giản là thế này:
1. Vợt không phù hợp với trình độ hiện tại của bạn nên bạn đánh hỏng là do bạn chứ không phải do vợt.
2. Ông thầy không tư vấn rõ ràng cho bạn nên cũng có lỗi do thầy.
3. Bạn chọn lầm thầy nên bạn cũng có lỗi.
Bác phải nói thằng thầy như kít ấy! :D

iso9000

Thượng Tá
Thầy bác này ko phò, mà thầy chuyên nhập sar để bán nên phải tư vấn thế. Bác chuyển sang tập giơ bạt đi thôi.

Zodd

Binh Nhì
Hix. Cảm ơn mọi người đã tư vấn
Mình mới mua vợt dc 1 tháng mới dùng. K lẽ lại bán đi. Như vậy là sardius tẬp giật rất khó đúng k các bạn? Nếu mình đang trong thời gian moi học bóng bàn như này thì nên dùng vợt nào nhỉ

Trainee

Đại Tá
Hix. Cảm ơn mọi người đã tư vấn
Mình mới mua vợt dc 1 tháng mới dùng. K lẽ lại bán đi. Như vậy là sardius tẬp giật rất khó đúng k các bạn? Nếu mình đang trong thời gian moi học bóng bàn như này thì nên dùng vợt nào nhỉ
Bạn nên dùng cốt chậm, kiểm soát tốt. Có thể là cốt thuần gỗ 5 lớp hay cốt có sợi thì loại ALC là được rồi. Mua cây cốt cũ cũng được, tầm 1.5tr đổ lại là thoải mái chơi vài năm, khi có kỹ thuật cơ bản tốt tốt chút thì tính tiếp. Mới tập cần nhất đúng kỹ thuật, tay chân chuẩn, cảm giác bóng tốt, đừng ham đánh chết người ta ngay. Chơi Sardius nó nhanh quá, khó kiểm soát, khó "đọng" lại được cảm giác bóng vào tay/người.

Nhưng bạn tập với ông thầy, sao tư vấn chán thế nhỉ, ... đằng nào cũng mất tiền, chọn chỗ đàng hoàng, có quan điểm kỹ thuật mới mới chút mà tập. Hoặc có lẽ bạn ở chỗ xa, ít lựa chọn!

Nếu bạn rảnh rang thời gian, có thể đọc Tham Khảo ở đây:

http://bongban.org/threads/nguoi-moi-choi-nen-chon-cot-vot-mat-vot.36551/

http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/866/

AndroCS7

Đại Tá
Chào mọi người

cốt sardius có tốc độ cực cao trong khi kiểm soát lại cực kém, là cốt cứng top đầu trong các loại cứng, vì vậy hợp với rơ chặn đẩy, đôi công, bạt, chứ giật thì lại là sở đoản của em nó. Bác cứ cầm thử 1 cây là sảdius, cây kia là một cây thuần gỗ hoặc alc chẳng hạn, lắp cùng 2 mặt bọt khí như nhau (ý m là loại mặt tốt một chút, khoảng 700-800k/mặt), nhờ người bạn nào đó gò bóng xoáy xuống để giật sẽ thấy sự khác biệt rõ rệt. Theo m thấy là nếu để giật tốt với sar thì 1 là bạn phải tập khá bài bản (1 tuần học thầy 5 buổi mỗi buổi 2 tiếng chẳng hạn) hoặc là bạn đã có kĩ thuật, cảm giác bóng khá tốt rồi, ko thì sẽ khó phát huy dc ưu điểm tốc độ của sar.

Zodd

Binh Nhì
Haiz. Các động tác gò, đôi công, đẩy bóng mình đã dần có cảm giác rồi. Riêng quả giật thì hầu như k đọng lại gì. Có thể đúng như các bạn nói là do vợt nhanh quá

Cho mình hỏi thêm là combo mút mình là FH xiom 2 BH donic . 2 mút này là mềm hay cứng. Có phù hợp vs sardius k?
Trong trường hợp mình đã lỡ dùng sar r. Có nên tiếp tục dùng em nó và cố gắng làm quen vs em hay nên chuyển vợt mới chậm lại để tăng cảm giác nhỉ.

Thực ra hồi mình hỏi thầy, thì lúc đó cũng bảo thầy là thích vợt công,k thik thủ, vs mua một vợt rồi vừa tập vs chơi, lâu mới đổi nên thầy tư vấn vậy đó =.=

Dung@

Đại Uý
Chào mọi người

Môn bóng bàn mà B mới tập đc 3 tháng chơi được như vậy là quá nhanh. Cũng có thể b chưa hình dung chuẩn trình độ của mình hoặc do thầy động viên quá.Tuy nhiên quả qtrong nhất là giật phải thì lại khuyết. B có thể dùng các loại cốt dễ chơi như treiberQ để hoàn thiện kỹ năng. Sau 1,2 năm bạn sẽ tự biết mình theo lối đánh nào phù hợp nhất để chọn cốt vợt. Cốt tập và cốt để chơi thật sự là khác nhau đối với người mới tập bạn nhé:)

Clipper

Trung Uý
Haiz. Các động tác gò, đôi công, đẩy bóng mình đã dần có cảm giác rồi. Riêng quả giật thì hầu như k đọng lại gì. Có thể đúng như các bạn nói là do vợt nhanh quá

Cho mình hỏi thêm là combo mút mình là FH xiom 2 BH donic . 2 mút này là mềm hay cứng. Có phù hợp vs sardius k?
Trong trường hợp mình đã lỡ dùng sar r. Có nên tiếp tục dùng em nó và cố gắng làm quen vs em hay nên chuyển vợt mới chậm lại để tăng cảm giác nhỉ.

Thực ra hồi mình hỏi thầy, thì lúc đó cũng bảo thầy là thích vợt công,k thik thủ, vs mua một vợt rồi vừa tập vs chơi, lâu mới đổi nên thầy tư vấn vậy đó =.=
Không biết bạn giật đứng cách xa bàn bao nhiêu?
Lúc giật bạn chuyển từ đôi công phải rồi lùi dần ra xa giật hay mớm bóng giật luôn?
3 tháng mà giật được đều là hơi khó. Quả đôi công phải của bạn phải chuẩn đã: chuyển trọng tâm chân từ phải qua trái (nếu thuận tay phải), xoay hông, chân trái đứng cao hơn chân phải chút, vai phải mềm, gập tay ngắn về phía trước, không đưa vai về trước.
Lúc giật thì lùi ra xa hơn, động tác vẫn như đôi công phải nhưng cẳng tay quăng dài hơn chút, lúc hồi tay về hơi có thời gian chờ bóng chậm lại, phát lực vào phần hông phải lai phần trên của bóng.
Cần nhớ vai phải mềm, không đưa vai ra trước, hông phải xoay khớp với chuyển trọng tâm chân (chuyển chân và xoay hông đồng bộ thành 1 khối).
Nếu bạn đứng gần bàn quá bóng sẽ đến nhanh và khó giật khi chưa thành thạo.
Đối với người mới tập, phải tập được động tác giật đều, và nếu chuẩn động tác thì vợt nào cũng giật được hết.
Chúc bạn thành công

Bạn nên dùng cốt chậm, kiểm soát tốt. Có thể là cốt thuần gỗ 5 lớp hay cốt có sợi thì loại ALC là được rồi. Mua cây cốt cũ cũng được, tầm 1.5tr đổ lại là thoải mái chơi vài năm, khi có kỹ thuật cơ bản tốt tốt chút thì tính tiếp. Mới tập cần nhất đúng kỹ thuật, tay chân chuẩn, cảm giác bóng tốt, đừng ham đánh chết người ta ngay. Chơi Sardius nó nhanh quá, khó kiểm soát, khó "đọng" lại được cảm giác bóng vào tay/người.

Nhưng bạn tập với ông thầy, sao tư vấn chán thế nhỉ, ... đằng nào cũng mất tiền, chọn chỗ đàng hoàng, có quan điểm kỹ thuật mới mới chút mà tập. Hoặc có lẽ bạn ở chỗ xa, ít lựa chọn!

Nếu bạn rảnh rang thời gian, có thể đọc Tham Khảo ở đây:

http://bongban.org/threads/nguoi-moi-choi-nen-chon-cot-vot-mat-vot.36551/

http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/866/
Khai ơi, tư vấn dùng VC với Ten05 1.9 như anh ý. Càng chơi càng thấy hay.

Bình luận từ Facebook