Rio Olympic 2016 - Update danh sách VĐV

lion

Đại Tá
Mình cũng thích Jun ở chỗ nó khéo léo, mềm mại, lối chơi cũng tương đối toàn diện. Nhưng trước đây có xem một cái clip nó phân tích kỹ thuật FH của Jun để giải thích vì sao đòn phải của nó nhẹ quá, thấy cũng có lý. Có thể do đòn phải ko đủ nặng nên chơi với gai thủ hơi vất vả chút cũng nên. Hơn nữa, đánh với Joo Sae Hyuk thì ai cũng vất cả, trừ Ma Long và Xu Xin.
Nhớ lại năm 2014, xem World Tour Final ở Thailand, xem Jun chơi ở bên ngoài mới thấy là có cảm giác rằng đòn thuận tay của Jun vẫn chưa đủ "đã". Quả phải của Jun cực chuẩn, khéo léo nhưng ở tầm level thế giới thì có thể thấy là hơi nhẹ thật (chưa cần phải so với CNT đâu vì giải năm đó ko có chú CNT nào được tham dự cả).
Tất nhiên, tuy có hơi nhẹ hơn so với các tay vợt khác, nhưng Jun nó đánh phải thì ko có lỗi, ko xót quả nào cả. Điểm rơi tốt, bền bỉ là vẫn đủ để hò hét nếu ko có CNT.

Trong một số video bọn truyền hình Nhật làm về tuyển bóng bàn Nhật, trong đó có Jun,
thấy nó đánh đòn cũng chuẩn (trúng đồng xu, qua lỗ nhỏ...), bạt bóng, giật bóng cũng
có tốc độ cao...

Xem lại nhiều trận của Jun thì em thấy thằng này tập trung vào xoáy, đều, dai hơn dùng
sức mạnh, đặc biệt em thấy động tác tay của nó khi giật bóng khác hẳn so với những Ma,
Zhang, hay thậm chí là Kenta, Niwa, đặc biệt là không thể sánh bằng Oshima Yuya được.

Nói chi tiết ra thì nó khép chặt cánh tay vào nách, khi giật thì xoay cả người mà không có
động tác thả tay, khi giật xoay cánh tay quanh trục bả vai như bọn khác. Theo nguyên tắc
này thì chân phải có đủ, người phải có vị trí, đánh đều nhưng không uy lực.

Các bác nhìn một số video clip sau sẽ thấy:

Chi tiết hơn trong video clip này ạ:
Theo em nhận xét, quá giật trái tay của nó chỉ đơn thuần là giữ nguyên cánh tay trên và
co cánh tay dưới vào sau đó bung tay lên trên ma sát bóng, nếu các bác đã xem các slip
HLV Lưu QL chỉ bọn Ma, Zhang thì bọn nó phải có độ vung tay lên trước, sang trái, xoay
hông rất mạnh mẽ...Theo em, đánh kiểu này cũng chỉ đều bóng mà không thực sự mạnh.

Còn khi nó giật phải thì các bác thấy cung (đà) ngắn, khi giật cũng khép tay quá nhiều.
Thực ra, Jun nó đánh đều, xoáy, thủ dai thôi còn em không thích lối chơi của nó vì không
có sự bùng nổ.

backhand-ghost

Đại Tá
Trong một số video bọn truyền hình Nhật làm về tuyển bóng bàn Nhật, trong đó có Jun,
thấy nó đánh đòn cũng chuẩn (trúng đồng xu, qua lỗ nhỏ...), bạt bóng, giật bóng cũng
có tốc độ cao...

Xem lại nhiều trận của Jun thì em thấy thằng này tập trung vào xoáy, đều, dai hơn dùng
sức mạnh, đặc biệt em thấy động tác tay của nó khi giật bóng khác hẳn so với những Ma,
Zhang, hay thậm chí là Kenta, Niwa, đặc biệt là không thể sánh bằng Oshima Yuya được.

Nói chi tiết ra thì nó khép chặt cánh tay vào nách, khi giật thì xoay cả người mà không có
động tác thả tay, khi giật xoay cánh tay quanh trục bả vai như bọn khác. Theo nguyên tắc
này thì chân phải có đủ, người phải có vị trí, đánh đều nhưng không uy lực.

Các bác nhìn một số video clip sau sẽ thấy:

Chi tiết hơn trong video clip này ạ:
Theo em nhận xét, quá giật trái tay của nó chỉ đơn thuần là giữ nguyên cánh tay trên và
co cánh tay dưới vào sau đó bung tay lên trên ma sát bóng, nếu các bác đã xem các slip
HLV Lưu QL chỉ bọn Ma, Zhang thì bọn nó phải có độ vung tay lên trước, sang trái, xoay
hông rất mạnh mẽ...Theo em, đánh kiểu này cũng chỉ đều bóng mà không thực sự mạnh.

Còn khi nó giật phải thì các bác thấy cung (đà) ngắn, khi giật cũng khép tay quá nhiều.
Thực ra, Jun nó đánh đều, xoáy, thủ dai thôi còn em không thích lối chơi của nó vì không
có sự bùng nổ.
Nhiều người đánh giá là cả Jun và TmB đều dùng đà ngắn, ít xoay lườn, nhấc vai nhiều nên lực không mạnh. Tuy nhiên cũng có ưu điểm là vào được nhịp nhanh, phù hợp với những đòn cận bàn có nhịp shock. Tất nhiên mất đi cái này họ cũng thu được những ưu thế khác. Đều là VĐV top đỉnh của TG, trình độ kỹ thuật của họ thì ko phải bàn nhiều rồi.

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
Nhiều người đánh giá là cả Jun và TmB đều dùng đà ngắn, ít xoay lườn, nhấc vai nhiều nên lực không mạnh. Tuy nhiên cũng có ưu điểm là vào được nhịp nhanh, phù hợp với những đòn cận bàn có nhịp shock. Tất nhiên mất đi cái này họ cũng thu được những ưu thế khác. Đều là VĐV top đỉnh của TG, trình độ kỹ thuật của họ thì ko phải bàn nhiều rồi.

Đúng như a nói, muốn đánh demi gần bàn thì chỉ đánh bằng cánh tay mới kịp, chứ theo bài bản xoay chân xoay lườn là k kịp!
Em chơi kiểu này thấy khá phù hợp, chỉ có điều chủ động công thì lực k bằng ng ta nên phải xác định đánh xoáy điểm rơi, tìm cơ hội bạt bóbg

lion

Đại Tá
Tiêu biểu về kỹ thuật của Boll là clip này, nhìn có vẻ đều và nhanh, nhưng thực sự
đánh kiểu này nhìn không thích lắm, em một thời nhìn động tác này giật sai hết cả

AndroCS7

Đại Tá
Sao bác nói chuẩn thế nhể, vào like cho bác một phát mới được. Em cũng hay chơi cầu lông và xem tụi pro oánh, có đợt thằng LinDan nó nghỉ chơi dài dài xếp hạng tuột ra khỏi top 100 mà oánh cho cả thằng số 1 té khói, hình như cách đây mấy năm e chẳng nhớ rõ, đợt đó Tiến Minh đang top 10 TG vào bán kết gặp thằng Lindan cứ nghĩ nó hạng ngoài 100 nhưng xem cứ như trình A oánh với trình D bóng bàn vậy. Nên thằng xike đi đánh đơn có khi nó lại lên ngôi cũng nên:D
về thứ hạng của Lin Dan khi đó bác hơi nhầm rồi đấy, ông này lúc đó ở tuốt thứ hai trăm mấy, gần ba trăm và có thời điểm tuột luôn xuống gần 500 trên bxh thế giới :D, có điều cứ giải bé là nó bỏ hoặc đánh linh tinh sang giải to cỡ Olympics, Asiad, VDTG thì chẳng có ai là đối thủ. Khổ thân Lee ăn đc của Lin 10 trận thì toàn mấy giải Malay với Singapore Open ^^

backhand-ghost

Đại Tá
Tiêu biểu về kỹ thuật của Boll là clip này, nhìn có vẻ đều và nhanh, nhưng thực sự
đánh kiểu này nhìn không thích lắm, em một thời nhìn động tác này giật sai hết cả
Quả phải của TmB thực ra là ko đúng kỹ thuật, nhấc vai nhiều và ko có mấy sự hoán chuyển trọng tâm (xoay lườn). Nhưng chắc là tiếp xúc của nó lại quá tốt nên phần nào bù lại được. Nhưng dù sao, trước tới nay, TmB cũng ko nổi trội về sức mạnh của quả phải.

Quả phải của TmB thực ra là ko đúng kỹ thuật, nhấc vai nhiều và ko có mấy sự hoán chuyển trọng tâm (xoay lườn). Nhưng chắc là tiếp xúc của nó lại quá tốt nên phần nào bù lại được. Nhưng dù sao, trước tới nay, TmB cũng ko nổi trội về sức mạnh của quả phải.
Nếu nói quả phải của tmB k đúng kỹ thuật thì là k đúng so với ai vậy bác?

backhand-ghost

Đại Tá
trong mấy ku Âu thì tui khoái lối chơi Freitas hơn là Boll (Freitas toàn diện hơn):

Em lại thấy TmB hơn Freitas một số điểm, như: khả năng xử lý bóng (đặc biệt là trả giao bóng); phòng ngự hay hơn hẳn; quả trái cũng đa dạng và tốt hơn nhiều.
Cái này là đúc rút từ khoảng mười mấy năm chơi đỉnh cao của TmB chứ ko phải qua một trận mà đánh giá hết được.

Last edited:

bachikho

Đại Tá
nói boll phòng ng tốt hơn Freitas là nhầm vì boll (cả ovt cũng vậy) mà lùi xa khỏi bàn là khá yếu , Freitas có thể tấn công ko bằng nhưng thủ gần cũng như xa bàn khá ổn (có quả phản công bằng đối giật trái rất ấn tượng), cá nhân tui thích quả phát ngược của Freitas hơn của Boll

backhand-ghost

Đại Tá
nói boll phòng ng tốt hơn Freitas là nhầm vì boll (cả ovt cũng vậy) mà lùi xa khỏi bàn là khá yếu , Freitas có thể tấn công ko bằng nhưng thủ gần cũng như xa bàn khá ổn (có quả phản công bằng đối giật trái rất ấn tượng), cá nhân tui thích quả phát ngược của Freitas hơn của Boll
Nói đến phòng ngự thì bàn làm gì đến cái xa bàn bác, thằng nào bị động mà lùi ra thì cũng giống nhau cả. Em định nói là cái phòng ngự chủ động gần bàn, cái này em nghĩ là TmB hơn MF cả về độ khó và ý đồ tích cực trong phòng ngự. Tất nhiên, MF cũng cực hay (nếu ko so với CNT) và có những điểm mạnh riêng của nó.

Tuxedo

Trung Sỹ
FH của ZJK cũng yếu và không chuẩn nhưng vẫn vô địch mà:p.
Em không nghĩ là FH của ZJK yếu đâu, thời đỉnh cao đối giật không thua ai cả, em trình còi nhưng thấy rất nhiều người nhận xét FH của ZJK có tính sư phạm rất cao đấy

tuyetchieu

Trung Uý
Em không nghĩ là FH của ZJK yếu đâu, thời đỉnh cao đối giật không thua ai cả, em trình còi nhưng thấy rất nhiều người nhận xét FH của ZJK có tính sư phạm rất cao đấy
So với cnt (so với bên ngoải thì khập khiểng) FH của ZJK không an toàn nhưng hiểm vì bóng đi vòng cung thấp nên quãng đường đi ngắn làm đối phương có ít thời gian xử lý hơn.

lion

Đại Tá
Lang thang em thấy có bài viết thằng Zhang nó tự tin giành HCV Olympic lần thứ 2 và rằng
không thằng nào có thể vớ vẩn vượt qua được nó ở cuộc đua sắp tới, ý nói Ma Long đấy ạ.
Screen Shot 2016-06-03 at 11.34.59 AM.png

Bình luận từ Facebook