Review KTS Zi:K Carbon laminated Arylate!!!

Quạt mo

Đại Tá
Chào các bác!!! Để đáp ứng yêu cầu của bác @archer, em viết mấy dòng so sánh cây vợt KTS Zi:K Carbon laminated Arylate phiên bản tài trợ chứ không phải bản thương mại. (Bài này vốn post ở mục rao vặt nhưng em nghĩ nằm ở đây là hợp hơn cả)
Trước khi nói về cây KTS Zi:K mà em đang sở hữu, em nói qua về mấy cây vợt em đã từng sở hữu tí.
Dòng thuần gỗ có: Avalox P700, Nittaku Acoustic (729 có tính không nhỉ??:confused:)
Dòng Cacbon có: Donic Ovtcharov carbo speed, Nittaku Acoustic cacbon, Sardius và gần đây là Xiom Axelo
Dòng ZLC có: TMB ZLC
Dòng Arylate cacbon có: ZJK ALC và hai nhân vật chính KTS Zi:K Carbon laminated Arylate
(Hì hì, em đánh thì kém thôi, nhưng được cái ham hiểu biết. Hiện tại đánh bốn quả cơ bản ngon lành, giật phải thầy nói là được 70-80%)
Sau đây là cảm nhận của riêng em, chỉ của riêng em thôi các bác nhá:
+ Nếu so sánh Zi:K với Donic carbo speed Sardius thì chúng không có điểm chung, Zi:K nảy kém hơn, rung hơn rất nhiều, gò bóng tốt hơn, giật bóng xoáy hơn; còn Donic carbo speed Sardius cho tốc độ tốt hơn, tập đôi công và bạt tuyệt vời nhưng giật bóng thì toàn ra ngoài. Nói chung em đánh giá là Zi:K hay hơn 2 cây cacbon kia.:cool: riêng Axelo vì thời gian đánh quá ít, không so sánh.
+So với dòng thuần gỗ, em đánh giá cao cây Nittaku Acoustic cây này phải nói là có thời gian ở với em lâu nhất tính đến thời điểm hiện tại, Rung, Kiểm soát tốt, nhưng cán nhỏ và đánh trái xịt. Còn cây Avalox P700 em thấy được trong tầm giá. Zi:K mà em đang có thỏa mãn được 2 nhược điểm mà em không thích ở Acoustic đó là cán bé và xịt quả trái.>>> Zi:K điều khiển bằng Acoustic, nảy hơn Acoustic, cán cầm dễ chịu hơn.
+ Với cây ZJK ALC thì em có nhận xét thế này, ZJK ALC dày hơn, ít rung hơn, xịt hơn, gò bóng chắc hơn cây Zi:K, giật bóng hiền hơn, ít xoáy bằng Zi:K ( bởi vì em chỉ biết gò, đôi công, giật nên chỉ nói đến mấy thứ này, còn flick, moi móc, ngoày ngó... em chịu, dành cho các cao thủ khác:D). Em đánh giá cây ZJK ALC rất hay nhưng cán FL to quá cầm lâu bị mỏi tay, và giật bóng hơn xịt nên chuyển đánh cây Zi:K không nổi tiếng lắm này.
+ Trong mấy cây vợt em đã được cầm đánh thì có 2 cây mà em thấy có nhiều đặc điểm tương đồng đó làNittaku Acoustic CacbonTMB ZLC.
Cây Acoustic Cacbon mua của @dung.vima, gỗ ngoài là Limba, lớp cacbon mỏng sát lớp gỗ ngoài cùng, cây này gỗ rất già, có vân gần đến mức vảy cá, đều đẹp. Tốc độ tốt, kiểm soát tốt, rung, nhưng cán nhỏ, không hợp tay em. Cây Zi:K cũng tương tự như vậy, kiểm soát tốt, rất rung, giật bóng quỹ đạo bay rất khó chịu. Nhưng cây Acoustic carbon cảm giác khô hơn, không êm như Acoustic thường và Zi:K.
Còn với cây TMB ZLC thì Zi:K cho tốc độ tương đương, rung hơn nhiều, kiểm soát tốt hơn tí (một lần nữa phải nói lại là đây là cảm nhận của riêng @Quạt mo)
Tóm lại, hiện tại em đang sở hữu 2 cây KTS Zi:K Carbon laminated Arylate 1 FL, 1 ST có nhận xét tổng thể như sau:
Về cấu tạo: Ngoài cùng là Limba, sau đó là Hinoki nhưng 2 lớp này rất mỏng dày chỉ bằng lớp gỗ ngoài cùng của cây Sardius. Gỗ limba rất già có vân ngang ngang đều. Nói thêm tí về chỗ này: Cây đầu tiên em có là ST vốn của @@tuyetvu79 nhưng bị em dùng kế "Điệu hổ li sơn" rước về, sau đó kiếm được cây FL thì thấy rằng gỗ 2 cây này giống hệt nhau.( cái này em nghĩ khả năng do lô vợt này được lựa chọn kĩ vì theo giới thiệu là Hãng KTS làm riêng 30 cây cho 1 đại lí ở Việt Nam tài trợ cho tuyển nào đó???).
Lớp Arylate cacbon màu đen, đều không xanh và đứt quãng như của Butterfly
Nói thêm là cây em đang đề cập mặt gỗ nhẵn nhụi, nhà sản xuất không in bất cứ thông tin gì lên nhé.
Về tính năng: Đầm tay
Rung (rung hơn cả P700 và 2 cây Acoustic).
Kiểm soát: tương đương dòng Acoustic, hơn hẳn P700
Nảy tương đương TMB ZLC.
Xoáy: rất xoáy, gò bóng xoáy, giật bóng đi cắm hơn TMB ZLC và đương nhiên là cắm hơn Sar
Đặc biệt là cây này tiếng kêu rất đã tai.
Cán: Cán ST vuông vuông giống cây TMB, cán FL thì dẹp hơn hình Oval (bản thân em thích ST hơn.)Cán cả hai cây FL và ST đều màu xanh, nhìn đơn giản chắc chắn, vừa tay, không màu mè đẹp mắt như những cây mà mặt có in thông tin.
Vài dòng chia sẻ!!!

Last edited:

Quạt mo

Đại Tá
Hình minh họa cây ST

Quạt mo

Đại Tá
đồng quan điểm khi so sánh với cây zjk alc. Đã từng thử chính cây này của quạt mo, nhưng không chịu được độ rung của e nó, control không bằng zjk alc nên không sở hữu e nó.
Vâng, cây này cũng nhiều nhược điểm bác ạ. Rung là một ví dụ, nặng nữa. Nhưng nó cũng có cái hay, dù sao em nó cũng là hàng thửa. Hehehe... Không phải loại sản xuất đại trà nên nhiều khi muốn cũng khó có.

truongtxt

Đại Tá
Cây này đầu tiên tuyetvu gưi cho mình thủ. Mình lại có cảm giác cây này khô hơn zjk alc nhưng kiểm soát hơn zjk alc. Cây này mình thấy nảy hơn tmb zlc. Đặc biệt cực thích tiếng kêu của cây này. Lúc đó vì thấy khô và nảy hơn mấy dòng alc nên mình đã cho e nó về với chủ cũ. Đúng như lời tuyetvu nói. Cây này đi 1 vòng và kết thúc ở chỗ quạt mo. Chúc mừng quạt mo đã thuần phục dc e nó.

Quạt mo

Đại Tá
Cây này đầu tiên tuyetvu gưi cho mình thủ. Mình lại có cảm giác cây này khô hơn zjk alc nhưng kiểm soát hơn zjk alc. Cây này mình thấy nảy hơn tmb zlc. Đặc biệt cực thích tiếng kêu của cây này. Lúc đó vì thấy khô và nảy hơn mấy dòng alc nên mình đã cho e nó về với chủ cũ. Đúng như lời tuyetvu nói. Cây này đi 1 vòng và kết thúc ở chỗ quạt mo. Chúc mừng quạt mo đã thuần phục dc e nó.
Thuần phục thì chưa bác ạ. Nhưng sự hài lòng thì không hề nhỏ. Em có cái tính cả thèm chóng chán. Cứ khi nào có tiền lên diễn đàn thấy cây nào đẹp đẹp là Gạch. Đánh một thời gian không hợp là lên sàn. Nhưng từ ngày @tuyetvu79 nhường cho cây này, có 3 chân dài đã khăn gói ra đi (là ZJK ALC, TMB ZLC, Sardius tem bạc đời 2008) nhưng cây Zi:K mộc mạc vẫn ở lại.
Em thích cây này ở mấy điểm: rung, nảy, rất xoáy, đầm tay, tiếng kêu nghe rất khoái (giống tiếng vợt của HLV da trắng trong các Video của PingSkill).
Thực ra thì mấy đặc điểm đó không riêng cây Zi:K này có, nhiều cây vợt khác chắc chắn còn hay hơn. Nhưng có một nguyên nhân không liên quan đến Bóng bàn lắm. Đó là em được tiếp xúc với nhiều đầu nậu chuyên đánh hàng điện thoại Trung Quốc về Việt Nam (từ hàng cao cấp đến thấp cấp). Có một điều chắc chắn là, hàng đợt đầu tốt hơn hàng đợt sau, hàng mẫu chuẩn hơn hàng nhập đại trà, và đặc biệt là hàng THỬA riêng là ngon nhất trong các loại.
Mà theo thông tin em được biết đến lúc này, thì em đang sở hữu 2/30 cây Zi:K hàng Thửa. Biết đâu đấy, thông tin trên là sai. Lúc đó thì... Khó nói.
hehe...

Last edited:

tuyetvu79

Đại Tá
hi...dòng ALC thì đúng là chưa có em nào tốc độ qua ZI:K
lâu quá k dùng nó, bữa trước đánh lại 2 ngày...hic...toàn dư bàn
đành để ngắm lun...:D:D

xukaka

Đại Tá
hi...dòng ALC thì đúng là chưa có em nào tốc độ qua ZI:K
lâu quá k dùng nó, bữa trước đánh lại 2 ngày...hic...toàn dư bàn
đành để ngắm lun...:D:D
-------------
Nó cũng ngang Fire Fall AC thôi bác ạh, có nhiều nét rất giống nhau. Nhưng Fire Fall AC khắc phục được 1 nhược điểm là vấn đề trọng lượng. Trọng lượng Fire Fall AC 88g quá chuẩn. Bề mặt gỗ khá giống nhau

archer

Đại Tá
Ôi khiếp hãi bây giờ em mới để ý tên mình ở đầu topic của bác, dành hẳn 1 topic thể theo yêu cầu của em, ân tình này báo đáp sao cho xuể đây... T_T

xukaka

Đại Tá
Cây này cảm giác khô hơn Zhang ALC, rung tê tay, rung hơn ALC nhiều. Kiểm soát thì Zhang ALC hơn nhiều, Zhang ALC kiểm soát vô đối rồi. Tốc độ hơn dòng ALC, ngang ngang Timo ZLC. Độ xoáy hơn Zhang ALC, bóng giật chuội và cắm. Theo mình nghĩ cây này phối mút nhẹ và mềm thì sẽ hay, mềm như Rasan powerspong là vừa.
Nhược điểm là hơi nặng thôi. Nếu tầm 85g thì ngon với mình.

tuyetvu79

Đại Tá
có lẽ sẽ quay về ...cái máng lợn này..
kkkk
em zi:k quả là khó chìu, nhưng càng khó tính mình lại càng ưa
đang thử gai công bên BH thấy ok lém
để cho em nó xuống cân, mình bo lại theo form hình trứng của DWSSJS..hi, thần tượng của mình.
đẹp cực mà lại vừa tay

.... còn đây là em nguyên bản để làm của

Zi:K vẫn lun cho mình 1 cảm giác tuyệt vời!!!

Last edited:

chaunguyen

Đại Tá
kkkk
để cho em nó xuống cân, mình bo lại theo form hình trứng của DWSSJS..hi, thần tượng của mình.
đẹp cực mà lại vừa tay

View attachment 89170 View attachment 89177 View attachment 89171

View attachment 89172 View attachment 89173 View attachment 89174

Cay donic go dep nhi.

xukaka

Đại Tá
Ở CLB có 1 ông chơi cây ZI:K với 1 bên gai công. @tuyetvu79 kiếm 1 bên gai công nhẹ gắn vào có vẻ hay đó.
Hồi trước tàng trữ 4,5 cây Vitas Fire Fall AC, tốc độ rất nhanh và giật bóng xoáy, thấy 2 em này khá giống nhau. Mình đã cho ông anh 1 cây, đứa cháu 1 cây, còn lại đã ra đi. Nhiều khi nhớ lại nó.

chaunguyen

Đại Tá
kkkk
đẹp cực mà lại vừa tay

View attachment 89170 View attachment 89177 View attachment 89171

View attachment 89172 View attachment 89173 View attachment 89174

Mai vot xong nhin ghe. Rot gia tham la cai chat.

Bình luận từ Facebook