Quấn cán vợt giúp tăng khả năng kiểm soát bóng, đúng không các bác.?

linh729

Thượng Tá
Tình hình là mình đang lăn tăn vụ quấn cán vợt. Chả là mình đang chơi VIS. Hôm qua quấn thêm cho cái cán mấy chục vòng dây len vào thì thấy càng phải (FH) cảm giác kiểm soát tăng lên rõ rệt, càng trái thì kiểm soát lại hơi xuống 1 chút xíu.
Để ý những người quấn cán thì cũng rất nhiều kiểu, có bác chỉ quấn vào giữa cán 1 lớp mỏng, có bác quấn bằng dây quấn vợt cầu lông lên toàn bộ cán, có bác quấn bằng ống cao su ....v..v (nhưng khi xem các VDV chuyên nghiệp thì chả thấy ai quấn cán hết)

Vậy theo các bác thì việc quấn cán vợt là có lợi hay có hại cho quá trình phát triển và hoàn thiện kỹ thuật?

LMC

Trung Tá
Bác xem mấy thằng châu âu chưa quấn cán đầy đó thôi michel maze. kiểm soát thì do tay mình thôi. có người thích to, người thích nhỏ

long thủ

Đại Tá
do tay thôi, có người tay mồ hôi nhiều nên quấn để cầm cho chắc. Em thấy cầm cán gỗ nguyên thủy vẫn cảm giác nhất. họ thiết kế ra cán là có nghiên cứu cả rồi, cứ để thế mà đánh là tốt nhất

Duc_NM

Đại Tá
Quấn cán theo mình ngoài mục đích là để tăng masat cho tay với cán vợt còn để làm điểm cân bằng của vợt di chuyển về phía cán cầm. Các bác cứ tưởng tượng thế này nhé nếu các bác tìm cách đính 1 cục chì nặng 10g vào đầu vợt thì các bác sẽ thấy rõ ràng là vợt sẽ nặng đầu và quả giật sẽ mạnh mẽ hơn vì đầu vợt nặng hơn nên gia tốc đầu vợt cũng sẽ tăng lên, đồng thời với lúc đó là độ kiểm soát sẽ giảm đi tương đương với tỉ lệ tăng tốc của bóng. Vì vậy ngược lại nếu các bác gắn chì vào cán vợt thì kiểm soát sẽ tăng lên. Nhưng tốt nhất là nhà sản xuất đã chế tạo ra chiếc cốt cân bằng theo tính toán của người ta rồi nên mình cũng không nên độ thêm làm gì khéo lợi bất cập hại.

Chuyện độ vợt như vậy trong môn tennis thì thường xuyên sảy ra, còn trong bóng bàn thì chắc là cũng ít.

hanamichi

Binh Nhì
Tình hình là mình đang lăn tăn vụ quấn cán vợt. Chả là mình đang chơi VIS. Hôm qua quấn thêm cho cái cán mấy chục vòng dây len vào thì thấy càng phải (FH) cảm giác kiểm soát tăng lên rõ rệt, càng trái thì kiểm soát lại hơi xuống 1 chút xíu.
Để ý những người quấn cán thì cũng rất nhiều kiểu, có bác chỉ quấn vào giữa cán 1 lớp mỏng, có bác quấn bằng dây quấn vợt cầu lông lên toàn bộ cán, có bác quấn bằng ống cao su ....v..v (nhưng khi xem các VDV chuyên nghiệp thì chả thấy ai quấn cán hết)

Vậy theo các bác thì việc quấn cán vợt là có lợi hay có hại cho quá trình phát triển và hoàn thiện kỹ thuật?

Quấn cán là do tay mồ hôi mới phải quấn bạn à. cá nhân mình tay mồ hôi nên toàn phải dùng quán cán, ko dùng quấn cán có hôm vừa giật vợt đã bay ra ngoài. mà phải công nhận quấn cán vào cầm chắc tay giật tự tin hơn. nhưng cứ 2 ngày lại thay 1 lần.

fbi

Administrator

Sử dụng quấn cán vợt trong các trường hợp sau :

- Người chơi cảm thấy cán tay cầm nhỏ so với mình
- Người chơi quấn cán vì tay ra mồ hôi gây tình trạng dễ tuột vợt
- Người chơi muốn cân bằng cốt vợt vì cảm thấy nặng đầu vợt
- Người chơimuooan quấn cán cho đẹp
...
Quấn cán vợt thật chất ảnh hưởng đến trọng lượng và trọng tâm của cốt vợt, nên từ đó ảnh hưởng đến người chơi là đương nhiên!

PingPongz

Binh Nhất
vdv chuyên nghiệp tất nhiên có điều kiện dc đầu tư chọn or chỉnh sửa cán vợt cầm phù hợp nhất tay mình, còn ae mình chủ yếu mua về là chơi nên nếu cầm ko hạp thì quấn cán là bình thường.

khanhcfc

Thượng Tá
Đây la kinhh nghiệm của mình nhé
Minh ra ra nhiều mồ hôi tay . khi ra nhiều vợt rất trơn
Tìm đủ mọi cách cuối cùng hài lòng nhất với cách như sau:
Ra chợ mua 2 cái giăng cao su ô tô(5k 2 cái)

Ch

lamtq

Đại Tá

samsonov và michal maze chưa bao g thấy ko quấn cán

BMW

Trung Sỹ
bác trên nói em thấy có 3 cái đúng:

- Người chơi cảm thấy cán tay cầm nhỏ so với mình (em cũng thế)
- Người chơi quấn cán vì tay ra mồ hôi gây tình trạng dễ tuột vợt
- Người chơi muốn cân bằng cốt vợt vì cảm thấy nặng đầu vợt

miziru

Thượng Tá
E chơi cốt gỗ 5 lớp tương đối rung và đã từng thử quấn cán bằng cao su, tác dụng như sau :
+ chắc tay nếu quấn vừa phải với "độ to" của tay mình, cán e có seal nên hơi trơn.
+ giảm độ rung : cảm nhận rõ rệt
+ vì giảm độ rung nên cảm giác cốt cứng hơn và bóng có lực hơn. Ngoài ra ko tăng khả năng kiểm soát vì e chưa quen với độ rung mới.
So sánh giữa quấn và ko quấn thì tùy mỗi người thôi ạ. Cái này tùy sở thích nhưng rất nên thử và thử quấn bằng nhiều vật liệu khác nhau.
E chưa hiểu vì sao cốt carbon cứng ít rung lại quấn cán( ngoài việc chống trơn và cầm vừa tay) như anh Quốc nhà mình nhưng chắc phải có lý do riêng. Tuyển CNT có thằng Yan An e đã từng thấy nó quấn thì phải, còn mấy thằng Tây ko ít thằng quấn đâu ạ.
Vài ý kiến nhỏ mong giúp dc gì đó cho bác 729

Linh69

Đại Tá
E chơi cốt gỗ 5 lớp tương đối rung và đã từng thử quấn cán bằng cao su, tác dụng như sau :
+ chắc tay nếu quấn vừa phải với "độ to" của tay mình, cán e có seal nên hơi trơn.
+ giảm độ rung : cảm nhận rõ rệt
+ vì giảm độ rung nên cảm giác cốt cứng hơn và bóng có lực hơn. Ngoài ra ko tăng khả năng kiểm soát vì e chưa quen với độ rung mới.
So sánh giữa quấn và ko quấn thì tùy mỗi người thôi ạ. Cái này tùy sở thích nhưng rất nên thử và thử quấn bằng nhiều vật liệu khác nhau.
E chưa hiểu vì sao cốt carbon cứng ít rung lại quấn cán( ngoài việc chống trơn và cầm vừa tay) như anh Quốc nhà mình nhưng chắc phải có lý do riêng. Tuyển CNT có thằng Yan An e đã từng thấy nó quấn thì phải, còn mấy thằng Tây ko ít thằng quấn đâu ạ.
Vài ý kiến nhỏ mong giúp dc gì đó cho bác 729
Lần đầu tiên nghe quấn cán giảm độ rung - Có 1 cốt rung cầm không quen chưa biết sử lý thế nào! - May quá thử thôi!!! - Cho mình hỏi bạn quấn cán bằng vật liệu gì giảm rung vậy!?

miziru

Thượng Tá
Lần đầu tiên nghe quấn cán giảm độ rung - Có 1 cốt rung cầm không quen chưa biết sử lý thế nào! - May quá thử thôi!!! - Cho mình hỏi bạn quấn cán bằng vật liệu gì giảm rung vậy!?
Bác cuốn đều 1 lớp săm xe đạp ( cuốn chặt tay chút) sẽ cảm giác giảm rung kha khá đấy ạ

Bình luận từ Facebook