[Poll] Người dạy hay người học sẽ đi nhặt bóng sau khi tập?

Theo bạn, Ai nên nhặt bóng lúc tập luyện?

• Người dạy

Votes: 1 5.3%
  • Người học

Votes: 5 26.3%
  • Ai cũng được miễn 2 người dạy và học cảm thấy thoải mái.

Votes: 13 68.4%

• Total voters
    19

bazoka

Trung Sỹ
Theo mình thấy rất nhiều cặp tập với nhau thì phần lớn là người học phải đi nhặt bóng sau khi tập xong, để vào rổ tập tiếp. Còn người dạy thì thong thả hút thuốc, uống nước, nói chuyện phiếm...
Nghịch lý ở chỗ người tập thường rất mệt sau mỗi lần tập dượt, người dạy thường nhàn nhã hơn nhiều :(. và còn nghịch lý hơn ở chỗ người dạy có khi chỉ bằng nửa tuổi người tập nhưng ông già học viên vẫn lom khom đi nhặt bóng gom về cho ông trẻ dạy tiếp!?:rolleyes:
Khi đăng ký học BB thường chúng ta chỉ nói với nhau về học phí chứ ko nói gì về nhặt bóng cả. Tennis thì phải thuê riêng 1 em nhặt bóng ko nói, nhưng BB thường cứ bắt người học phải nhặt bóng là sao?
Theo các bác có nên thỏa thuận ai sẽ nhặt bóng trước khi học? và Ai nên nhặt bóng nếu không có thỏa thuận?

langngoi

Đại Tá
Theo mình thấy rất nhiều cặp tập với nhau thì phần lớn là người học phải đi nhặt bóng sau khi tập xong, để vào rổ tập tiếp. Còn người dạy thì thong thả hút thuốc, uống nước, nói chuyện phiếm...
Nghịch lý ở chỗ người tập thường rất mệt sau mỗi lần tập dượt, người dạy thường nhàn nhã hơn nhiều :(. và còn nghịch lý hơn ở chỗ người dạy có khi chỉ bằng nửa tuổi người tập nhưng ông già học viên vẫn lom khom đi nhặt bóng gom về cho ông trẻ dạy tiếp!?:rolleyes:
Khi đăng ký học BB thường chúng ta chỉ nói với nhau về học phí chứ ko nói gì về nhặt bóng cả. Tennis thì phải thuê riêng 1 em nhặt bóng ko nói, nhưng BB thường cứ bắt người học phải nhặt bóng là sao?
Theo các bác có nên thỏa thuận ai sẽ nhặt bóng trước khi học? và Ai nên nhặt bóng nếu không có thỏa thuận?
Người học là trò, người dạy là HLV => trò nhặt
Người học là khách hàng, người dạy là ô bán dịch vụ => ô bán dịch vụ nhặt
Không phân biệt rõ ràng => cả 2 cùng nhặt
:D:D:D:D:D:D

longqin

Đại Uý
Cái này theo em có lẽ nên tự giác của mọi người, nếu học trò nhỏ tuổi thì học trò nhặt, thầy có thể nghỉ ngơi, nhưng nếu học trò cỡ U40-50, thầy U25-30 thì cả đôi bên cùng nhặt, đây là đạo lý thầy-trò và đạo lý kính lão đắc thọ:D

hungvotdoc

Thượng Tá
Đây cũng chính là lý do tại sao tenis là môn Vip còn bóng bàn là " bình dân". Tenis thì đương nhiên có người nhặt bóng. Còn bóng bàn thì dù có đại gia nhiều tiền cũng chưa thấy ai thuê nhặt bóng - Tức là không có dịch vụ này. Thế mới lạ chứ! Một nghịch lý nữa bạn chưa đề cập tới là: Học viên là khách hàng, mà khách hàng là thượng đế, phải chiều Thượng đế. Thế mà ....

lamtq

Đại Tá
nếu a dạy phụ nữ, lúc nào a cũng nhặt. Nếu dạy chú thì a sẽ éo nhặt:p:p

bazoka

Trung Sỹ
Mình không dùng từ thầy - trò ở đây là cố tình đấy, tức là đây là quan hệ mua bán dịch vụ chứ ko phải các lớp năng khiếu học BB.
Vì làm dịch vụ mà lại có rất nhiều người bán ko chịu phục vụ người mua, mà đã dịch vụ thì cũng ko nên phân biệt tuổi tác

lion

Đại Tá
Nếu là em, kể cả thầy kém em 1 giáp đi nữa thì sau rổ bóng em vẫn tự giác
đi nhặt bóng, vừa giúp mình xả hơi, thư giãn, vừa thể hiện tinh thần tôn sư
trọng đạo.

Last edited:
Đây cũng chính là lý do tại sao tenis là môn Vip còn bóng bàn là " bình dân". Tenis thì đương nhiên có người nhặt bóng. Còn bóng bàn thì dù có đại gia nhiều tiền cũng chưa thấy ai thuê nhặt bóng - Tức là không có dịch vụ này. Thế mới lạ chứ! Một nghịch lý nữa bạn chưa đề cập tới là: Học viên là khách hàng, mà khách hàng là thượng đế, phải chiều Thượng đế. Thế mà ....
Hix bác nói thật là đúng, tennis có ng nhặt bóng đúng thật, cuối trận còn bo thêm nữa chứ, nhưng bb thì k thấy, dù là đại gia hay sếp đi chơi bán bòng cũng k bo, thậm chí có ông còn cãi và chửi luôn ông trọng tài mới ác.
Còn nếu đã đi tập bóng có mối quan hệ thầy vs trò thì trò nên ở lại nhặt bóng cho phải đạo, còn thầy có nhặt hay k thì tuỳ thôi

longqin

Đại Uý
Mình không dùng từ thầy - trò ở đây là cố tình đấy, tức là đây là quan hệ mua bán dịch vụ chứ ko phải các lớp năng khiếu học BB.
Vì làm dịch vụ mà lại có rất nhiều người bán ko chịu phục vụ người mua, mà đã dịch vụ thì cũng ko nên phân biệt tuổi tác
Mình đi học là trò, người ta dạy, họ là thầy, đi học thì phải đóng học phí theo thoả thuận đó cũng là một dạng của dịch vụ như đi học đại học nhất là các đại học quốc tế học phí cao ngất và ta vẫn gọi các giảng viên là thầy là cô. Dạy bóng bàn, học bóng bàn cũng là hoạt động dạy- học đó bác. Do vậy học viên phải tôn trọng thầy và thầy cũng cần tôn trọng học viên, nhất là những học viên lớn tuổi hơn mình. :cool:

dungatvt

Thượng Tá
Một buổi học trung bình 1 giờ. Nếu trò không chủ động tích cực nhặt bóng, để thầy nhặt cũng được thôi. Thầy cứ thong thả vừa uống nước, vừa nói chuyện, vừa hút thuốc, vừa nhặt bóng ... khoảng 15 phút mới nhặt xong 1 rổ ...

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Ghét nhất cảnh trò đánh xong rồi trò đứng nghỉ ngơi uống nước, còn thầy phải đi nhặt.
Nhưng nếu trò tầm U50 trở lên thì cả 2 cùng nhặt là hay nhất

bazoka

Trung Sỹ
Ở đây có lẽ các bạn đang đồng nhất hai vai trò: Người thầy giáo (teacher) và người huấn luyện (trainer). Người Việt mình dành cho người Thầy giáo một sự tôn trọng cao (cùng với thầy thuốc) vì họ là những con người đã chịu nhiều thiệt thòi để mang lại hạnh phúc cho nhiều người khác. Tây thì chỉ coi thầy thuốc và thầy giáo là một nghề như bao nghề khác, và các nghề đều bình đẳng như nhau, chẳng có nghề nào là cao quý hơn, miễn đó phải là nghề hợp pháp.
Còn đối với người huấn luyện (trainer) thì người Việt mình lại cũng dùng chung chữ "thầy" nhưng rõ ràng không phải là ngang vai với "thầy giáo". Chữ "thầy" ở đây đơn giản là người hướng dẫn vậy thôi.
Tất nhiên là ở đâu cũng có những "con sâu làm rầu nồi canh", không phải ai là thầy giáo hay thầy thuốc cũng đều đức cao vọng trọng cả và ngược lại cũng có rất nhiều trainer xứng đáng hơn nhiều các thầy giáo/ thầy thuốc chính thống.
Quan niệm "nhất tự vi sư" đã quá lạc hậu rồi, giờ sự học là cả đời và ai cũng có thể là học trò của người khác về mặt này hay mặt khác. Vì thế quan niệm về người thầy và chữ thầy cũng nên hiểu thoáng đi và đừng câu nệ gì nữa cả.

Tuanlvt

Binh Nhì
Học viên: Khi vừa đánh xong, mệt, đi nhặt bóng thong thả là một biện pháp để nhanh bình phục mà. Giống như trong môn chạy bộ đó, có ai chạy mệt xong ngồi nghỉ ngay đâu.
Khi lớp tập có nhiều học viên thì đánh xong đi nhặt bóng, đến học viên khác chơi cũng hợp lý. Nếu lớp 1 HLV, 1 học viên thì HLV lên nhặt cùng.
Ý kiến nhỏ, thanks

bachikho

Đại Tá
tui thấy nếu nhiều học viên thì thày ko nhặt, trò nào đánh xong đi nhặt bóng mình, người khác vào đánh tiếp, còn nếu 1 thày 1 trò thì cả 2 cùng nhặt

thelanqb

Moderator

Bạn thử ra điều kiện đi rồi biết ngay

Bóng Bàn Hữu Nghị

Thượng Sỹ
e dạy thì hay nói nhiều nên đôi khi để học sinh nhặt! e chỉ nhặt giúp tầm 1/3 thôi .... vừa dạy vừa nói cũng mệt lắm bác ạ ! cả 2 cùng nhặt là tốt nhất

waa

Đại Uý
- Trang bị 1 cây chổi + 1 xúc rác cán dài, hoặc 2 chổi 2 bên, thầy lùa vào phía trò cho nhanh ...
- Có 2 học trò là tốt nhất, chú tập chú hốt.

thelanqb

Moderator
Tập một lúc nhiều người, bóng cứ bay lia lịa và mỗi người đề đc đánh, cứ hết cái thau bóng to chà bá và la hét liên tục, hai chân lại không hoạt động thì có thầy nào còn hơi để nhặt bóng không.
Mình trình thì dạng không đủ để xếp hạng nhưng tập cho ai thì cũng hết mình, nhưng nhặt bóng thì em xin cho thở tý ạ, dạy free không đủ sức để nhặt

Bình luận từ Facebook