Phút trải lòng với FL hay ST???

thaythuydn

Đại Tá
Bác Đạt à, em cũng từng một lần dùng ST, thấy nó linh hoạt cho 2 càng hơn. Nhưng có vẻ vì cán ST nên nó thường to hơn so với cán FL phải không các bác nhỉ, vì nếu nó ngang cỡ với FL thì cầm rất lỏng tay, dễ phi vợt vào đối phương, hê hê.
Người sử dụng phản xoáy thường xoay vợt thì thường dùng cán AN/ANatomic thì xoay trở dể nhưng không rơi vợt như cán ST

Son_ct

Đại Uý
Theo em là do đánh tàu cần độ văng lớn nên FL thích hợp, hơn nữa đánh tàu thường thiên càng phải nên ít xoay chuyển nhiều, cán FL có lợi cho càng phải nên chơi tàu thường chơi FL.
Độ văng lớn thì nghe có vẻ hợp lý với FL, còn ít xoay chuyển thì em k nghĩ thế, mấy thằng top của Tàu nó xoay trái phải ầm ầm mà bác. Cá nhân em thấy FL đánh trái k vấn đề j, đổi trái phải vẫn nuột mặc dù em cầm vợt kiểu BH :D

tosiosHD

Đại Tá
Số liệu của bác là dành cho dân Vịt chúng ta thôi chứ lũ Âu/Mĩ tay to chuyên xài ST luôn :D
Kể cả mấy anh Nhật nữa, học phát triển 2
càng nên cũng xài ST nhiều.
Đúng rồi, số liệu mình đưa ra là ở VN mình thôi mà, làm sao dám thống kê bọn Nhật, bọn Tây khi mà mình vẫn chưa bước qua khỏi luỹ tre làng. Haha. Nhưng theo các bạn, tỷ số ng VN dùng FL/ST là khoảng 95/4 có hợp lý ko?
Với lại còn C-Pen, J-Pen bác cắt giảm phần trăm hết của em rồi :D

o3ma

Đại Tá
Hoả Châu đang mở topic khảo sát về số người sử dụng các loại cán đó bác. Vài hôm nữa xem số lượng thế nào.

tosiosHD

Đại Tá
Tuy nhiên cán FL
trông vợt cân đối và đẹp hơn cán ST. Thiển ý là vậy! không biết có gì sai sót không?
Ngày trước mình cũng có cảm giác như vậy đấy! Nhưng giờ tự dưng nhìn ST thấy đẹp và thíc hơn FL các bạn ạ!

vcbshark

Đại Tá
Dạ, em cũng là loại tạp chủng, trong tay em (tay mới ạ) hiện tại không cần phân biệt ST hay FL bởi vì em cầm cuối cán, FL hay ST đều như nhau hết ạ, tuy nhiên thằng FL có cảm giác FH tốt hơn, còn ST thì cho quả BH tốt hơn, như một bác đã nói. Em đánh 02 càng ạ, và thường vẫn dùng BH để phát động tấn công là chính vì nhanh hơn và mất ít thời gian chuẩn bị hơn.

Theo ngu ý của em thì FL hay ST là do vị trí của bàn tay khi anh cầm vợt. Do kết cấu của bàn tay là lõm vào và càng lõm hơn nữa khi khum vào để nắm (trước hết là do kết cấu xương bàn tay so với xương xoay ở cổ tay, sau đó la do đệm thịt giữ các gân trên và gân dưới các cạnh bàn tay và ngón cái, dẫn đến tạo gồ để cầm nắm đồ vật). Vì vậy, nếu ai cầm sâu thì FL là rất chặt, nhưng ai cầm nông thì FL sẽ cưỡng đệm thịt khi xoay BH và FH, nên sẽ dẫn đến cầm ST sẽ không bị vướng. Nhưng có một nghịch lý là nếu bác nào cầm quá sâu thì FL lại là lựa chọn ưu tiên vì khi ấy, cán dài ST sẽ lại vướng vào cổ tay khi chuyển BH và FH ạ

Ngu ý của em, các bác xem xét

archer

Đại Tá
Em chỉ biết là trong khi ở một xứ sở bóng bàn ko có tên tuổi trên bảng phong thần thế giới, các tay vợt nghiệp dư chủ yếu đánh lấy mồ hôi để uống bia, đang phân tích mổ xẻ rất sâu sắc về ưu nhược điểm của 2 loại cán bất phân thắng bại, dĩ nhiên cuộc tranh cãi cũng nhuốm mùi bia, thì, ở ngoài kia, các tay vợt vô địch thế giới chỉ toàn dùng FL.
Em dùng FL, dĩ nhiên! :D

lamtq

Đại Tá
Thua b la can dek nao thi no cung xap xi nhau khoanv 10cm +-2mm thoi oh
Dạ, em cũng là loại tạp chủng, trong tay em (tay mới ạ) hiện tại không cần phân biệt ST hay FL bởi vì em cầm cuối cán, FL hay ST đều như nhau hết ạ, tuy nhiên thằng FL có cảm giác FH tốt hơn, còn ST thì cho quả BH tốt hơn, như một bác đã nói. Em đánh 02 càng ạ, và thường vẫn dùng BH để phát động tấn công là chính vì nhanh hơn và mất ít thời gian chuẩn bị hơn.

Theo ngu ý của em thì FL hay ST là do vị trí của bàn tay khi anh cầm vợt. Do kết cấu của bàn tay là lõm vào và càng lõm hơn nữa khi khum vào để nắm (trước hết là do kết cấu xương bàn tay so với xương xoay ở cổ tay, sau đó la do đệm thịt giữ các gân trên và gân dưới các cạnh bàn tay và ngón cái, dẫn đến tạo gồ để cầm nắm đồ vật). Vì vậy, nếu ai cầm sâu thì FL là rất chặt, nhưng ai cầm nông thì FL sẽ cưỡng đệm thịt khi xoay BH và FH, nên sẽ dẫn đến cầm ST sẽ không bị vướng. Nhưng có một nghịch lý là nếu bác nào cầm quá sâu thì FL lại là lựa chọn ưu tiên vì khi ấy, cán dài ST sẽ lại vướng vào cổ tay khi chuyển BH và FH ạ

lamtq

Đại Tá
Vo dich tg no cam j thi ke ba no.minh yhik j cam nay di e oi.can theo chunh no cug dau co vo dich dc cai j dau
Ca nhan to thay thik St va thay St dep mac du la ng choi mat Tau
Em chỉ biết là trong khi

ở một xứ sở bóng bàn ko có tên tuổi trên bảng phong thần thế giới, các tay vợt nghiệp dư chủ yếu đánh lấy mồ hôi để uống bia, đang phân tích mổ xẻ rất sâu sắc về ưu nhược điểm của 2 loại cán bất phân thắng bại, dĩ nhiên cuộc tranh cãi cũng nhuốm mùi bia, thì, ở ngoài kia, các tay vợt vô địch thế giới chỉ toàn dùng FL.

archer

Đại Tá
Vo dich tg no cam j thi ke ba no.minh yhik j cam nay di e oi.can theo chunh no cug dau co vo dich dc cai j dau
Ca nhan to thay thik St va thay St dep mac du la ng choi mat Tau
Đấy, nói như bác Lâm là đúng cmn luôn bản chất vđ, là kệ bà nó, cá nhân mình thấy thích là nhích, thấy đẹp là cưới, chứ phân tích tranh luận cái sở thích cá nhân sao được, cho nó mỏi mệt ra, yêu mà biết vì sao yêu thì đã chẳng phải là yêu =))))))))

Đấy, nói như bác Lâm là đúng cmn luôn bản chất vđ, là kệ bà nó, cá nhân mình thấy thích là nhích, thấy đẹp là cưới, chứ phân tích tranh luận cái sở thích cá nhân sao được, cho nó mỏi mệt ra, yêu mà biết vì sao yêu thì đã chẳng phải là yêu =))))))))
Mình thì thấy khác.
Cái gì cũng có sở trường sở đoản, mặt lợi thế và mặt tiêu cực.
Mình chơi từ FL sang ST rồi Cpen rõ ràng là có thấy sự khác biệt, mà có thể nói là khác biệt nhiều.
Chia sẻ đôi khi giúp chúng ta học hỏi được rất nhiều, biết đâu tìm ra cách khắc phục những điểm yếu. Bể học vô biên mà.
Thêm nữa lên chém cũng vui, chứ ai biết việc người nấy thì chán chết.
Nói về cái gì mình đam mê không mệt lắm đâu, mình còn thấy sướng ấy :)

Thachdaigia

Trung Uý
Theo ghi nhận của tổ chức Răng- Hàm- Mặt quốc tế thì cứ 10 vụ phi vợt vào mặt đối phương thì có đến 9 vụ là cán ST, trong đó có 7/9 vụ là bệnh viện trả về với tỷ lệ thương tật vĩnh viễn gần rư là 100%, tỷ lệ khôi phục bộ "nhá" là 2/8 vụ. nếu là em, em sẽ đề phòng cẩn thận với đối phương chơi cán ST.

tosiosHD

Đại Tá
Hoả Châu đang mở topic khảo sát về số người sử dụng các loại cán đó bác. Vài hôm nữa xem số lượng thế nào.
+ OK. Thực sự mình cũng muốn biết số lượng thống kê sơ bộ anh em diễn đàn sử dụng loại cốt vợt cán loại gì để ngẫm nghĩ xem sao?

tosiosHD

Đại Tá

+ Bạn này phân tích cực sâu mối quan hệ giữa cấu tạo bàn tay và cách cầm cán vợt đấy. Để mình về mình thử cầm 2 loại cán vợt theo cách bạn mô tả xem như thế nào? Comment của bạn rất hay!

tosiosHD

Đại Tá
Em chỉ biết là trong khi ở một xứ sở bóng bàn ko có tên tuổi trên bảng phong thần thế giới, các tay vợt nghiệp dư chủ yếu đánh lấy mồ hôi để uống bia, đang phân tích mổ xẻ rất sâu sắc về ưu nhược điểm của 2 loại cán bất phân thắng bại, dĩ nhiên cuộc tranh cãi cũng nhuốm mùi bia, thì, ở ngoài kia, các tay vợt vô địch thế giới chỉ toàn dùng FL.
+ Haha. Ý bạn là sao? Phải cầm cán FL mới vô địch thế giới à? Bọn TQ nó cầm cán gì cũng vô địch TG hết bạn ạ. Bạn thử nghĩ mà xem, nếu như trừ TQ ra, Đức và Nhật sẽ là 2 thế lực cực mạnh của bóng bàn TG đấy, mà đa phần họ chơi ST mà.
Thực sự ở đây đang bình luận về bóng bàn nghiệp dư ở Việt Nam. Anh em ở đây toàn dân nghiệp dư, kiến thức hạn chế, lợi dụng "bia rượu vào thì lời ra" nên tâm sự, trao đổi tí trải nghiệm và suy nghĩ của nhau thôi mà.

tosiosHD

Đại Tá
+ Ở đây anh em muốn phân tích, tranh luận, chém gió tí cho biết cảm nghĩ của nhau thôi. Nói như bạn (phân tích làm gì cho mệt ra) thì a e cứ đánh bóng xong rồi đường ai đấy đi, nếu có uống bia thì cốc ai người đấy uống....bình luận làm gì cho mệt ra!

archer

Đại Tá
+ Haha. Ý bạn là sao? Phải cầm cán FL mới vô địch thế giới à? Bọn TQ nó cầm cán gì cũng vô địch TG hết bạn ạ. Bạn thử nghĩ mà xem, nếu như trừ TQ ra, Đức và Nhật sẽ là 2 thế lực cực mạnh của bóng bàn TG đấy, mà đa phần họ chơi ST mà.
Thực sự ở đây đang bình luận về bóng bàn nghiệp dư ở Việt Nam. Anh em ở đây toàn dân nghiệp dư, kiến thức hạn chế, lợi dụng "bia rượu vào thì lời ra" nên tâm sự, trao đổi tí trải nghiệm và suy nghĩ của nhau thôi mà.
=))
ĐA PHẦN??? =)))
TQ CẦM CÁN GÌ CŨNG VÔ ĐỊCH??? OMG! @.@
Mời b chứng minh, m chờ xem... :)

tosiosHD

Đại Tá
=))
ĐA PHẦN??? =)))
TQ CẦM CÁN GÌ CŨNG VÔ ĐỊCH??? OMG! @.@
Mời b chứng minh, m chờ xem... :)
+ Oh, thực ra câu nói này chỉ là vui vui thôi. Đó là câu nói bộc phát của mình khi bạn nói nhà vô địch TG cầm cán FL mà. Haha. Bạn ko đến mức phải căng thẳng quá và muốn mình chứng minh. Thực sự nền bóng bàn TQ đang cực kỳ phát triển, nhân tài nhiều như lá mùa thu. Mới đây hoantopas vừa post lên video Mizutani thua thằng cu con tí tuổi đấy. Thử hỏi giờ để Zang jike, MaLong...cầm ST, liệu bạn có chứng minh được ai sẽ thắng được họ không?

archer

Đại Tá
+ Oh, thực ra câu nói này chỉ là vui vui thôi. Đó là câu nói bộc phát của mình khi bạn nói nhà vô địch TG cầm cán FL mà. Haha. Bạn ko đến mức phải căng thẳng quá và muốn mình chứng minh. Thực sự nền bóng bàn TQ đang cực kỳ phát triển, nhân tài nhiều như lá mùa thu. Mới đây hoantopas vừa post lên video Mizutani thua thằng cu con tí tuổi đấy. Thử hỏi giờ để Zang jike, MaLong...cầm ST, liệu bạn có chứng minh được ai sẽ thắng được họ không?
Ko, thú thực e chịu, bác căng thẳng thế, e vừa ra ăn sáng về, e tâm sự vui vui thôi mà! :D

lamtq

Đại Tá

vợt của tuyển Khựa này e
ST đầy

Bình luận từ Facebook