PHƯƠNG PHÁP DÁN MẶT VỢT CŨ VÀO CỐT ĐẸP VÀ CÂN ĐỐI

Dongnh

Thượng Sỹ
Sau nhiều lần lột ra dán vào, mình tìm ra cách dán mặt vợt cũ rất cân đối. nếu mút bị hụt 1 mm thì vẫn dán đầy cốt vợt. Xin đưa lên để các Bác tham khảo.
1. Sau khi quét keo lên mặt vợt, cán vợt để khô keo (# 30ph) mình lấy 2 mặt túi nylon áp lên mặt vợt (mỗi mặt túi áp lên 1/2 mặt vợt, chồng mí nylon lên nhau ở giữa mặt vợt 1 chút để ko bị lộ keo).
2. Đặt mặt vợt lên cốt vợt, điều chỉnh sao cho cân đối với côt vợt (do có lớp nylon ngăn cách nên mặt sẽ ko dính vào cốt).
3. Sau khi định vị xong, giữ nhẹ mặt vợt để ko bị lệch vị trí ban đầu, lật nhẹ mí trên của mặt vợt để kéo nylon ra và dán mặt vào cốt. Trong quá trình dán nếu mặt vợ bị hụt # 1mm thì mình hay kéo dãn mặt vợt cho vừa với cốt. Cứ làm từ từ, vừa gỡ nylon vừa dán cho đến khi xong.
Công việc hơi tỉ mỉ nhưng được cái mặt vợt dán đều. :):):):)

Last edited:

Duc_NM

Đại Tá
Cách này không ổn, chắc chắn ở vùng vạch ngang chia đôi cái sponge thì keo của sponge sẽ không dính vào được cốt do việc lay động keo sponge khi rút miếng nilon thứ hai ra. Mà vùng giữa này là vùng bóng va đập vào vợt nhiều nhất.

Dongnh

Thượng Sỹ
Mình dán nhiều lần rồi nên mới đưa lên diễn đàn. Sử dụng keo sữa thì nylon chỉ dính nhẹ vào Spong. Để tránh tình trạnh như bác @Duc_NM thì mình lột nylon từ từ lần lượt mỗi bên 1 ít và dán phần đã lột nylon (lột và dán từ đầu vợt xuống dần đến cán vợt).

Duc_NM

Đại Tá
Mình có thể khẳng định 90% là bác không thể dán kiểu này mà 100% sponge có thể dính hết được với cốt. Bản thân mình cũng dùng cách gần như bác cũng có 2 mảnh, 1 mảnh 1 cm ở gần chuôi vợt, mảnh còn lại >20cm dành cho phần trên mà 10 lần lột mút thì cả 10 lần cái phần tiếp ráp giữa hai mảnh (1 cm gần cán vợt) không bao giờ đẹp nguyên vẹn, nó luôn bị nhúc nhích khi bắt đầu lột miếng nilon thứ hai ra nên keo chỗ đó ăn rồi lại bị nhấc ra không dính với cốt nữa. Điểm khác của bác là lăn mút từ đầu vợt xuống chuôi vợt, còn của mình lăn từ chuôi lên đến đầu vợt nên có khả năng sẽ thừa nửa ly đến 1 ly ở đầu vợt tùy vào kỹ thuật của từng người dán. Bác không tin thử bóc mút ra show kỹ cho anh em thấy rõ chỗ tiếp ráp giữa 2 miếng nilon của bác xem có tý gợn nào không ?

Dongnh

Thượng Sỹ
Mình chụp vài hình gởi các Bác tham khảo. Mặt cú mua lại của bạn trên diến đàn lột từ Amul, khi ướm vào cốt Amul thì hụt tí do mút co lại. Mình dán theo cách đã trình bày thì kết quả như thế này:

image.jpg image.jpg image.jpg

Các mí mặt vợt nằm sát mí cốt vợt, giữa mặt vợt keo vẫn dính đều nên ko bị phồng rộp gì.

Duc_NM

Đại Tá
Mình chụp vài hình gởi các Bác tham khảo. Mặt cú mua lại của bạn trên diến đàn lột từ Amul, khi ướm vào cốt Amul thì hụt tí do mút co lại. Mình dán theo cách đã trình bày thì kết quả như thế này:

View attachment 30146 View attachment 30147 View attachment 30148

Các mí mặt vợt nằm sát mí cốt vợt, giữa mặt vợt keo vẫn dính đều nên ko bị phồng rộp gì.
Bác muốn biết sponge ở trong có bị mất keo hay không thì bác phải lột mút ra mới xem được, chứ phồng rộp nhìn thấy bề mặt thì nói làm gì. Cách này của bác có thể nói là nhìn bề ngoài thì rất đẹp, nhưng còn bên trong là phần quan trọng nhất thì không biêt thế nào.

Dongnh

Thượng Sỹ
image.jpg image.jpg
Bác muốn biết sponge ở trong có bị mất keo hay không thì bác phải lột mút ra mới xem được, chứ phồng rộp nhìn thấy bề mặt thì nói làm gì. Cách này của bác có thể nói là nhìn bề ngoài thì rất đẹp, nhưng còn bên trong là phần quan trọng nhất thì không biêt thế nào.
Mình lột mặt vợt chụp hình gởi các Bác tham khảo.

Duc_NM

Đại Tá
View attachment 30493 View attachment 30492
Mình lột mặt vợt chụp hình gởi các Bác tham khảo.

View attachment 30491
Nhìn bề mặt sponge cũng thấy bác khá khéo tay và tỉ mỉ đấy. Mình thì dùng 2 miếng nilon, nhỏ ở gần cán, to ở đầu vợt và lăn một phát từ cán tới đầu vợt nên có thể nói là yên tâm về độ đồng đều. Còn bác bị gián đoạn không lăn được liên tục mút do phải mất thời gian gỡ nilon giữa vợt nên dễ có rủi ro nhấc keo lên khỏi mặt cốt. Tùy lựa chọn :)

Dongnh

Thượng Sỹ
Mình lót 2 miếng nylon bằng nhau, theo chiều từ trên xuống dưới (song song với cán vợt). Định vị xong lột dần nylon theo kiểu gấp mí lại rồi kéo từ từ (nylon mỏng nên không cần phải nhấc mút lên); kéo nylon được 1 đoạn thì dùng tay miết nhẹ cho mút dính vào cốt vợt. Làm hoài quen tay thôi. :):):)

phungducthang

Đại Tá
Mình lót 2 miếng nylon bằng nhau, theo chiều từ trên xuống dưới (song song với cán vợt). Định vị xong lột dần nylon theo kiểu gấp mí lại rồi kéo từ từ (nylon mỏng nên không cần phải nhấc mút lên); kéo nylon được 1 đoạn thì dùng tay miết nhẹ cho mút dính vào cốt vợt. Làm hoài quen tay thôi. :):):)
Cách bạn làm cơ bản là chuẩn nhiều người áp dụng, nhưng dùng 2 miếng phim cứng thay cho nilon mỏng (Miếng bìa đóng sổ sách mà dân văn phòng hay dùng là OK, rất dễ kiếm và dùng được nhiều lần), miếng trên đầu to + miếng dưới để gần mang cá nhỏ (bề ngang 2~3 cm). Sau khi căn chỉnh nhấc miếng dưới trước dán cố định rồi nhấc miếng trên.
Nhiều người cho rằng có ảnh hưởng ít nhiều đến độ dính (?) theo tôi nếu có cũng chả đáng kể.
Cách này rất dễ áp dụng và đẹp, không ảnh hưởng đến chất lượng.

phungducthang

Đại Tá
bìa nylon có dính vào keo không
Không dính, không dính thì mới được chứ!
Vì lợi dụng việc keo không dính vào miếng phim và do miếng phim trong suốt nên đặt mút lên cốt căn chỉnh rất dễ. Tuy nhiên nếu là 1 miếng phim liền thì sẽ khó rút miếng phim ra, rất dễ làm xô lệch sự căn chỉnh trước đó. Chính vì vậy mà miếng phim được cắt ra làm 2 phần không đều nhau. Miếng phim gần mang cá nhỏ hơn sẽ rút trước (kênh mút lên mà rút rất dễ, khi kênh để rút miếng phim nhỏ này thì giữ chặt mút cố định trên miếng phim to kia) + dán nhẹ để cố định, sau đó nhấc mút trên lên rút nốt miếng phim to rồi dán tiếp. Khi lăn nên đặt 1 miếng bìa lên mà lăn nhẹ rồi tăng lực dần.
Dán kiểu này độ chính xác đạt 99.9%. Bạn cứ thử xem.

phungducthang

Đại Tá
bạn có thể cho mình ít ảnh miếng phim của bạn
Đây là 2 miếng phim 1 to + 1 nhỏ

Đặt lên cốt theo thứ tự thế này (Sau khi quét keo và chờ khô chuẩn bị dán mới đặt lên), có thể đặt khít vào nhau hoặc kênh đè lên nhau 1~2 mm cũng chả sao

Ngày xưa cứ dán kiểu căn bằng mắt, hoặc lấy bút đánh dấu bẩn lem nhem cả cốt nhưng khi đặt vào nó xộc lệch... dán đi dán lại dày cả keo mà vẫn có lúc không ưng lắm. Giờ chơi kiểu này 1 phát ăn ngay cực kỳ chính xác mà cốt mút lại sạch sẽ.

Last edited:

phungducthang

Đại Tá
Hik. em thì cứ ướm trước. Lấy cái bút đánh dấu. rùi quét keo và dán....đẹp 99%. Làm mãi thành quen....
Nhiều người không cầu kỳ lại khéo tay nên làm thế cũng chả sao, lệch chút ít cũng kệ. Nhưng cứ thử dán mút bằng miếng phim đi sẽ thấy nó rất dễ và chuẩn. Khi dán tay bo với những người không có kinh nghiệm thì lúc ướm mút và đánh dấu là chưa có keo, sau khi quét keo mút nở ra một chút nên khi đặt vào mà không trừ hao hợp lý sẽ không như lúc mình ướm ban đầu.

phungducthang

Đại Tá
film này lấy ở tiệm photocopy được ko bác
Cái phim tôi dùng chính là bìa ở tiệm photo, cắt lấy 2 mảnh đủ ngang dọc cái cốt để vừa túi đựng vợt, dùng nhiều lần và thuận tiện bất cứ ở đâu.
Chiều nay xem cái mặt mút nào xộc lệch lột ra mà thử luôn đi, đảm bảo như Cậu với Mợ luôn!

Last edited:

Bình luận từ Facebook