phân biệt flip và flick BH

Son_ct

Đại Uý
Cả 2 clip đều có tên là flip mà bác ?? Theo clip hướng dẫn của Ma Long thì flip= flick, còn cú flick như của FZD hay ZJK được gọi là Loop over table

vcbshark

Đại Tá
Qủa của FZD em làm được, thực ra không có gì lắm, chủ yếu là trong trận có dùng được không thôi, còn làm với máy bắn của anh Hiệp thì đơn giản. Có một cách khác đơn giản và dễ làm hơn với các bạn mới học

Động tác như FZD, tuy nhiên, thay bằng đặt mặt vợt gần song song với mặt bàn, các bác dựng vợt gần vuông góc với mặt bàn. Đặt vợt như FZD, các bác chỉ cần chậm nhịp hoặc thiếu lực, bóng tụt luôn. Làm như em bảo, các bác lại chỉ cần giảm lực đi thôi, vì lúc nào cũng thừa, và thường hay bị thừa chứ không thiếu.

Qủa lắc đánh thứ nhất em mới học được, cũng không khó lắm, quan trọng là các bác để bóng rơi được vào giữa mặt vợt. Còn khi đã vào giữa mặt vợt rồi, các bác đẩy nhẹ là bóng đi luôn, không lo rúc đâu

subasa

Đại Uý
hai clip trên nhìn thì cũng là động tác vẩy cổ tay với bóng xoáy xuống trong bàn,nhưng clip 1 thì thiên về vỗ bắn bóng nhiều hơn,còn clip 2 thì miết tạo xoáy nhiều hơn

vcbshark

Đại Tá
nếu dựng lên thì ko còn là loop over table nữa rồi

Loop vẫn loop bác nhé, không phải hất đâu, bác vẫn loop bóng lên nhưng kéo dựng vợt lên, bóng vẫn là bóng loop / giật nhưng sẽ có nhiều lực kéo hơn và an toàn hơn rất nhiều

subasa

Đại Uý
nếu nhiều xoáy như vậy sao thằng FZD nó phải uốn gập cổ tay nhìn khổ thế nhỉ,kém xoáy hơn mà lại còn ko an toàn bằng nữa chứ:)

nguyen chi linh

Trung Sỹ
Qủa của FZD em làm được, thực ra không có gì lắm, chủ yếu là trong trận có dùng được không thôi, còn làm với máy bắn của anh Hiệp thì đơn giản. Có một cách khác đơn giản và dễ làm hơn với các bạn mới học

Động tác như FZD, tuy nhiên, thay bằng đặt mặt vợt gần song song với mặt bàn, các bác dựng vợt gần vuông góc với mặt bàn. Đặt vợt như FZD, các bác chỉ cần chậm nhịp hoặc thiếu lực, bóng tụt luôn. Làm như em bảo, các bác lại chỉ cần giảm lực đi thôi, vì lúc nào cũng thừa, và thường hay bị thừa chứ không thiếu.

Qủa lắc đánh thứ nhất em mới học được, cũng không khó lắm, quan trọng là các bác để bóng rơi được vào giữa mặt vợt. Còn khi đã vào giữa mặt vợt rồi, các bác đẩy nhẹ là bóng đi luôn, không lo rúc đâu
Qủa này thấy các tay vợt hàng đầu đều dùng rất nhiều trong trận đấu nhỉ.

bachikho

Đại Tá
nếu nhiều xoáy như vậy sao thằng FZD nó phải uốn gập cổ tay nhìn khổ thế nhỉ,kém xoáy hơn mà lại còn ko an toàn bằng nữa chứ:)
gập nhiều mới tăng được xoáy, nếu dựng vợt lên thì nó chỉ như cú moi, bóng xoáy nhưng ko có lực, ko làm khó đối phương đc, để úp vợt và gập cổ tay bóng sẽ xung hơn nhiều nhưng khó thực hiện hơn

8xOnline

Trung Uý
Theo ngu ý của em, cú đầu tiên mới là cú flip (hay còn gọi là cú vụt nhẹ), còn cú của họ Fan kia mới là flick (cú vẩy). Đặc điểm cú flip bóng đi căng, ít xoáy, biên độ vợt ngắn hơn, muốn đánh cú này đòi hỏi cảm giác bóng kha khá. Còn cú flick đi chậm hơn, xoáy nhiều hơn.
gập nhiều mới tăng được xoáy, nếu dựng vợt lên thì nó chỉ như cú moi, bóng xoáy nhưng ko có lực, ko làm khó đối phương đc, để úp vợt và gập cổ tay bóng sẽ xung hơn nhiều nhưng khó thực hiện hơn
Nếu dựng vợt vuông góc với mặt bàn thì gọi là cú Side Spin Flick. Bác đánh cú này chưa đủ lực là do chỉ đánh mỗi cái cổ tay, thử đưa cả cánh tay theo luôn xem bác ạ, bóng sang xoáy ngang cực khó chịu ấy.

8xOnline

Trung Uý
Trâu trẻ này đang lên và sẽ khẳng định sự bá đạo k chỉ ở đất liền mà cả ngoài khơi xa nữa đấy. Dạo này vừa nghiên cứu bóng bàn vừa nghiên cứu cả biển đông...

atnguyen23

Trung Uý
Theo ý kiến của mình thì clip 1 áp dụng cho FH hiệu quả hơn, clip 2 thì cho đường bóng xoáy hơn mà bóng cũng nhanh do miết vào đầu bóng, nhưng với quả xoáy xuống trung bình thôi, xoáy nặng chắc phải moi

dichphonghp

Thiếu Uý
Theo mình thì quả của fan zheng dong không thể bằng của zhang jike được, vì quả của fan zheng dong gần như là ngoáy cổ tay ra phía trước, lực nhanh và mạnh nhưng nếu nói về ma sát và độ khó thì quả của zhang jike hơn hẳn 1 bậc nếu bạn đã xem qua quả quay chậm flick của zhang, bóng ma sát gần như 100% với mặt vợt, tuy không nhanh nhưng quỹ đạo bóng rất khó và cong, lực xoáy thì không phải bàn. Nếu bạn là 1 người theo lối defensive thì theo bạn đỡ bóng nhanh dễ hơn hay đỡ bóng xoáy dễ hơn

Last edited:

bachikho

Đại Tá
cái này tùy quan điểm, quả của ZJK chủ yếu lấy đều đưa vào thế đôi công, còn quả của FZD gắt, đánh xong nó né giật FH luôn, nói chung ai thích kiểu nào theo đó phù hợp với rơ của mình thôi :)

subasa

Đại Uý
ý em cũng là như thế,moi kiểu dựng vợt có thể đưa vào thế đôi công còn vẩy kiểu FZD thì bóng giống như một quả giật vậy,có thể dứt điểm luôn nhưng cũng khó thực hiện hơn

Bình luận từ Facebook