Phải giật như thế nào khi không phán đoán được chiều xoáy của quả giao bóng?.Xin hỏi.

thaythuydn

Đại Tá
Đôi lúc trong thi đấu vì nhiều lý do ,mình không biết đối phương giao bóng loại xoáy gì :ngang lên,hay ngang xuống,hay chuội,hay lỏng v.v..Lúc này mình nên cắt bóng hay nên giật ?.Nếu giật thì nên giật THẾ NÀO cho an toàn ?.Mình có hỏi một số cao thủ .Có người khuyên nên chờ cho bóng rơi xuống dưới bàn ,thì khi đó sẻ úp mặt vợt giật ma sát lên cho bóng vào bàn an toàn,sau đó sẻ tính quả sau.Có người khuyên giật ngay nhưng hơi úp mặt vợt và phải giật ma sát mạnh thì bóng ngang lên hay ngang xuống đều vào bàn cả.Có người khuyên trong trường hợp này nên 5 ăn 5 thua tức BẠT càn (vì bia đả lở mở nắp rồi ??).Đối phương sợ bạt sẻ không dám giao bóng xoáy lên mà chuyển qua xoáy xuống.Mình sẻ bắt bài được.XIN CÁC CAO THỦ MỘT LỜI KHUYÊN.Cám ơn trước.

boy codon

Thượng Sỹ
Tham khảo cách giật uy lực từ cao thủ Hùng đầu to.Úp mặt vợt hướng nhằm rõ về quả bóng,lên xuống cứ đầu bóng mà đè,lực mạnh thắng xoáy.Cơ mà phải đủ chân,đủ tay..Tuy nhiên cũng phải định hình nhanh xem nó là loại bóng gì để có thể phản ứng xử lý một cách an toàn bạn ợ.

Last edited:

lamtanmai

Thượng Tá
Đôi lúc trong thi đấu vì nhiều lý do ,mình không biết đối phương giao bóng loại xoáy gì :ngang lên,hay ngang xuống,hay chuội,hay lỏng v.v..Lúc này mình nên cắt bóng hay nên giật ?.Nếu giật thì nên giật THẾ NÀO cho an toàn ?.Mình có hỏi một số cao thủ .Có người khuyên nên chờ cho bóng rơi xuống dưới bàn ,thì khi đó sẻ úp mặt vợt giật ma sát lên cho bóng vào bàn an toàn,sau đó sẻ tính quả sau.Có người khuyên giật ngay nhưng hơi úp mặt vợt và phải giật ma sát mạnh thì bóng ngang lên hay ngang xuống đều vào bàn cả.Có người khuyên trong trường hợp này nên 5 ăn 5 thua tức BẠT càn (vì bia đả lở mở nắp rồi ??).Đối phương sợ bạt sẻ không dám giao bóng xoáy lên mà chuyển qua xoáy xuống.Mình sẻ bắt bài được.XIN CÁC CAO THỦ MỘT LỜI KHUYÊN.Cám ơn trước.
Chào bác, con thấy phần câu hỏi của bác khá hay. Con cũng xin chia sẻ một chút kinh nghiệm của bản thân con a, hi vọng sẽ giúp được cho bác phần nào ah:
Việc đối thủ giao bóng sang mà mình không phán đoán được xoáy sẽ rất khó khăn trong việc xử lý giao bóng, cả 4 quả xoáy ở trên bác đề cập con nghĩ là đối phương sẽ thường giao bóng hơi " trôi " ra ngoài bàn chút vì có xoáy ngang hoặc chuội nhanh. Trong những tình huống ntn khi gặp 2 quả xoáy ngang lên, chuội do bóng lao khá nhanh và có lực nên con thường lùi ra 1 chút sau đó giật sớm bóng trên bàn miết ma sát vào bóng ngay còn khi gặp ngang xuống, lỏng tốc độ bóng tương đối chậm và có thể chậm 1 nhip "chờ bóng" sau đó giật miết ma sát sang bàn. Tức là nếu đối phương giao bóng 4 loại trên thì cách tốt nhất là giật, cắt cũng mang lại hiệu quả tốt nhưng như vậy mình sẽ bị mất thế chủ động và dễ bị tấn công. Một vài kinh nghiệm nho nhỏ của con, chúc bác vui a :D

Duc_NM

Đại Tá
Em thì nghĩ là cần phải học cách quan sát cách đối phương tiếp xúc vợt với bóng, đó sẽ là câu trả lời cho việc mình nên trả bóng thế nào. Còn đối với các bác đánh gai thì cũng vậy thôi, tuy nó chéo ngoe không giống với xoáy của mặt vợt thông thường nhưng nó đều tuân theo nguyên tắc vật lý mà mình phải quan sát và nghiên cứu một thời gian mình sẽ có thể đáp trả những quả bóng khùng khoằm đó.

thaythuydn

Đại Tá
Gởi THẦY THUỴ , tHẦY đánh gai hay nhất miền trung thì tại sao Thầy không xoay mặt gai để khống chế quả đó hi
Cám ơn An còi đả góp ý.Nhưng mình không muốn lạm dụng mặt gai.Chỉ khi nào cần thiết hoặc muốn tạo bất ngờ mà thôi.Đánh gai muốn hay thì mặt mút phải hay trước đả.Thậm chí phải xem mút là chủ lực.

Last edited:

lion

Đại Tá
Nếu không nhìn được ra đối phương dùng xoáy gì thì giật, bạt, cắt đều là 50/50.
Tốt nhất là nên nhờ họ chỉ cho mình kiểu phát bóng để học tập và cảm nhận ạ.

jun2502

Binh Nhì
Đúng là gặp đối thủ giao bóng khó chịu thì k biết đường nào mà lần, muốn biết cách xử lý thế nào thì chỉ còn cách là tập luyện đỡ 4 kiểu giao bóng đó mà thôi, vì nếu k biết xoáy gì thì làm sao đưa ra phương án giật hay cắt lại.
Tập luyện để nhìn cho ra xoáy loại gì, có thể k thấy đc 100% xoáy loại gì nhưng ít nhất cũng tăng % lên.

thaythuydn

Đại Tá
Em thì nghĩ là cần phải học cách quan sát cách đối phương tiếp xúc vợt với bóng, đó sẽ là câu trả lời cho việc mình nên trả bóng thế nào. Còn đối với các bác đánh gai thì cũng vậy thôi, tuy nó chéo ngoe không giống với xoáy của mặt vợt thông thường nhưng nó đều tuân theo nguyên tắc vật lý mà mình phải quan sát và nghiên cứu một thời gian mình sẽ có thể đáp trả những quả bóng khùng khoằm đó.
Dỉ nhiên cách tốt nhất là phải quan sát động tác của đối phương,sau đó là nhìn bóng.Nhưng trên thực tế trong các giải phong trào ,thì không phải đối thủ nào củng giao bóng đúng luật.Khi thì họ che tay,khi chọi bóng vào vợt,hoặc chà bóng vào vợt.Chẳng lẻ mình từ chối không chơi tiếp.Nắp bia khi đó đả mở nắp rồi ,chẳng lẻ đậy nắp lại !!??Dầu sao củng cám ơn bạn

thaythuydn

Đại Tá
Chào bác, con thấy phần câu hỏi của bác khá hay. Con cũng xin chia sẻ một chút kinh nghiệm của bản thân con a, hi vọng sẽ giúp được cho bác phần nào ah:
Việc đối thủ giao bóng sang mà mình không phán đoán được xoáy sẽ rất khó khăn trong việc xử lý giao bóng, cả 4 quả xoáy ở trên bác đề cập con nghĩ là đối phương sẽ thường giao bóng hơi " trôi " ra ngoài bàn chút vì có xoáy ngang hoặc chuội nhanh. Trong những tình huống ntn khi gặp 2 quả xoáy ngang lên, chuội do bóng lao khá nhanh và có lực nên con thường lùi ra 1 chút sau đó giật sớm bóng trên bàn miết ma sát vào bóng ngay còn khi gặp ngang xuống, lỏng tốc độ bóng tương đối chậm và có thể chậm 1 nhip "chờ bóng" sau đó giật miết ma sát sang bàn. Tức là nếu đối phương giao bóng 4 loại trên thì cách tốt nhất là giật, cắt cũng mang lại hiệu quả tốt nhưng như vậy mình sẽ bị mất thế chủ động và dễ bị tấn công. Một vài kinh nghiệm nho nhỏ của con, chúc bác vui a :D
Cám ơn bạn đả có ý khen câu hỏi của mình.Thật sự thì câu hỏi không quan trọng bằng câu TRẢ LỜI.Như một triết gia Pháp đả nói :"Thật ra TRI THỨC chẳng qua là nổ lực để TRẢ LỜI một câu hỏi"(Toute connaissance est une REPONSE a une question).Từ khi đặt câu hỏi này mình đả nhận được nhưng góp ý chân thành và hửu ích của các bạn bốn phương.xin cám ơn rất nhiều.

Bình luận từ Facebook