Ôi!!! Trọng lượng cốt chuẩn????

tosiosHD

Đại Tá
Mời các bạn theo dõi các hình ảnh sau nhé:
+ Bắt đầu quá trình:

+Tiếp theo nhé:

+ Tiếp nữa nào: Đây là sản phẩm trên 1 mút

+ Đây là sản phẩm keo trên 2 mút:

Và cuối cùng kết quả là:

=>Thực sự xin lỗi mọi người vì mình vào đề hơi dài dòng. Mình muốn tạo sự ly kỳ và hồi hộp tí để anh em chém gió cuối tuần cho vui thôi. Đôi khi mình vào diễn đàn, mình thấy anh em mua, bán, trao đổi cốt vợt... đôi khi căn ke trọng lượng cốt thế này, thế kia chính xác đến từng gam và định nghĩa đó là trọng lượng cốt chuẩn. Có những người còn đăng bài tìm cốt trọng lượng đúng 89 gam vì đã có 2 cốt trọng lượng từ 88-90g rồi (xin lỗi vì đã động chạm đến bài của bạn nhé). Thực ra các bạn quá chú trọng trong việc tìm kiếm trọng lượng cốt như vậy để làm gì? Vì có ai mua cốt về chỉ để đánh bóng bằng cốt đâu. Mọi người đều phải dán mút vào cốt rồi mới đánh. Và cũng chẳng có ai liên tục bóc keo ra khỏi mút sau mỗi lần dán lại để combo tuân theo trọng lượng chuẩn cả, vì có những mút rất khó bóc keo, và có những mút phải sau nhiều lần vào keo để lớp keo dày lên thì mới có thể bóc được. Thế cho nên trọng lượng của combo cứ thay đổi liên tục sau mỗi lần dán mút và thay mút...
=> Vì vậy, cốt nặng hay nhẹ 1 hoặc 2 gam, thậm chí 2 hoặc 3,4 gam có ý nghĩa gì lắm đâu trong quá trình chơi bóng, trong quá trình dán keo, trong quá trình trải nghiệm tìm ra mút hợp với cốt?!
=> Vì vậy, tìm cốt có trọng lượng CHUẨN để làm gì, các bạn nhỉ???

toantrang01088189

Đại Uý
Maybe chỉ là tương đối. Mình không qua khắt khe với trọng lượng cốt lắm chỉ tương đối có hơn kém vài gam thì cũng bt.Quan trọng là kết hợp mặt gì, nặng hay nhẹ. Quan trọng hơn nữa là lối đánh như thế nào và cách vào lực chuẩn như thế nào thôi.Do vậy mình đồng ý quan điểm này.

phungducthang

Đại Tá
Đúng là con người của phòng thí nghệm, chính xác đến phần nghìn gam...
Hôm nọ anh nói nếu dán đi dán lại nhiều lần không lột, keo có thể là combo nặng thêm từ 5~10 grs, hôm đó chắc Đạt còn nghi ngờ?

tosiosHD

Đại Tá
Maybe chỉ là tương đối. Mình không qua khắt khe với trọng lượng cốt lắm chỉ tương đối có hơn kém vài gam thì cũng bt.Quan trọng là kết hợp mặt gì,
nặng hay nhẹ. Quan trọng hơn nữa là lối
đánh như thế nào và cách vào lực chuẩn
như thế nào thôi.Do vậy mình đồng ý quan
điểm này.
+ Đúng rồi đấy bạn! Lúc đầu mình mới mua zjk alc với trọng lượng 89g, dán 2 mút vào đánh. Sau đó cứ thay đổi mút, bóc ra dán vào liên tục để tìm ra combo ưng ý. Mỗi lần như vậy mình đánh thấy bình thường, thấy sự thay đổi trọng lượng combo ko ảnh hưởng nhiều lắm. Hôm qua rảnh rỗi bóc keo ra cân thử xem sao? Ôi, 8g keo, nghĩa là trọng lượng combo tăng khoảng 5-6g so với lúc đầu! Vậy mà, sau mỗi lần bóc và dán thấy bình thường, chẳng thấy khác biệt gì nhiều cả?!

Duc_NM

Đại Tá
Thế bác tosiosHD đã thử cân trọng lượng lớp kéo thứ 2 sau khi dán đè lên là bao nhiêu chưa, em đoán chắc nó chỉ khoảng 2gram là cùng.

tuankhoai

Đại Tá
tại sao lại nói không với trọng lượng nhỉ:) tất cả đều từ cái đầu rồi mới đến cái tiếp theo, mỗi lần dán lại mặt các bác cũng đã tự cảm nhận đc sự khác biệt về độ nặng nhẹ rất rõ ràng, 8gr keo bác vừa bóc ra trên một mút nghĩa là bác dán cũng khá nhiều và bác cũng cảm thấy nó nặng, ví dụ cốt bác nặng tầm 86g thì chơi vẫn ok nhưng nếu cốt bác mà nặng tầm 94g cộng thêm 8gr keo 1 mặt bác sẽ thấy.....:D. tốc độ vung tay vào bóng chậm đi đáng kể và như vậy đường bóng sẽ ko được như ý muốn. cái này mọi người cũng nghiên cứu chán rồi, ko những nghiệp dư mà chuyên nghiệp họ cũng rất để ý đến cân nặng cốt vợt, chủ yếu là để ko mất đi cảm giác, tốc độ của họ.

phungducthang

Đại Tá
Thế bác tosiosHD đã thử cân trọng lượng lớp kéo thứ 2 sau khi dán đè lên là bao nhiêu chưa, em đoán chắc nó chỉ khoảng 2gram là cùng.
Tôi thử rồi combo của tôi từ 188 lên 191 tăng 3g, tôi quét hơi dày bỉnh thường chắc ít hơn

tosiosHD

Đại Tá
Đúng là con người của phòng thí nghệm, chính xác đến phần nghìn gam...
Hôm nọ anh nói nếu dán đi dán lại nhiều
lần không lột, keo có thể là combo nặng
thêm từ 5~10 grs, hôm đó chắc Đạt còn
nghi ngờ?
+ Em cũng hơi nghi ngờ về con số của anh, vì mỗi lần dán keo khoảng 2g, nhưng khi bóc mút ra thì 1 phần keo dính vào cốt, 1 phần vào mút. Vì vậy khi dán lại keo thì trọng lượng có tăng nhưng nghĩ nó ko đáng kể, ko ngờ nó tăng 8-10g. Sợ thật!

tosiosHD

Đại Tá
8g keo là trên 2 mút bạn tuankhoai ạ! Nếu bạn thay đổi đột ngột từ cốt 86g lên cốt 94g, bạn sẽ thấy khác. Nhưng nếu bạn từ từ thay đổi từng chút sau mỗi lần dán mút thì sẽ ko cảm nhận được nhiều đâu! Nó kiểu như "dùng lâu sẽ quen" mà!

phungducthang

Đại Tá
Nhà sản xuất cũng thông báo về trọng lượng cốt vợt và thường là ghi rõ +/- 5g, điều đó có nghĩa là giữa cây nặng và nhẹ chênh nhau 10g là bình thường. Điều này cũng phù hợp bởi người chơi thường là chênh lệch >10g mới có thể cảm nhận được.

Duc_NM

Đại Tá
Em ít khi để dán 2 lần keo vì dán đè keo thì lần sau sẽ không phẳng được như lần đầu, cứ lột ra cho mới tinh rồi dán lại, mà dán thì làm một lớp mỏng dính thôi kẻo lâu ngày chết keo lại ảnh hưởng. Thế nên chắc mỗi lần dán lại chỉ chênh ~1g.

tosiosHD

Đại Tá
Em ít khi để dán 2 lần keo vì dán đè keo thì lần sau sẽ không phẳng được như lần đầu, cứ lột ra cho mới tinh rồi
dán lại, mà dán thì làm một lớp mỏng dính
thôi kẻo lâu ngày chết keo lại ảnh hưởng.
Thế nên chắc mỗi lần dán lại chỉ chênh
~1g.
+ Có những mút rất khó bóc keo đấy em ạ!

tuankhoai

Đại Tá
Nhà sản xuất cũng thông báo về trọng lượng cốt vợt và thường là ghi rõ +/- 5g, điều đó có nghĩa là giữa cây nặng và nhẹ chênh nhau 10g là bình thường. Điều này cũng phù hợp bởi người chơi thường là chênh lệch >10g mới có thể cảm nhận được.
+-5g là độ xê dịch khi sản xuất vợt, vì là gỗ nên ko thể cây nào cũng như cây nào được, chả biết các bác thế nào e dán lại 1 lớp là thấy rõ sự thay đổi về độ nặng nhẹ vợt, mặc dù mỗi lần quét cũng ko dày chỉ vừa đủ dính. quét lần thứ 3 là thấy oánh toàn đầu vợt, moi móc toàn hụt bóng, chỉ được cái giật chúng thì mạnh hơn vì cốt nặng.

Duc_NM

Đại Tá
+ Có những mút rất khó bóc keo đấy em ạ!
Em thấy khó là do mình kiên nhẫn hay không thôi, em thấy đầy bác rao bán mấy mặt Ten mặt rỗ như bánh đa, chắc bóc keo vội quá. Em bóc mấy mặt Ten rồi mà có rỗ mấy đâu chỉ bé bằng đầu tăm thôi.

Bình luận từ Facebook