Nội lực của cú đánh - phủi nên đọc

ITTF

Đại Uý
Chào các Bác !!!
Chuyện là em thấy nhiều người giật bóng xoáy xuống rất kém, đặc biệt là dân phủi. Trong khi đó các loại bóng khác thì đánh rất ác liệt. Vậy thì nguyên nhân đâu khiến họ giật bóng xoáy xuống nặng khó khăn với vậy ???
Hôm nay e xin phép đc chia sẻ về vấn đề nội lực bên trong của cú đánh, 1 số anh phủi cố gắng sửa nhé.

Lực ở cánh tay gồm 2 điểm: Bàn tay (cổ tay nói chung), và Vai.
Thông thường ai cũng biết rằng lực đánh bóng/xuất phát từ Vai hoặc lườn. Nhưng đa phần dân phủi lại dùng lực ở cổ tay làm chủ yếu, hay nói chính xác hơn là phát lực bằng cổ tay.
Để mọi người dễ hiểu hơn tại sao lại khác nhau em xin mô tả thế này cho dễ. Ở tư thế chuẩn bị lực dồn về vai (ko phải ở bàn tay), cầm vợt bằng vai chứ ko phải cầm vợt bằng bàn tay...
Cú đánh cơ bản (bao gồm cả block) dùng lực chủ yếu ở vai/lườn, điều khiển hướng bóng cũng bằng vai/lườn, lực ở bàn tay dùng rất ít. Với những cú đánh cao cấp hơn thì dùng nhiều lực ở cổ tay hơn để miết bóng, tuy nhiên lực vẫn phải tập chung ở vai/lườn, nói chính xác thì lực ở vai/lườn luôn luôn lớn hơn lực ở cổ tay (dân phủi thì ngược lại).
Tâm pháp của em là : Dùng vai/lườn đánh trực tiếp vào bóng hoặc dùng vai/lườn kéo cổ tay miết vào bóng.

Trainee

Đại Tá
Chào các Bác !!!
Chuyện là em thấy nhiều người giật bóng xoáy xuống rất kém, đặc biệt là dân phủi. Trong khi đó các loại bóng khác thì đánh rất ác liệt. Vậy thì nguyên nhân đâu khiến họ giật bóng xoáy xuống nặng khó khăn với vậy ???
Hôm nay e xin phép đc chia sẻ về vấn đề nội lực bên trong của cú đánh, 1 số anh phủi cố gắng sửa nhé.

Thông thường ai cũng biết rằng lực đánh bóng/xuất phát từ Vai hoặc lườn. Nhưng đa phần dân phủi lại dùng lực ở cổ tay làm chủ yếu, hay nói chính xác hơn là phát lực bằng cổ tay.
Để mọi người dễ hiểu hơn tại sao lại khác nhau em xin mô tả thế này cho dễ. Ở tư thế chuẩn bị lực dồn về vai (ko phải ở bàn tay), cầm vợt bằng vai chứ ko phải cầm vợt bằng bàn tay...
Cú đánh cơ bản (bao gồm cả block) dùng lực chủ yếu ở vai/lườn, điều khiển hướng bóng cũng bằng vai/lườn, lực ở bàn tay dùng rất ít. Với những cú đánh cao cấp hơn thì dùng nhiều lực ở cổ tay hơn để miết bóng, tuy nhiên lực vẫn phải tập chung ở vai/lườn, nói chính xác thì lực ở vai/lườn luôn luôn lớn hơn lực ở cổ tay (dân phủi thì ngược lại).
Tâm pháp của em là : Dùng vai/lườn đánh trực tiếp vào bóng hoặc dùng vai/lườn kéo cổ tay miết vào bóng.
Ý tưởng rất hay, nhưng chắc bạn phải edit lại hành văn cho dễ hiểu hơn, không mấy tên chuyên ném đá, phá thối nói lại trích dẫn loằng ngoằng :)

attack01

Đại Uý
Chào các Bác !!!

Hôm nào rảnh bác cho cái video clip minh họa...để rõ 2 vấn đề...(1) thế nào là mạnh và (2) dùng lực từ đâu....thks

minhpro

Thượng Sỹ
Theo e được biết trường phái phủi còn có 1 cách rất chi là độc đáo : lực đánh vào bóng sẽ có phần ngoại lực và nội lực. Tương tự như võ công. Bác nào biết phát nội lực vào bóng thì quả bóng sang sẽ rất uy lực mà không mất sức so với các bác trâu bò húc dùng sức mạnh của cả cơ thể mà phang vào bóng !

ITTF

Đại Uý
Ý tưởng rất hay, nhưng chắc bạn phải edit lại hành văn cho dễ hiểu hơn, không mấy tên chuyên ném đá, phá thối nói lại trích dẫn loằng ngoằng :)
Em viết bằng điện thoại nên đúng là hơi lủng củng thật.
Nội dung tóm tắt chỉ đơn giản là : lực tập chung ở vai/lườn, chứ ko phải lực tập chung ở cổ tay/bàn tay như dân phủi hay làm...

Trainee

Đại Tá
Em viết bằng điện thoại nên đúng là hơi lủng củng thật.
Nội dung tóm tắt chỉ đơn giản là : lực tập chung ở vai/lườn, chứ ko phải lực tập chung ở cổ tay/bàn tay như dân phủi hay làm...
Nói vậy mà khó phết, mình đi tập lại kỹ thuật cơ bản cả vài chục buổi rồi, mà sửa phát lực quả trái chuẩn lại dễ hơn quả phải mới đau chứ. Có lẽ quả phải đánh sai nó thấm vào sâu quá rồi. Giờ đánh quả phải lực nó thất thoát nhiều quá. Dân trong này gọi là bị ngoác tay, quăng mỗi cái tay không, nghều ngào mà chả có lực. Giật bóng nặng là đối thủ khỏi phải đỡ :(

tuanpl

Thượng Sỹ
Bài viết của chủ threads hoàn toàn đúng bản chất, thực ra có nhiều bài viết về chủ đề này rồi bàn mãi chẳng đi đến đâu cả...
Đúng là dân nghiệp dư ko thể giật mạnh đc quả xoáy xuống mặc dù khi tập đôi công thì mạnh giầm giầm !!! Bởi vì cứ mỗi khi thấy quả xoáy xuống nặng sang bàn là toàn bộ "cơ quan đoàn thể " căng cứng hết rồi lấy đây ra lực mà để phát lực vào bóng nữa, Cơ vai và lườn căng cứng hết rồi lúc này chỉ còn mỗi cổ tay thôi và moi miết cổ tay cho bóng sang bàn đã là thành công Mỹ mãn lắm rồi, mặc dù cũng đã hạ thấp trọng tâm và tay hết cỡ nhưng kết quả vẫn là một cú giật moi mà thoi...he he ( cảm nhận từ chính bản thân )...

dk.neu

Thượng Sỹ
Bài viết của chủ threads hoàn toàn đúng bản chất, thực ra có nhiều bài viết về chủ đề này rồi bàn mãi chẳng đi đến đâu cả...
Đúng là dân nghiệp dư ko thể giật mạnh đc quả xoáy xuống mặc dù khi tập đôi công thì mạnh giầm giầm !!! Bởi vì cứ mỗi khi thấy quả xoáy xuống nặng sang bàn là toàn bộ "cơ quan đoàn thể " căng cứng hết rồi lấy đây ra lực mà để phát lực vào bóng nữa, Cơ vai và lườn căng cứng hết rồi lúc này chỉ còn mỗi cổ tay thôi và moi miết cổ tay cho bóng sang bàn đã là thành công Mỹ mãn lắm rồi, mặc dù cũng đã hạ thấp trọng tâm và tay hết cỡ nhưng kết quả vẫn là một cú giật moi mà thoi...he he ( cảm nhận từ chính bản thân )...
moi được sang là thành công r bác :)

DambeoHD

Thượng Tá
1.23- ku Đức giật = cả cơ thể chứ ko riêng gì lườn hay vai hay chân hay hông hay 1 thứ gì khác- phải nói là chuẩn mực...
các bác cứ bàn đi bàn lại làm gì cho mất tg- nhìn quả đó mà học- chốt lại vẫn là vấn đề thể lực- thể lực ko có thì cũng chẳng theo nổi quả bóng chứ đừng nói gì đến chuẩn bị các thứ để thực hiện động tác!

Trắng Đen

Thượng Tá
Chào các Bác !!!

Tít của bác để nội lực nhưng nội dung chỉ đề câp đến cú giật xoáy xuống. Em có có liên tưởng bài này của bác với các bài nói về cách phát lực hay một số bác gọi là kình lực.

Ngoài ra, em nghĩ vũ khí cốt+mút, thể trạng từng người cũng góp phần không nhỏ trong việc ảnh hưởng đối với kỹ thuật phát lực của từng người nữa ạ.

butterfly263

Trung Sỹ
B
1.23- ku Đức giật = cả cơ thể chứ ko riêng gì lườn hay vai hay chân hay hông hay 1 thứ gì khác- phải nói là chuẩn mực...
các bác cứ bàn đi bàn lại làm gì cho mất tg- nhìn quả đó mà học- chốt lại vẫn là vấn đề thể lực- thể lực ko có thì cũng chẳng theo nổi quả bóng chứ đừng nói gì đến chuẩn bị các thứ để thực hiện động tác!
Bác Đảm chuẩn men đấy :)

Trắng Đen

Thượng Tá
B

Bác Đảm chuẩn men đấy :)
Trình gà mà Thể lực xung mãn, to con mà ko khéo léo, chỉ biết hùn hụt, ko biết cách phát lực, hãm lực thì cũng giống như cầm cái thớt mà phang vào bóng mà thôi.;)
Nói về phát huy nội lực thì có liên quan đến phát lực, mà nói phát lực thì không thể khôbg đọc bài cái roi này
http://bongban.org/threads/tu-cai-r...t-kinh-trong-vo-thuat-va-cu-giat-uy-luc.6248/

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
Đồng chí Đức tay trái (áo vàng) giật có dùng lườn không mà mạnh vậy các bác?
Đồng chí Đức giật bằng lực toàn thâncả vai lườn ...đây là cách giật cũ nên sử dụng quá nhiều lực quăng,do vậy có nhiều khuyết điểm: cung tay tròn nên bóng qua bàn nổi lên và đi vào giữa bàn dễ bị chận, mất đà do dùng lực quăng vai quá nhiều, nên khi giật quả 2 , 3 trở về chậm, qiat kiểu này dễ mất sức nên càng về sau càng mau mệt. ưu điểm giật rất mạnh nhưng ko độc. cách đây 15 năm TQ đã phát triển 1 cách giật mới ít tốn sức , lực mạnh, bóng đi vào cuối mép bàn, bóng chùi xuống ko nổi lên ,nếu ôm bàn ko thể chận được .năm 2000 khi tôi dẫn dắt Đội Đồng Tháp do Sơn Đầu TQ huấn luyện tôi đả thấy kỹ thuật này va nghiên cứu về nó.nếu bạn muốn học kỹ thuật giật này xin liên lạc với tôi;Tôi cũng đang dạy 1 số anh em trên diễn đàn về kỹ thuật giật này: 0978.782486.

Bình luận từ Facebook