Nhờ mọi người chỉnh sửa quả giật FH Video tự quay!

conghaihau

Thượng Sỹ
em thì chả biết giật, nhưng mà nhìn động tác của bác so với chuyên ngiệp thì em thấy người ta khi giật tay đưa ra sau và gần như duổi thẳng, khi tiếp xúc bóng mới gập cánh và cổ tay. còn bác tay lúc nào cũng ở thế co sẵn, nên vào bóng rất ít lực, gần như chỉ là đẩy bóng.

atA

Binh Nhì
Xem qua video rất khó khó quan sát vì người chặn bóng không chặn chuẩn để bạn thực hiện động tác giật 1 cách liên tục. Nhưng cũng có 1 số ý kiến hy vọng có thể giúp được bạn trong quá trình tập luyện. Khi giật bóng phải có lực bột phát. Để làm được điều này thì sau khi giật 1 quả, bạn phải quay ngay về động tác chuẩn bị để đợi bóng sang rồi thực hiện động tác. Trong Video theo mình nhận thấy thì khi bóng sang đến bàn rồi bạn mới quay về động tác chuẩn bị và thực hiện luôn động tác giật bóng luôn, k có giai đoạn chuẩn bị để thực hiện động tác tiếp theo. Muốn quay về động tác chuẩn bị nhanh nhất thì khi bóng vừa bay khỏi vợt, bạn thả lỏng toàn bộ cơ của tay thực hiện quả giật và dùng lườn quay về tư thế chuẩn bị.
Thứ hai là động tác của bạn chưa được " tròn" lắm, bạn thực hiện động tác tiến về phía trước nữa thay vì kéo dài động tác lên trên. Để cải thiện điều này thì thân trên của bạn phải hơi gập xuống một chút (qua video mình thấy từ thắt lưng trở lên bạn đứng thẳng) và thực hiện động tác ở thời điểm bóng nảy lên cao nhất.
Trong quá trình sửa động tác thì mới đầu bạn nên giật bóng với tốc độ chậm, tập vs ng chặn bóng tương đối chuẩn và cơ bản.
Chúc bạn sửa động tác chuẩn và đẹp !!!

Ohoaitai

Thượng Sỹ
Mình cũng thấy nhận xét của bạn conghaihau là đúng. Có 2 vấn đề sau:
- Cách cầm vợt của bạn có vẻ chưa được chuẩn. Vợt và cẳng tay của bạn gần như là trên một đường thẳng. Thường thì cổ tay phải gập xuống một chút bạn à. Để khi mình giật vung tay lên thì ngoài lực của cánh tay còn có thể có thêm một chút lực cổ tay. Ngoài ra cổ tay gập xuống cũng giúp bạn dễ điều chỉnh điểm rơi của quả giật.
- Tư thế giật cũng chưa chuẩn: Bạn khép nách nhiều quá. Như vậy tay vừa vung không thoải mái và cũng thể giật mạnh được. Gần như chỉ là đẩy bóng thôi.
Ý kiến mình như vậy, chẳng biết có đúng không

Trau_CoDoc

Trung Uý
em thì chả biết giật, nhưng mà nhìn động tác của bác so với chuyên ngiệp thì em thấy người ta khi giật tay đưa ra sau và gần như duổi thẳng, khi tiếp xúc bóng mới gập cánh và cổ tay. còn bác tay lúc nào cũng ở thế co sẵn, nên vào bóng rất ít lực, gần như chỉ là đẩy bóng.

Chẳng là trước e tập theo PingSkill nên tay cứ còng cùng như vậy. Bây giờ đang bị khủng hoảng nên động tác cũng xấu hơn trước nữa. Híc. Bây giờ duỗi thẳng lại ko giật được bác ợ.
Tập theo cái này bác ạ.
[video=youtube;8kqzzLM4jAc]http://www.youtube.com/watch?v=8kqzzLM4jAc&feature=player_embedded#at=88[/video]

qua kho 123

Binh Nhì
Em vừa chỉnh sửa lại rồi. Mọi người xem và góp ý giùm em nhé. Thanks all!
Theo mình thấy để chỉnh sữa cho quả giật rất khó ,vì không có chuẩn mực ,người thì nói vợt nghiêng 60 độ ...vvv ( giống như 4 ông thầy bói xem voi ) các động tác luôn luôn phải thay đổi - khi thì vươn người hết cỡ ,khi thì vừa lùi vừa giật ...Khi trả bóng sang không ai đánh cho mình 1 điểm cả => quả ngắn quả dài , quả xoáy ngang ,quả dọc ...Theo mình Bạn nên tập trung vào di chuyển và phán đoán điểm rơi quả bóng cho tốt - Nếu bạn đón đủng điểm rơi ...Đánh tốt . Không ai bảo sai động tác hết . Video của bạn quay không nói lên đc điều gì cả hầu như chỉ đứng 1 chổ - Nếu nói về động tác thì bạn đã sai cơ bản > Nói về đúng thì phải luôn thay đổi động tác + góc đô vợt . Trong quả giật có những quả gọi là Thêu hoa dệt gấm nhưng cũng có những quả phải đánh bằng cả lòng hận thù khi đó Giật mới lên nổi . bạn cứ giật các kiểu đi đều có ích cả khi nào bịt mắt như Ma long vẫn đánh đc thì kg đáng ngại nũa

Trau_CoDoc

Trung Uý
Xem qua video rất khó khó quan sát vì người chặn bóng không chặn chuẩn để bạn thực hiện động tác giật 1 cách liên tục. Nhưng cũng có 1 số ý kiến hy vọng có thể giúp được bạn trong quá trình tập luyện. Khi giật bóng phải có lực bột phát. Để làm được điều này thì sau khi giật 1 quả, bạn phải quay ngay về động tác chuẩn bị để đợi bóng sang rồi thực hiện động tác. Trong Video theo mình nhận thấy thì khi bóng sang đến bàn rồi bạn mới quay về động tác chuẩn bị và thực hiện luôn động tác giật bóng luôn, k có giai đoạn chuẩn bị để thực hiện động tác tiếp theo. Muốn quay về động tác chuẩn bị nhanh nhất thì khi bóng vừa bay khỏi vợt, bạn thả lỏng toàn bộ cơ của tay thực hiện quả giật và dùng lườn quay về tư thế chuẩn bị.
Thứ hai là động tác của bạn chưa được " tròn" lắm, bạn thực hiện động tác tiến về phía trước nữa thay vì kéo dài động tác lên trên. Để cải thiện điều này thì thân trên của bạn phải hơi gập xuống một chút (qua video mình thấy từ thắt lưng trở lên bạn đứng thẳng) và thực hiện động tác ở thời điểm bóng nảy lên cao nhất.
Trong quá trình sửa động tác thì mới đầu bạn nên giật bóng với tốc độ chậm, tập vs ng chặn bóng tương đối chuẩn và cơ bản.
Chúc bạn sửa động tác chuẩn và đẹp !!!
Hì. Thực ra cũng lâu lắm rồi em không tập lại cơ bản. Cứ ra là kẹp với mấy bác cao tuổi 1-2 trận rồi về nên chân cũng chậm đi với lại cái kiểu đứng thẳng thườn thượt bị hình thành đi đánh đôi với mấy bác trong clb bác ah. ^^! Ở clb thì chẳng có ai chặn được. Bác chặn cho em, e đang chấp 4-5 quả liền nên chặn không chuẩn được. Hic

Trau_CoDoc

Trung Uý
Mình cũng thấy nhận xét của bạn conghaihau là đúng. Có 2 vấn đề sau:
- Cách cầm vợt của bạn có vẻ chưa được chuẩn. Vợt và cẳng tay của bạn gần như là trên một đường thẳng. Thường thì cổ tay phải gập xuống một chút bạn à. Để khi mình giật vung tay lên thì ngoài lực của cánh tay còn có thể có thêm một chút lực cổ tay. Ngoài ra cổ tay gập xuống cũng giúp bạn dễ điều chỉnh điểm rơi của quả giật.
- Tư thế giật cũng chưa chuẩn: Bạn khép nách nhiều quá. Như vậy tay vừa vung không thoải mái và cũng thể giật mạnh được. Gần như chỉ là đẩy bóng thôi.
Ý kiến mình như vậy, chẳng biết có đúng không
Trước em cũng tập phát lực cả cổ tay. Nhưng sau này lối đánh của em thiên về giật chuẩn và chặn đẩy đôi công nên em bỏ qua lực cổ tay bác ạ.

conghaihau

Thượng Sỹ
em chẳng bao giờ xem mấy cái clip kiểu như của các, toàn xem mấy anh China khởi động rồi học theo. ko có máy ảnh để quay động tác của mình nên chẳng biết mình đúng sai thế nào hay nội công đạt đến đâu :(
bác có thể tham khảo video dưới đây

[video=youtube;8cCDj3LE31g]http://www.youtube.com/watch?v=8cCDj3LE31g&feature=related[/video]

qua kho 123

Binh Nhì
Trước em cũng tập phát lực cả cổ tay. Nhưng sau này lối đánh của em thiên về giật chuẩn và chặn đẩy đôi công nên em bỏ qua lực cổ tay bác ạ.
Lối đánh chặn đẩy rất khó vì tôc độ nhanh, mang tính khoa hoc + chiến thuật cao ,nhưng nó lại rất hiệu quả trong thi đấu kg chuyên . theo mình chưa nên chú trọng vào dứt điểm ( sau khó sữa ) .Bước đầu tập ở khoảng cách xa bàn sau rút ngắn dần , quan trọng nhất tập di chuyển và dón điểm rơi , khi đoc đc tình huống tạm ổn rồi khi đó bạn muốn vẩy đi đâu hay tăng giảm lực không khó . học đc chặn đẩy thì mấy chú giật moi không dám xách vợt ra đường . mình rất thích quả này

NTBB

Super Moderators
1. Nhận xét động tác của bạn (những cái mà mình cảm thấy là chưa ổn lắm):

- Tay bạn hơi khép ở cánh tay trên (khép nách). Khi đưa tay ra sau lấy đà, cánh tay ngoài tạo với cánh tay trong 1 góc quá nhỏ (<90 độ), sẽ làm cho điểm xuất phát của vợt bị cao và quỹ đạo vung vợt đánh tới bị ngắn lại, sẽ dẫn tới thiếu xung lực (xét cùng 1 lực vung vợt).
- Mặt vợt của bạn hơi ngửa, và do tay khép nách nhỏ, góc khuỷu tay nhỏ nên đỉnh vợt chĩa lên trên ngay từ điểm đầu lấy đà đánh. Thành ra động tác đánh bóng nhìn như là đẩy bóng chứ ko phải giật bóng. Sẽ thiếu ma sát, thiếu lực khi tiếp xúc bóng và rất khó điều chỉnh hướng mặt vợt để điều chỉnh điểm rơi của cú giật.
- Bạn có xoay lườn ra sau và sang phải, có nghiêng người sang phải để lấy đà nhưng khi đánh thì thân người vẫn nghiêng như vậy (Xoay sang phía trái và đưa ra phía trước quá ít), trọng tâm vẫn còn ở chân phải khi kết thúc cú đánh. Như thế sẽ ko tận dụng được lực của động tác xoay lườn, và làm quỹ đạo vợt bị thu ngắn lại.

2. So sánh với bài tập của Pingskill: (Tạm gọi người giật trong video của pingskill là HLV)

- Cả 2 đều là giật chống lại một cú chặn bóng. Tức bóng đối phương đưa sang là bóng xoáy lên. (Giật chống lại một đường bóng xoáy xuống sẽ khác nhiều nữa).
- HLV lấy đà sâu hơn bạn: cẳng tay ngoài tạo góc khoảng 100-110 độ so với cánh tay trong, do đó vợt xuống thấp hơn bạn; nách HLV mở hơn bạn.
- Khi đánh bóng, HLV xoay lườn sang trái và đưa hông lên hơn bạn. Trọng tâm khi kết thúc (tay ở trước trán) là ở chân trái - còn của bạn đa phần vẫn nằm ở chân phải.
- Một lưu ý là khi nhìn HLV lấy đà giật thì thấy ông ta nghiêng người sang trái nhiều hơn bạn, và đòn đánh có phần ngắn hơn. Đó là do điểm phát bóng sang của người đưa bóng là ờ góc FH bàn đối diện, và HLV giật gần như là "chữ i" (dọc biên phải bàn bên ông ấy). Còn bạn giật bóng được đưa sang từ góc BH bàn đối diện, nên nếu bạn ko xoay thêm thân người và lườn sang trái khi giật thì sẽ bị "thiếu". Thực tế là bóng bạn giật hơi thiếu lực, thiếu xoáy - ko phải do bạn đánh yếu mà do mấy cái chưa ổn mà mình nói trên đây.

Mình trình còi nhưng cũng mạnh dạn góp ý theo cảm nhận riêng. Có gì bạn thông cảm.

Last edited:

Bình luận từ Facebook