nhờ các cao thủ chỉ giúp e với lối đánh giật moi xoáy đều!!!!!!!!!

anluongiaobong

Thượng Sỹ
ở clb e đánh có 1 anh đánh theo lối đánh này,tuy anh ấy đánh 1 càng,trái chỉ để chặn bóng và cắt nặng.nhưng khi đối đầu e đều cảm thấy rất bí...cứ bị moi đều 2 bên là e tự lăn ra nghoẻo.nghĩ mãi mà không biết thua người ta quả gì cả.......bia và nước vẫn cứ nộp đều.mong các cao thủ chỉ giúp e chiến thuật đánh vs lối đánh này....thank!!!!!!!!!!!!!!

docmaorg

Đại Tá
giật moi mà bóng độ xoáy cao nhưng tốc độ bóng ko nhanh thì cứ để vợt song song mặt bàn đẩy lại là ổn, còn nếu bạn chặn lại thì chú ý là chỉ giơ mặt vợt ra điều khiển chiều mặt vợt chứ đờng tác động lực lên bóng như clip này hướng dẫn cách chặn bóng rất hay. Có câu key của của chặn bóng bạn nghe kỹ nhé.
Don't move forward ( don't move raket ).
http://www.youtube.com/watch?v=aYnXr3n0RT8&feature=player_embedded
Còn clip này là cách tăng lực vào bóng
http://www.youtube.com/watch?v=wkAeEzLMhlY
Khi bạn chặn bóng tốt rồi
Theo hướng dẫn bạn chỉ cần duỗi dài tay ra chứ ko cần đánh vào bóng là bóng trả lại đã nhanh rồi.

Last edited:

jun2502

Binh Nhì
Cái này theo mình nghĩ nếu là giật moi thì tốc độ bóng đi kg nhanh, quan trọng là bạn nhìn bóng cho kỹ, tạo tư thế tốt, bạt 1 cái lại là xong :D, hoặc là chặn đẩy cũng ok.
Quan trọng là kg nên nóng vội, chặn đẩy liền chỉ có nước ra ngoài và rút lưới

Trau_CoDoc

Trung Uý
Đúng lối a rồi đấy Trí ạ. :) A sợ nhất là bị bắt ngắn hoặc đánh trước từ quả giao bóng, Quả giao bóng của e cũng giao ngắn lại rồi công trước xem sao. A Nghĩ lối giống a thì điểm yếu chắc cũng giống a nốt thôi ^^! Người ta mạnh quả moi thì k cho ngta moi nữa. Vậy là ngta cũng tự lăn ra nghéo thôi :) Hi.

teachermaths

Binh Nhất
Gui

Đúng lối a rồi đấy Trí ạ. :) A sợ nhất là bị bắt ngắn hoặc đánh trước từ quả giao bóng, Quả giao bóng của e cũng giao ngắn lại rồi công trước xem sao. A Nghĩ lối giống a thì điểm yếu chắc cũng giống a nốt thôi ^^! Người ta mạnh quả moi thì k cho ngta moi nữa. Vậy là ngta cũng tự lăn ra nghéo thôi :) Hi.
Nghe có vẻ Châu Cô Độc (Lâm Thao) này đi giao lưu rất nhiều. Khi nào lên Tân Sơn cho anh em miền núi học hỏi đi em.

lllcosxlll

Binh Nhất
có 3 cách xử lý bóng giật moi. Khi đối thủ giật moi thì bóng rất xoáy có khi chạm bàn chìm xuống luôn.
* Cách 1: Nếu đủ bộ ngon lành, banh moi cao: Đè trên đầu bóng bạt tới hoặc bắn 1 phát chết tươi.
* Cách 2: Dể như ăn ớt, chặn bóng vào bàn an toàn nhưng coi chừng đối thủ bạt 1 phát chết khô luôn. Chặn bóng bằng cách kéo xoa vợt ngang bên nào cũng được, bóng qua lại hơi gợn sóng đối thủ cũng khó đánh lại.
* Cách 3: Dành cho cao thủ trên cành cây đu đủ hihi.. lấy đủ bộ hẳn hoi giật lại 1 cái đối thủ bó tay. Gần giống như cách giật đôi công ... tự học lấy hehehe.

Last edited:

lllcosxlll

Binh Nhất
có 3 cách xử lý bóng giật moi. Khi đối thủ giật moi thì bóng rất xoáy có khi chạm bàn chìm xuống luôn.
* Cách 1: Nếu đủ bộ ngon lành, banh moi cao: Đè trên đầu bóng bạt tới 1 phát chết tươi.
* Cách 2: Dể như ăn ớt, chặn bóng vào bàn an toàn nhưng coi chừng đối thủ bạt 1 phát chết khô luôn. Chặn bóng bằng cách kéo xoa vợt ngang bên nào cũng được, bóng qua lại hơi gợn sóng đối thủ cũng khó đánh lại.
* Cách 3: Dành cho cao thủ trên cành cây đu đủ hihi.. lấy đủ bộ hẳn hoi giật lại 1 cái đối thủ bó tay. Gần giống như cách giật đôi công ... tự học lấy hehehe.

thaythuydn

Đại Tá
giật moi mà bóng độ xoáy cao nhưng tốc độ bóng ko nhanh thì cứ để vợt song song mặt bàn đẩy lại là ổn, còn nếu bạn chặn lại thì chú ý là chỉ giơ mặt vợt ra điều khiển chiều mặt vợt chứ đờng tác động lực lên bóng như clip này hướng dẫn cách chặn bóng rất hay. Có câu key của của chặn bóng bạn nghe kỹ nhé.
Don't move forward ( don't move raket ).
http://www.youtube.com/watch?v=aYnXr3n0RT8&feature=player_embedded
Còn clip này là cách tăng lực vào bóng
http://www.youtube.com/watch?v=wkAeEzLMhlY
Khi bạn chặn bóng tốt rồi
Theo hướng dẫn bạn chỉ cần duỗi dài tay ra chứ ko cần đánh vào bóng là bóng trả lại đã nhanh rồi.
Cám ơn bạn đả cho 2 địa chỉ để xem videoclips hay quá.Nhưng chỉ Backhand mà thôi.Xin cho thêm về FOREHAND nửa thì mới có BIA uống đều đều được.!!??Hehehe

Trau_CoDoc

Trung Uý
Nghe có vẻ Châu Cô Độc (Lâm Thao) này đi giao lưu rất nhiều. Khi nào lên Tân Sơn cho anh em miền núi học hỏi đi em.

Hi. E đánh gà gà thôi a ạ. Nhưng được cái ham chơi nên cũng hay đi. E cũng lên Tân Sơn mấy lần rồi a ah. Nhưng toàn vào trang trại của bác Điểu C.a tỉnh chơi thôi. Vẫn chưa giao lưu đc nhiều với ae trên đó. Mong đc gặp a 1 ngày gần nhất ạ.

teachermaths

Binh Nhất
Hi. E đánh gà gà thôi a ạ. Nhưng được cái ham chơi nên cũng hay đi. E cũng lên Tân Sơn mấy lần rồi a ah. Nhưng toàn vào trang trại của bác Điểu C.a tỉnh chơi thôi. Vẫn chưa giao lưu đc nhiều với ae trên đó. Mong đc gặp a 1 ngày gần nhất ạ.

Chú hạng gà thì bọn anh trên này hạng gì đây? Chỉ sợ nhìn thấy các anh chơi em lại ko muốn chơi.hì
Khi nào lên gọi điện trước cho anh .theo số này : 0919735607 anh tên Cường (toán) GViên trường THPT Thạch Kiệt .thế nhé

Trau_CoDoc

Trung Uý
Chú hạng gà thì bọn anh trên này hạng gì đây? Chỉ sợ nhìn thấy các anh chơi em lại ko muốn chơi.hì
Khi nào lên gọi điện trước cho anh .theo số này : 0919735607 anh tên Cường (toán) GViên trường THPT Thạch Kiệt .thế nhé

OK a ạ. Khi nào có dịp e lên alo a nhé. Hi

anluongiaobong

Thượng Sỹ
nếu xác định là ngta yếu trái thì cứ ép trái liên tục lâu lâu xỏ qua phải 1 quả. :)

chính xác là anh giơ đánh của anh kiên phúc yên trước đánh cho đội hỏa châu đấy anh.e lợi thế hơn anh ấy ở đòn trái,là ngắn hay dài e đều dùng cổ tay búng xoáy lên được.nhưng vào thế đôi côngt.anh ấy lại chuẩn hơn e.cứ bị moi đều là e tự ghê đòn lăn quay ra nghoẻo hic.nhiều lúc nghĩ mà không biết mình thua người ta quả gì nữa....

khong_le_huy_cn

Trung Uý
theo ý kiến của e: căn bản giơ bạn nói là lối đánh bền! vậy điểm yếu của mình để thua là k bền và k quái hơn người ta!
cách đánh là 1 phần nếu bạn ngan cơ họ ! nhưng quan trong đánh với giơ này là k nóng vội, bền bỉ chặn đẩy, đê mi, và tìm cơ hội kết thúc! chúc bạn may mắn ăn Bia! ^^!

docmaorg

Đại Tá
Cám ơn bạn đả cho 2 địa chỉ để xem videoclips hay quá.Nhưng chỉ Backhand mà thôi.Xin cho thêm về FOREHAND nửa thì mới có BIA uống đều đều được.!!??Hehehe

Bác áp dụng chặn đẩy về nguyên tắc FH hay BH cũng giống hệt, thường thì chặn bên trái hay được tập hơn chặn bên phải nên cảm giác bóng tốt hơn vì điểm yếu của dân bóng bàn là bên trái nên hay tập chặn bên trái hơn. Bên phải bóng có qua thì hay tìm cách đánh lại hơn là chặn lại nên cảm giác chặn phải yếu hơn, nên mình đanh cố gắng quên thắng bại trong trận đấu và tập ngược lại đánh trái nhiều hơn chặn bóng bên phải nhiều hơn.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
đánh lại quả này hơi khó đấy nếu bạn không phải là 1 VDV thuộc trình C trở lên. Những người có lối đánh này thường không sợ quả đánh lại bởi lý do sau :
1- là nếu bị đánh lại thường chỉ đánh được bóng nhẹ an toàn nếu đánh mạnh thì rất dễ hỏng vì bóng lỏng nhiều xoáy ,không lực > họ có thể kê hoặc giật moi tiếp.
2- là nếu bị kê lại họ sẽ tấn công, lối đánh này thường không kết thúc quả đánh ngay từ quả 1 mà là từ quả 2 trở đi.
3- để khắc chế quả này với trình tương đương theo tôi bạn cần luyện cách đánh chậm khi chặn hoặc công bóng cần có điểm rơi tốt. Tốt nhất là biến đổi được chiều xoáy của bóng như : đổi ra bóng xoáy ngang ; đổi ra bóng xoáy xuống nặng. bởi đơn giản bạn kém người ta nên không thể công lại được ! nhấn mạnh là chỉ các cầu thủ có luyện cơ bản hoặc có năng khiếu cỡ trình C trở lên mới có thể đối giật được mà thôi.

! Tôi cũng là người có lối chơi tất cả cho về đôi công dùng quả giật moi đều có điểm rơi rồi mới kết thúc. Đối phương bất kể giao bóng thế nào tôi đều cố gắng vẩy cổ tay đưa vào đôi công > thực tế với bóng phong trào rất ít người giật lại được mà chỉ kê bóng, bạt ngay thì chỉ được 20% ăn điểm mà thôi.

thaythuydn

Đại Tá
Bác áp dụng chặn đẩy về nguyên tắc FH hay BH cũng giống hệt, thường thì chặn bên trái hay được tập hơn chặn bên phải nên cảm giác bóng tốt hơn vì điểm yếu của dân bóng bàn là bên trái nên hay tập chặn bên trái hơn. Bên phải bóng có qua thì hay tìm cách đánh lại hơn là chặn lại nên cảm giác chặn phải yếu hơn, nên mình đanh cố gắng quên thắng bại trong trận đấu và tập ngược lại đánh trái nhiều hơn chặn bóng bên phải nhiều hơn.
Xin cám ơn docmaorg rất nhiều về ý kiến trên.Xin hỏi nếu đối phương giật MOI xoáy qua bên phải,thì nên chờ bóng lên cao nhất thì bạt dứt điểm,hay bạt bóng mới nảy lên,hay GIẬT DEMI ???.Xin cho biết giật demi thì động tác giật ra sao???Khi bạt mạnh thì góc mặt vợt có ÚP xuống không ,nghỉa là bao nhiêu độ so với mặt bàn để bóng khỏi bay ra ngoài.Trong 3 cách đối phó đó thì cái nào hiệu quả nhất?Ngoài ý kiến của docmaorg ra ,bạn nào có kinh nghiệm gì xin chia xẻ.cám ơn nhiều.
Riêng cú đẩy backhand,thì khi duổi thẳng cánh tay ra,ta có dùng động tác CỔ TAY không?Có bạn nào có kinh nghiệm đối phó giật moi bằng cách xoa bóng NGANG that vì đẩy tới,hay chận giảm lực bằng cách kéo vợt XUỐNG như Waldner không?

minhpro

Thượng Sỹ
Xin cám ơn docmaorg rất nhiều về ý kiến trên.Xin hỏi nếu đối phương giật MOI xoáy qua bên phải,thì nên chờ bóng lên cao nhất thì bạt dứt điểm,hay bạt bóng mới nảy lên,hay GIẬT DEMI ???.Xin cho biết giật demi thì động tác giật ra sao???Khi bạt mạnh thì góc mặt vợt có ÚP xuống không ,nghỉa là bao nhiêu độ so với mặt bàn để bóng khỏi bay ra ngoài.Trong 3 cách đối phó đó thì cái nào hiệu quả nhất?Ngoài ý kiến của docmaorg ra ,bạn nào có kinh nghiệm gì xin chia xẻ.cám ơn nhiều.
Riêng cú đẩy backhand,thì khi duổi thẳng cánh tay ra,ta có dùng động tác CỔ TAY không?Có bạn nào có kinh nghiệm đối phó giật moi bằng cách xoa bóng NGANG that vì đẩy tới,hay chận giảm lực bằng cách kéo vợt XUỐNG như Waldner không?

Cháu xin trích dẫn 1 video trong trường hợp khắc phục giật moi chủ yếu :
[video=youtube;ORfCiNf8mWk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=ORfCiNf8mWk[/video]

thaythuydn

Đại Tá
Cháu xin trích dẫn 1 video trong trường hợp khắc phục giật moi chủ yếu :
[video=youtube;ORfCiNf8mWk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=ORfCiNf8mWk[/video]
Cám ơn bạn đả cho xem một videoclips quá hay có thể nói là TUYỆT VỜI.Bởi vì nó đầy đủ(comprehensive) từ BH đến FH.Từ chận,đến đẩy đến bạt.Ngoài trình bày kỷ thuật tác giả còn giải thích cơ chế (Mechanism) vì sao phải làm như vậy.Rất tiếc vốn tiếng Anh mình có hạn.Tác giả lại nói nhanh như đại liên bắn xuyên qua tai,mình đành chịu không kịp mở tự điển để tra.Mình đoán là khi chận cổ tay phải LỎNG không được cứng,vì lỏng cổ tay sẻ giúp HẤP THỤ lực để bóng khỏi ra ngoài.Và khi bạt thì chờ lên cao để bóng sẻ chúi xuống ,còn bạt khi bóng mới lên sẻ làm bóng dể ra ngoài.Còn nhiều điều nửa mình không nắm kịp.Xin các bạn trong nước củng như HẢI NGOẠI translate giùm.
Đa tạ.

Bình luận từ Facebook