nhờ anh em giúp đỡ giật BH bongs xoáy xuông

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
Chào mọi ng, sau một thời gian tập Bh . E đã có cảm giac với trái bóng xoáy lên. Ma Sát được bóng cảm giac khá rõ rệt. Mấy hom nay e Chuyển sang tập giật quả Xoáy xuông và nhờ 1 người cắt xa ban cho tập thì thấy rất khó ma sat Bong. Bong ko kêu sựt mà dày và thiếu Xoáy. Mong moị nguoi giups em ! Cảm ơn ạ

Duc_NM

Đại Tá
Chào mọi ng, sau một thời gian tập Bh . E đã có cảm giac với trái bóng xoáy lên. Ma Sát được bóng cảm giac khá rõ rệt. Mấy hom nay e Chuyển sang tập giật quả Xoáy xuông và nhờ 1 người cắt xa ban cho tập thì thấy rất khó ma sat Bong. Bong ko kêu sựt mà dày và thiếu Xoáy. Mong moị nguoi giups em ! Cảm ơn ạ
Cho mình hỏi tý, bạn có thể up lên đây clip kiểu bóng giật xoáy xuống như bạn nói được không, vì mình cũng mới chỉ biết có giật xoáy lên thôi, chưa thấy giật xoáy xuống như nào. Cảm ơn bạn !

Doralikesmath

Trung Sỹ
Cho mình hỏi tý, bạn có thể up lên đây clip kiểu bóng giật xoáy xuống như bạn nói được không, vì mình cũng mới chỉ biết có giật xoáy lên thôi, chưa thấy giật xoáy xuống như nào. Cảm ơn bạn !
Bác này chắc chỉ đọc tiêu đề rồi phán :D Ý bạn chủ topic là làm thế nào giật được khi bóng trả sang phía mình là xoáy xuống.

@Chủ topic: kinh nghiệm bản thân mình thì lực BH ko đủ để trực tiếp đè ngược xoáy của đối thủ, nên tốt nhất gặp bóng xoáy xuống bạn cứ nhắm bên hông quả bóng tác động lực xoáy ngang-lên, như thế đỡ tốn lực hơn và bóng cũng dễ sang bên kia hơn. Lý thuyết thì y chang quả trả giao bóng chiquita thôi :D

Duc_NM

Đại Tá
Bác này chắc chỉ đọc tiêu đề rồi phán :D Ý bạn chủ topic là làm thế nào giật được khi bóng trả sang phía mình là xoáy xuống.

@Chủ topic: kinh nghiệm bản thân mình thì lực BH ko đủ để trực tiếp đè ngược xoáy của đối thủ, nên tốt nhất gặp bóng xoáy xuống bạn cứ nhắm bên hông quả bóng tác động lực xoáy ngang-lên, như thế đỡ tốn lực hơn và bóng cũng dễ sang bên kia hơn. Lý thuyết thì y chang quả trả giao bóng chiquita thôi :D
À, mình tưởng giang hồ lại có thêm chiêu thức gì mới :zingme41:. Tks bạn nhắc nhở ! :zingme67:

nvdu574

Thượng Tá
mun ma sát lớn
lấy một dây lưng
với sợi dây chun
buộc ngang nơi bụng
khi nao giật lên
dây chun căng nhất
chừng độ đôi tuần
giật k0 thấy bóng....
nếu mà thấy ổn
thì hãy post lên
mọi ng cùng tập....

k3nc0ngtu_vt

Thượng Sỹ

E cũng như bác. Khi gặp bóng xoáy xuống nặng toàn phang bên hông quả bóng đỡ tốn lực mà dễ lên hơn

docmaorg

Đại Tá

Qua chuẩn luôn...........................còn nếu bạn muốn đán giống quả giật phải là thắng lực xoáy xuống để kéo quả bóng lên,bạn thử đánh với "cảm giác" vợt bị rơi xuống rồi bật lên tiếp xúc bóng, bạn sẽ thấy bóng đi ra ngoài nhiều hơn là rúc lưới.

Last edited:

traicauvong_bg

Đại Tá
Có clip của thằng zhang xì ke nó tập giật trái đấy. Bác cứ xem nhiều vào đến mức độ nhắm mắt vào lad thấy nó sẽ tư duy đc động tác. Hjhj e thì giật trái nó kêu như pháo nổ ở góc bàn bên đối diện chứ ko xựt cái bgio hj. Cái kiểu của bác Phan chia sẻ e thấy hay đấy. Tạo cảm giác vợt rơi xuống rồi quất lên cứ hông bóng mà đánh. Chúc bâc thành công

maithehiep

Trung Sỹ
Như các bác ở trên đã nói, bản thân giật BH cũng chưa tốt lắm nhưng mình xin bổ sung thêm chút ít về quả giật BH của mình:
- Nếu tay hạ xuống dưới bàn (giống kểu của Wang Liquin), khi giật kéo cánh tay lên, kết hợp xoay cổ tay, tiếp xúc bóng nữa dưới đầu vợt, mình sẽ có được cú bắn bóng rất nhanh ----> quả này mình thường đánh vào phần giữa xa bàn đối phương.
- Nếu mình xoắn cổ tay (kiểu Zhang Zike) ----> quả này mình cũng đánh dc 1 quả sát đường biên bên BH của đối phương (chắc do trình còn kém nên quả này mình chỉ đánh được vào chỗ ấy)
Kinh nghiệm non kém còn phải học hỏi nhiều ở ACE trên diễn đàn, mong có chỗ nào sai, ACE chỉ dẫn thêm đễ nâng cao kỹ thuật hơn

aunhh

Đại Tá
Mình cũng mới luyện thành chánh quả cú giật BH ( bóng nặng). Mình đang quính combo Amultart FH 05FX và BH 64FX. Mình có một số kinh nghiệm chia sẻ với ace như sau: Cú giật này mình học Zhang Jike. Bạn có thể tham khảo qua Youtube các pha trainning backhand của Zhang Jike. Khi đã thuần thục rồi, bóng qua mình giật mất bóng. :zingme22:
- Trọng tâm: hạ thấp, chân phải đứng trước. Mọi người đều thuần thục quả giật phải, thì cú giật trái, sẽ hình dung ra tư thế cho cú giật BH: trọng tâm, chân sẽ ngược lại.
- Thời điểm quính bóng: Chờ bóng bắt đầu điểm cao nhất và rơi xuống- thời điểm này gia tăng tiếp bóng, ma sát để tạo xoáy
- Điểm mấu chốt của kỹ thuật giật BH:
+ Vai phải đưa ra trước
+ Cùi chỏ khi tiếp tiếp xúc bóng cao hơn thời điểm vợt tiếp xúc bóng- thời điểm bóng bắt đầu rơi xuống
+ Khi bóng bắt đầu rơi xuống, đồng thời vợt đưa vào bụng, mũi vợt hơi đưa vào trong bụng. Khi tiếp xúc bóng, cùi chỏ cao hơn bóng 1 tí, cẳng tay dưới hợp với cằng tay trên 1 góc tù. Miết bóng bên hông bóng. Điểm tiếp xúc của mút và phần trên đầu vợt- mục đích gia tăng ma sát, xoáy và kéo bóng từ điểm tiếp xúc từ gần nửa trên mũi vợt xuống phía dưới mũi vợt. Khi miết bóng đến thời điểm này, đồng thời ma sát cổ tay để gia tăng thêm lực xoáy. Hướng của lực đánh là từ hông bóng, lên trên và hơi ra phía trước. Đồng thời trọng tâm chuyển từ trái sang phải và từ thấp lên cao
+ Động tác bổ trợ( theo mình tập) dùng tạ 1kg, tập như mình nãy giờ nói: từ trọng tâm, thời điểm đánh bóng, điểm tiếp xúc bóng... để gia tăng sức mạnh và độ miết bóng
Chúc thành công!!!!
Anh chị em xem góp ý thêm và cứ chém thẳng tay. Mình yếu phải học hỏi, ko sợ bị chém. :zingme71:

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
Cảm ơn moi nguoi. Minh đánh backhand kiểu ma long. Lấy cuì trỏ làm trụ xoay cùi Chỏ rồi bật cổ tay theo. Để chieefu minh thử đánh hông bóng xem. Nhưng hinh như cổ tay minh bẻ hơi quá nen hay ăn vào giưa bong. Hj

thaythuydn

Đại Tá

Có thể gọi đó là giật TRÁNH XOÁY đó bạn

thaythuydn

Đại Tá
Mình cũng mới luyện thành chánh quả cú giật BH ( bóng nặng). Mình đang quính combo Amultart FH 05FX và BH 64FX. Mình có một số kinh nghiệm chia sẻ với ace như sau: Cú giật này mình học Zhang Jike. Bạn có thể tham khảo qua Youtube các pha trainning backhand của Zhang Jike. Khi đã thuần thục rồi, bóng qua mình giật mất bóng. :zingme22:
- Trọng tâm: hạ thấp, chân phải đứng trước. Mọi người đều thuần thục quả giật phải, thì cú giật trái, sẽ hình dung ra tư thế cho cú giật BH: trọng tâm, chân sẽ ngược lại.
- Thời điểm quính bóng: Chờ bóng bắt đầu điểm cao nhất và rơi xuống- thời điểm này gia tăng tiếp bóng, ma sát để tạo xoáy
- Điểm mấu chốt của kỹ thuật giật BH:
+ Vai phải đưa ra trước
+ Cùi chỏ khi tiếp tiếp xúc bóng cao hơn thời điểm vợt tiếp xúc bóng- thời điểm bóng bắt đầu rơi xuống
+ Khi bóng bắt đầu rơi xuống, đồng thời vợt đưa vào bụng, mũi vợt hơi đưa vào trong bụng. Khi tiếp xúc bóng, cùi chỏ cao hơn bóng 1 tí, cẳng tay dưới hợp với cằng tay trên 1 góc tù. Miết bóng bên hông bóng. Điểm tiếp xúc của mút và phần trên đầu vợt- mục đích gia tăng ma sát, xoáy và kéo bóng từ điểm tiếp xúc từ gần nửa trên mũi vợt xuống phía dưới mũi vợt. Khi miết bóng đến thời điểm này, đồng thời ma sát cổ tay để gia tăng thêm lực xoáy. Hướng của lực đánh là từ hông bóng, lên trên và hơi ra phía trước. Đồng thời trọng tâm chuyển từ trái sang phải và từ thấp lên cao
+ Động tác bổ trợ( theo mình tập) dùng tạ 1kg, tập như mình nãy giờ nói: từ trọng tâm, thời điểm đánh bóng, điểm tiếp xúc bóng... để gia tăng sức mạnh và độ miết bóng
Chúc thành công!!!!
Anh chị em xem góp ý thêm và cứ chém thẳng tay. Mình yếu phải học hỏi, ko sợ bị chém. :zingme71:
Xin cho biết kỷ thuật giật BH xoáy xuống rơi ngắn TRONG BÀN.Cám ơn

aunhh

Đại Tá
Xin cho biết kỷ thuật giật BH xoáy xuống rơi ngắn TRONG BÀN.Cám ơn
I dà, cái này kỹ thuật khó. Kỹ thuật này có thể còn gọi là flick. Theo mình thì Zhang Jike là bậc thầy và số 1 thế giới về cú quính này. Mình đang tập- ok, tuy nhiên, mình chưa áp dụng trong trận đấu vì cảm giác vị trí, di chuyển chưa tốt nhưng hi vọng sẽ sớm áp dụng. Theo ý kiến cá nhấn của mình khi áp dụng được trong trận đấu sẽ là một miếng đánh rất hiệu quả. Cú đánh này áp dụng cho cú đánh trả giao bóng hoặc sau khi 2 bên gò- gài bóng. Zhang Jike là thần tượng của mình nên mình học rất nhiều kỹ thuật của anh ấy ( qua Youtube)
Về mặt kỹ thuật, có điểm tương đồng như sau:
+ các cú đánh này ngắn trong bàn, nên chân phải bước sát vào bàn
+ khi bóng đến, phán đoán nhanh điểm rơi của bóng. Đồng thời di chuyển nhanh, bước chân phải đến trước- sát vào bàn, trọng tâm dồn nhiều và chân phải
+ Cùi chỏ hướng ra trước-gần như vuông góc với thân mình và cẳng tay trên gần như song song với bàn
+ Chuẩn bị cẳng tay, bị cùi chỏ như trên, cùi chỏ là tâm xoay. Cằng tay gần như vuông góc vào bụng,mũi vợt hướng vào bụng. Chờ bóng lên điểm cao nhất, chờ bóng bắt đầu rơi. Xoay cẳng tay từ trong bụng ra trước. Tiếp xúc bên hông bóng, tiếp tại phía trên mũi vợt. Miết bóng từ đầu mũi vợt đến cuối mũi vợt. Vợt vung từ trong bụng, ra trước lên trên. Gần cuối thời điểm tiếp xúc, có một lực lắc cổ tay, cằng tay để "kéo" bóng lên. Đồng thời, chân phải đạp đất, nâng trọng tâm từ thấp lên cao để cộng hưởng lực để kéo bóng lên, và di chuyển nhanh ra bàn ( nếu đối phương đỡ được để quính cú đôi công BH hoặc FH sau). Vì bóng ngắn, sát mặt bàn nên phải làm sao tiếp xúc được bóng là quan trọng nhất. Học phí cho cú này là tét vợt, tét mút là bình thường. Tùy theo độ cao của bóng, độ nặng của bóng mà góc vợt ( so với mặt bàn) sẽ cao hay thấp. Nếu bóng thấp quá thì đương nhiên góc vợt sẽ nhỏ. Nhưng khi đã tiếp được bóng, phải mở dần góc này để mục đích là kéo bóng lên ( vì nếu giữ luôn góc vợt khi đã tiếp được bóng, bóng sẽ vào lưới)
Mình đã tập rất nhiều cú này. Cú này đòi hỏi tập luyện nhiều bóng, nhiều lần và bạn sẽ từ từ điều chỉnh phù hợp với lối đánh của mình ( vì mục đích cao nhất là quính đc cú xoáy xuống ngắn trong bàn). Nếu tập các cú này, nếu có cùng người tập với mình thì càng tốt
Mình xem trận đấu giữa tuyển quốc gia Việt Nam và đội tuyển Nhật Bản mà thực chất là học sinh cấp 3 ( hay cấp 2 gì đó) của Nhật Bản, trận CK, em VĐV có cú flick cực nhanh, xoáy và Trần Tuấn Quỳnh bó tay
Chúc bạn thành công
Có thể trong quá trình diễn giải của mình chưa trôi chảy hoặc chưa đúng mong anh chị em góp ý thêm. Và mình không sợ "chém" vì mình quan niệm phải học hỏi để nâng cao trình độ
:zingme71:

Last edited:

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
Hôm nay minh thử quất bong như jike thì thấy đánh ben hông bóng dễ ra ngoài. Quả nặng cứ thả tay mở vợt lớn hơn 90 độ đánh vong cung qủa bong. Bong vào bàn rất manh . Cứ chan chát nhưng quả vào quả ra ngoài quả ruc luoi. Bóng lên cái đánh ngay. Như thế minh thấy hơi kho hinh thành dc cảm giac

Doralikesmath

Trung Sỹ
Bạn xem kĩ hai clips này nhé. Quan trọng nhất của cú BH flick/loop là điểm và hướng tiếp xúc bóng nhé, vung tay thế nào là tùy người thôi
[video=youtube;iPJdFVnYxa8]http://www.youtube.com/watch?v=iPJdFVnYxa8[/video]
[video=youtube;IUTrfV-ib8E]http://www.youtube.com/watch?v=IUTrfV-ib8E[/video]

Bình luận từ Facebook