Nên dùng máy bắn bóng để tập như thế nào?

DHTPINGPONG

Trung Uý
mình chỉ nói xoáy xuống nhé!
hiện nay con C5 của mình đã và đang làm thì càng xoáy càng ngắn, ít xoáy thì bóng dài!
Thì mình cũng đang nói xoáy xuống mà.mình đã làm loại 2 motơ và đã xem các loại máy ngoại ở các clb .thực tế không có máy nào làm được chức này. Nếu bạn làm được thì giải thích nguyên lý cho mình mở rộng tầm mắt vậy

HOANG MINH

Đại Tá
Cho dù sử dùng 2 motơ và dịch chuyển máy thì trường hợp đường bóng ngắn xoáy nhiều máy cũng không làm được.đây là điểm khác biệt lớn nhất giữa máy phát bóng vá thực tế
Sao lại ko đc nhỉ? Là máy cơ mà, quan trọng là máy đó như thế nào thôi. Tập với máy sẽ tạo ra tình huống bóng cố định với độ chính xác cao hơn là tập với người chơi. Nhưng nếu ko có kiến thức căn bản thì nó sẽ là thảm họa.

DHTPINGPONG

Trung Uý
Sao lại ko đc nhỉ? Là máy cơ mà, quan trọng là máy đó như thế nào thôi. Tập với máy sẽ tạo ra tình huống bóng cố định với độ chính xác cao hơn là tập với người chơi. Nhưng nếu ko có kiến thức căn bản thì nó sẽ là thảm họa.
Tại vì nó khác thực tế quá nhiều.nên đa số máy ở câu lạc bộ bỏ không ít ẳi thèm chơi.nhưng cũng không thể phủ nhận những ưu điểm của nó đem lại cho người tập.nếu ở nhà thì nên mua.nhưng đén câu lạc bộ thì đánh với bạn vẫn thích hơn

HOANG MINH

Đại Tá
Tại vì nó khác thực tế quá nhiều.nên đa số máy ở câu lạc bộ bỏ không ít ẳi thèm chơi.nhưng cũng không thể phủ nhận những ưu điểm của nó đem lại cho người tập.nếu ở nhà thì nên mua.nhưng đén câu lạc bộ thì đánh với bạn vẫn thích hơn
Mình thì muốn tìm chỗ nào có máy để tập tốc độ. Tập với bạn bè Giật đc vài lần là đi lụm banh rồi.

verynewbie

Binh Nhì
Em là chủ thớt nên có một vài điều muốn trao đổi:
1) Nói về máy tập bóng thì người làm ra phải là người am hiểu nhất (nhưng với điều kiện là trung thực, chứ không phải là nói...dóc!), rồi đến người đã sử dụng (mà lại có nhiều loại máy nên có thể đúng trong vài trường hợp mà lại không đúng trong trường hợp khác.)
2) Ý em muốn hỏi là kinh nghiệm sử dụng máy như thế nào cho hiệu quả. Chứ ai không biết là máy khác người. Cụ thể là có bạn nào đã dùng và cảm thấy thành công hay mất thì giờ (và dĩ nhiên là tốn tiền) thì chia sẻ với mọi người.
3) Vả lại, chơi là khác, tập là khác. Chơi dĩ nhiên là phải chơi với người, chứ ai chơi với...máy! Vả lại mình cũng không đồng ý hẳn ý kiến cho rằng (là nói chuyện tập) thì chắc chắn là người huấn luyện hơn hẳn máy. Thứ nhất, đâu phải dễ kiếm được đúng ông thầy dạy đúng (đúng thôi nhé chưa nói là giỏi), mà kiếm được thì liệu có tiền đủ trả cho ổng hay không, chưa nói ổng có chịu dạy cho mình không!
Vài lời mạo muội có gì các bác thông cảm và chỉ giáo cho.

dungatvt

Thượng Tá
1) Nói về máy tập bóng thì người làm ra phải là người am hiểu nhất (nhưng với điều kiện là trung thực, chứ không phải là nói...dóc!), rồi đến người đã sử dụng (mà lại có nhiều loại máy nên có thể đúng trong vài trường hợp mà lại không đúng trong trường hợp khác.)
2) Ý em muốn hỏi là kinh nghiệm sử dụng máy như thế nào cho hiệu quả. Chứ ai không biết là máy khác người. Cụ thể là có bạn nào đã dùng và cảm thấy thành công hay mất thì giờ (và dĩ nhiên là tốn tiền) thì chia sẻ với mọi người.
3) Vả lại, chơi là khác, tập là khác. Chơi dĩ nhiên là phải chơi với người, chứ ai chơi với...máy! Vả lại mình cũng không đồng ý hẳn ý kiến cho rằng (là nói chuyện tập) thì chắc chắn là người huấn luyện hơn hẳn máy. Thứ nhất, đâu phải dễ kiếm được đúng ông thầy dạy đúng (đúng thôi nhé chưa nói là giỏi), mà kiếm được thì liệu có tiền đủ trả cho ổng hay không, chưa nói ổng có chịu dạy cho mình không!
Theo mình thì bạn phải học thầy và nếu có điều kiện thì nên mua máy để luyện tập thêm. Học thầy để có kỹ thuật cơ bản và kể cả nâng cao, còn máy sẽ giúp mình thực hành tốt những kỹ thuật thầy dạy. Ví dụ: một tuần bạn học thầy khoảng 1 giờ thôi (để tiết kiệm chi phí) và chỉ học chuyên một kỹ thuật nào đó (như đánh đều), thời gian còn lại trong tuần luyện đánh đều với máy. Hôm sau gặp thầy đánh đều vài cái để thầy xem lại kỹ thuật, nếu lỡ có sai thì thầy sẽ sửa kịp thời. Sau đó lại học tiếp kỹ thuật khác. Nói tóm lại trong quá trình tập luyện với máy cần có thầy hướng dẫn, tránh tình trạng chỉ tập với máy nếu lỡ động tác sai thành thói quen thì rất khó sửa. Ngoài ra học với thầy theo từng kỹ thuật, kỹ thuật nào hoàn thiện rồi mới học sang kỹ thuật khác. Đó là kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ.

congcong73

Đại Tá
Thì mình cũng đang nói xoáy xuống mà.mình đã làm loại 2 motơ và đã xem các loại máy ngoại ở các clb .thực tế không có máy nào làm được chức này. Nếu bạn làm được thì giải thích nguyên lý cho mình mở rộng tầm mắt vậy
mình trao đổi ngay từ đầu đó. Học thầy+ luyện máy. Còn trung thực hay...dóc! Cần phải xem thực tế thôi.
chỉ thấy máy mình mức xoáy ace thấy tốt. Còn có ae mua máy của ae trên org rồi lại nhờ mình sử cái nòng và mức xoáy.
Dóc tí vậy cho vui! Kakaka!!!!

Ma_Wenge

Đại Uý
Bạn có điều kiện thì mua đi! Chuyện tập với máy và thực chiến khác nhau thì anh em nói rồi! Nhưng theo mình nếu có để tập thêm cơ bản thì càng tốt chứ sao! Nhất là tập bộ chân, giật trái phải và những cú gò. Mình chưa tập với máy lần nào nhưng mình quan sát người khác tập máy nên có nhận xét như thế! Với lại, những ngày mưa gió k đi được thì tự chơi ở nhà cũng tốt mà! Mình có khoảng sân sau nhà, cũng muốn xây cái phòng nhỏ để cái máy tập cho vui mà lần trước đệ trình bà xã bị bác bỏ rồi! Giờ tìm cơ hội khác! Nhắc chút là nếu bạn gái bạn không thích thể thao, không thích bóng bàn thì bạn hãy mua máy trước rồi hãy cưới! :D

dungatvt

Thượng Tá
Bạn có điều kiện thì mua đi! Chuyện tập với máy và thực chiến khác nhau thì anh em nói rồi! Nhưng theo mình nếu có để tập thêm cơ bản thì càng tốt chứ sao! Nhất là tập bộ chân, giật trái phải và những cú gò. Mình chưa tập với máy lần nào nhưng mình quan sát người khác tập máy nên có nhận xét như thế! Với lại, những ngày mưa gió k đi được thì tự chơi ở nhà cũng tốt mà! Mình có khoảng sân sau nhà, cũng muốn xây cái phòng nhỏ để cái máy tập cho vui mà lần trước đệ trình bà xã bị bác bỏ rồi! Giờ tìm cơ hội khác! Nhắc chút là nếu bạn gái bạn không thích thể thao, không thích bóng bàn thì bạn hãy mua máy trước rồi hãy cưới! :D
Tập cho bạn gái hoặc bà xã chơi bóng bàn, có người chơi cùng khỏi phải mua máy.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bác cứ hình dung máy có một mô tơ làm quay một bánh xe bằng cao su. Bánh xe tiếp xúc với quả bóng. Khi bánh xe quay thì sẽ bắn quả bóng đi. Do chỉ tiếp xúc một bên quả bóng nên nếu bánh xe nằm dưới bóng sẽ tạo xoáy xuống, nằm trên bóng sẽ tạo xoáy lên, nằm bên hông bóng sẽ tạo xoáy ngang. Bạn chỉ cần xoay nòng bắn (thay đổi vị trí bánh xe) để tạo ra các dạng xoáy xuống, lên, ngang, ngang lên, ngang xuống, ... Do đó muốn bóng xoáy nhiều thì phải tăng tốc độ quay của bánh xe, đồng nghĩa với việc bóng sẽ đi nhanh hơn. Không thể tạo xoáy nhiều mà bóng chậm được, trừ khi máy có 2 mô tơ (2 bánh xe) quay ngược chiều nhau.

Bạn nói đúng chỉ duy nhất câu cuối 2 bánh xe quay ngược chiều nhau là không rõ nghĩa ! ta nên diễn đạt là 2 bánh xe quay cung chiều nhau một cái nhanh 1 cái chậm, Cái nhanh để tạo xoáy còn cái chậm nhằm hãm bớt xoáy và tạo lực đẩy.

Vấn đề một số máy tập tạo quả xoáy xuống không thật là do người sử dụng chưa nắm rõ nguyên lý tạo ra đường bóng nên thiết lập sai dẫn đến bóng sang có đường bóng không đúng như mình nghĩ.

Hiệp sẽ giải thích cho các bạn như sau :

1 - Bánh xe bắn bóng CHÍNH sẽ làm nhiệm vụ tạo ra 2 lực là lực tạo xoáy và lực đẩy ( nếu bánh xe này nằm dưới ). Như vậy bóng ra sẽ có độ xoáy ngang với quả cắt khá nặng, có độ vòng cung cao trong bóng bàn thường gọi là quả chém vào đít bóng . Vì bánh xe tiếp vào điểm 6h. Và ngược lại nếu nằm trên bánh xe tiếp vào điểm 12h - sẽ tạo ra đường bóng tương tự như quả giật moi ( Đó là ý chính thực tế còn cần giải nghĩa kỹ hơn ).

2 - Bánh xe bắn bóng PHỤ ( bánh xe thứ 2 ) có nhiệm vụ chính là tạo lực đẩy và hãm bớt xoáy - Nguyên lý hãm xoáy là bánh xe này sẽ tạo xoáy ngược lại với bánh xe CHÍNH nhưng với độ xoáy ít hơn mà vẫn tạo ra lực đẩy cùng hướng với bánh xe CHÍNH nên tăng được lực đẩy. Nếu 2 bánh xe quay cùng tốc độ thì sẽ chiết tiêu hết xoáy và chỉ tạo ra lực đẩy max mà thôi - tương đương quả bạt chuội mà thôi.

3 - Từ phân tích trên ! với máy của HIEPASC sẽ để 1 motor CHÍNH quay max và motor PHỤ điều chỉnh được tốc độ. Kết hợp với 1 chiết áp chỉnh tăng giảm cùng lúc cả 2 motor CHÍNH và PHỤ để tạo ra quả đánh Xa - Gần ; Mạnh - Nhẹ. ...

* - Để phân tích kỹ hơn thì khá dài nhưng để các bạn có thể điều chỉnh máy phù hợp Hiệp tạm phân tích đến vậy ! chúc các bạn vui vẻ !

BH2H

Binh Nhì
máy bắn bóng là một cái MÁY !
nếu bạn bắt đầu tập thì theo mình bạn theo khóa huấn luyện đồng thời mua máy.
các động tác cơ bản khi được hlv hướng dẫn ở lớp về nhà có máy bạn ôn lại thì sẽ tiến bộ rất nhanh.
nếu không có cơ bản thì tập với máy chỉ tăng cường thể lực chứ khó nâng cao trình độ.
Cái này chuẩn

Bình luận từ Facebook