MỚI TẬP QUẢ THUẬN TAY, CÁC BÁC CHO Ý KIẾN VỚI

Heo con

Đại Tá
e cũng mới tập chơi, thấy bác mới oánh mà 750/900 quá ngon, tiếc là chưa dành được tiền mua amustar giống bác
Mình mua cũ á, cây này năm 2008 cũng ngon vì mình xem video clip thích Amultart chứ nghe nói cây này khó thuần lắm nhất là bất kham với những người mới tập BB. Bạn @archer có cây Inner ZLC ngon đó, múc đi @hungcklc

hungcklc

Trung Sỹ
Mình mua cũ á, cây này năm 2008 cũng ngon vì mình xem video clip thích Amultart chứ nghe nói cây này khó thuần lắm nhất là bất kham với những người mới tập BB. Bạn @archer có cây Inner ZLC ngon đó, múc đi @hungcklc
dạ, e đang dành tiền ạ, hôm vừa rồi e mua cây Timoboll alc của Phobongban về chơi rồi. mới chơi nên e cũng hay theo dõi học hỏi bóng bàn, hiện tại đang bị thích cây Amultart giống a hì, thân :D

Heo con

Đại Tá
dạ, e đang dành tiền ạ, hôm vừa rồi e mua cây Timoboll alc của Phobongban về chơi rồi. mới chơi nên e cũng hay theo dõi học hỏi bóng bàn, hiện tại đang bị thích cây Amultart giống a hì, thân :D
hii cứ chơi tùm lum tùm la cho vui có sao đâu hehehe. Chơi hẳn 2 cây hả. Riêng mình nghĩ chơi quen cây nào thì chơi loại ấy thôi. Đổi tùm lum mất cảm giác nên chơi luôn Amultart khi mới biết môn bb

hungcklc

Trung Sỹ
hii cứ chơi tùm lum tùm la cho vui có sao đâu hehehe. Chơi hẳn 2 cây hả. Riêng mình nghĩ chơi quen cây nào thì chơi loại ấy thôi. Đổi tùm lum mất cảm giác nên chơi luôn Amultart khi mới biết môn bb
vâng, tiếc rằng trình e cũng gà quá, nên không dám dùng cây mạnh ngay sợ không tập được cơ bản và mất cảm giác bóng theo lý thuyết diễn đàn (cái này e chịu khó đọc), nếu mua thì chỉ để ngắm sau luyện dần dần lên, bác @Heo con có điều kiện tập với máy bắn bóng như này chắc nhanh lên tay lắm. em ở lào cai xa quá, không đến luyện cùng bác thì tốt

hungcklc

Trung Sỹ
e năm nay 33t chắc chơi cũng không giỏi được, chỉ để lấy toát mồ hôi cho sướngi theo phong trào cơ quan được khoảng 4 tháng nay, chẳng là xếp mới mua về 3 cái bàn bóng cho ae chơi, trước chỉ chơi đá bóng và cầu lông nhàng nhàng thôi a ạ, chiều rảnh e quay clip up cho vui hì

Trạng .... CÁ

Đại Tá
À, bác nào tinh mắt thật, nhìn thấy Amult, em thì chịu chết, em chả biết vợt nào với vợt nào.

Bác @Heo con cứ chịu khó tập đi, em nghiệm ra là chỉ có đúng kỹ thuật thì mới vào bàn có sác xuất cao, thành ra nghĩ rằng đỡ vào bàn với sác xuất cao sẽ đúng kỹ thuật, vì vậy, ở tuổi bác, tập trung vào việc đỡ vào bàn chứ đừng tập trung vào đúng động tác, vì đúng động tác xong thì vẫn phải tập đỡ vào bàn, cảm giác bóng, thành ra dùng cái gì quen thuộc, gần gũi để học cảm giác bóng là nhanh nhất, đó là quan điểm của em khi hướng dẫn bác.

phuongnguyen

Đại Tá
quá đam mê, nhưng em khuyên bác Heo 1 điều, nên sắp lịch tập vừa phải thôi. 1 động tác( phai hay trai..) khoang 30p hoac thấy ê ê là phai ngừng tay , nghỉ tí. Vừa nhập môn ham quá ., dập quá sức >>> chuyển qua đau khuỷu tay , ống tay thì lúc đấy tạm ngưng bb và uống cafe phai bưng ly bằng tay còn lại( vì tay này cầm k nổi cái ly nữa).
Mình đã bị và cảm thấy hối lắm, mãn tính rồi.

Heo con

Đại Tá
quá đam mê, nhưng em khuyên bác Heo 1 điều, nên sắp lịch tập vừa phải thôi. 1 động tác( phai hay trai..) khoang 30p hoac thấy ê ê là phai ngừng tay , nghỉ tí. Vừa nhập môn ham quá ., dập quá sức >>> chuyển qua đau khuỷu tay , ống tay thì lúc đấy tạm ngưng bb và uống cafe phai bưng ly bằng tay còn lại( vì tay này cầm k nổi cái ly nữa).
Mình đã bị và cảm thấy hối lắm, mãn tính rồi.
gì ghê vậy bác @phuongnguyen , tập mà cũng mãn tính hả. chắc tập ít lại quá hic

Heo con

Đại Tá
À, bác nào tinh mắt thật, nhìn thấy Amult, em thì chịu chết, em chả biết vợt nào với vợt nào.

Bác @Heo con cứ chịu khó tập đi, em nghiệm ra là chỉ có đúng kỹ thuật thì mới vào bàn có sác xuất cao, thành ra nghĩ rằng đỡ vào bàn với sác xuất cao sẽ đúng kỹ thuật, vì vậy, ở tuổi bác, tập trung vào việc đỡ vào bàn chứ đừng tập trung vào đúng động tác, vì đúng động tác xong thì vẫn phải tập đỡ vào bàn, cảm giác bóng, thành ra dùng cái gì quen thuộc, gần gũi để học cảm giác bóng là nhanh nhất, đó là quan điểm của em khi hướng dẫn bác.
Cảm ơn bác @Trạng .... CÁ nha, chắc phải tập đều đều quá chứ dạo này tập hơi hăng, 5h chiều đến 9h đêm, khỏe như trâu bác ạ

Heo con

Đại Tá
e năm nay 33t chắc chơi cũng không giỏi được, chỉ để lấy toát mồ hôi cho sướngi theo phong trào cơ quan được khoảng 4 tháng nay, chẳng là xếp mới mua về 3 cái bàn bóng cho ae chơi, trước chỉ chơi đá bóng và cầu lông nhàng nhàng thôi a ạ, chiều rảnh e quay clip up cho vui hì
Sếp tuyệt quá nhỉ @hungcklc ở PY thì tập chơi hii

dokhoa33

Đại Tá
Thêm dẫn chứng cho bác @Heo con .

Ở Hoàng Sâm có anh Cường good, chả có quả đánh gì, trái bạt 50/50, phải giật theo kiểu moi vợt dựng đứng, cao thấp đều thế hết, bạt theo kiểu đập ruồi, nhưng chặn thì mấy ông C còn phải nể.

Em có trái có phải, tầm @ngochan84 không chấp được nhưng gặp em thì cứ đi nhanh, thế mà anh Cường good bỏ em 2 quả em chả có cửa gì.

Bác biết chặn nó lợi hại thế nào rồi chứ ạ.

Em không chỉ dạy bác chặn, em bảo bác chặn để lấy cảm giác bóng, sau khi chặn ngon rồi, chuyện đánh BH FH nó đơn giản ấy mà, động tác tay nó theo chân, có tay đánh mà không có chân thì chỉ ở E thôi, nhưng chặn tốt thì Tuấn Nam Định là điển hình (tất nhiên đừng mong như Tuấn Nam Định vì nó tập tuyển).

Em nhớ hồi đi off Việt Trì hay sao ấy, Tuấn Nam Định nó nói rất thật, khi đó nó A rồi, nó bảo em mới tập công BH thì phải, vì các anh bảo đánh chặn thì hay rồi, nhưng chưa đẹp, phải biết tấn công nữa thì mới đẹp.

Such is life :p
cái lý thuyết chặn của bác e hiểu, và e đang rất hiểu cái từ cảm giác bóng nhưng cho e hỏi là nên đoi công thuần và học các đong tác cơ bản trc roi mới học chặn đẩy hay học chặn đẩy luôn???

Trạng .... CÁ

Đại Tá
cái lý thuyết chặn của bác e hiểu, và e đang rất hiểu cái từ cảm giác bóng nhưng cho e hỏi là nên đoi công thuần và học các đong tác cơ bản trc roi mới học chặn đẩy hay học chặn đẩy luôn???
Dang nang may PC len Win 10 danh phai dung em X61 cui bap nay vay, ngai loi laptop. Dang cai Unikey ma mai chua load xong, chan qua

pri-an

Trung Uý
Bác biết TUẤN Nam Định lên A nhờ gì không, nhờ chặn đó ạ, bởi vì muốn công thì dễ, vì khi đó mình chủ động, mà chưa biết chơi, chờ bao giờ mới được chủ động, toàn bị động, mà bị động thì phải đỡ, nên đỡ được tự nhiên hết bị động. Đánh được thì đẹp, nhưng đánh được thì vẫn thua như thường, vì làm gì có bóng mà đánh. Cái sai lầm của anh em mới chơi chính là cứ đi tìm cách đánh, học tấn công, em biết đánh tí ti rồi, em mới biết, nếu xưa ai dạy em thủ, thì giờ chắc em lên D rồi.

Muốn đỡ được, thì cảm giác bóng phải tốt, mà E hay D hay C muốn lên hạng chính là phải lên được cảm giác bóng, vì vậy, từ trước đến giờ, chúng ta toàn trồng chuối ngược, vì toàn làm theo cảm quan, làm theo những người ngày xưa vẫn làm, mà chả bao giờ hỏi TẠI SAO LẠI THẾ ?

Khi bác biết thủ rồi, tức là cảm giác bóng trong không gian và bàn tốt rồi, bác đánh dễ lắm, dễ hơn đỡ nhiều, thế thì thằng nào cứ ngang bác, bác đỡ cho nó chán, rồi làm cái bẹp, đi nhặt bóng đi cu, mà hơn hết những người ngang, thì bác lên trình rồi đó.

Em không được học hành tử tế, toàn lọ mọ tự xử, thành ra, lý luận hơi ngu tí, các bác cứ chém ....:p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Ngon rồi, đã cài xong Unikey.

Thực ra chỉ có bác @Heo con là phải dạy thế, tuổi đã lớn, không có thầy chỉ trực tiếp.

Về cơ bản thì vẫn thế, @dokhoa33 đã đi học thầy chưa, lúc đầu thầy dạy đôi công, thử nghĩ lại xem đó là đánh hay đỡ, mình nghĩ là đỡ, đỡ và đỡ, vì lúc đó đã biết đánh đâu mà đánh.

Thầy cũng dậy đỡ đầu tiên, chỉ có điều là thầy chỉ đúng cho cách tiếp xúc bóng nên nó giống đánh thôi, chứ là đỡ, nên thực ra tất cả chúng ta học đỡ trước khi học đánh, vì đỡ mới có cảm giác, chứ đánh thì đã có cảm giác về bóng (trong không gian, so với bàn, ....) mà đánh được.

Nhưng sau đó mới là vấn đề, sau khi chúng ta đỡ được rồi, để giữ học viên, để học viên hứng thú, để ... thì thầy dậy đẩy tay lên, thành đánh. Và về sau cũng quên luôn cú đỡ, chỉ biết đánh, không biết đỡ.

Thực ra, đến giờ, mình nghĩ rằng rất ít người dưới trình E lại có cảm giác bóng, vì nếu có cảm giác bóng thì phải đỡ được, nhưng dưới E có ai đỡ đâu, toàn nhăm nhăm fang phập, BH FH, thành ra càng ngày cảm giác bóng càng ít, đánh theo thói quen là chính.

Mình nghĩ là tùy từng người, nhưng mình đến giờ vẫn ủng hộ học chặn TRÁI PHẢI đầy đủ, chịu được giật, kê được xoáy, còn công cùng lắm nên học quả bạt, và chỉ nên học đến bạt. Khi nào bạt tốt rồi, kê đỡ chặn tốt rồi, vài buổi có thầy là biết giật liền, chứ học ngược lại thì mất thời gian hơn rất nhiều

pri-an

Trung Uý
Bác nói thế là bác chưa hiểu hết vấn đề rồi, cảm giác bóng chính là khả năng định hướng, xác định tương quan giữa bóng, bàn và chân tay đó ạ. Khi bóng sang, nếu xoáy lên, đập bàn xong nó sẽ đi như thế nào, quỹ đạo chính xác là gì, bóng xoáy xuống thì thế nào, bóng xoáy ngang thì thế nào, xoáy nhiều thế nào, xoáy ít đi như thế nào, đó chính là cảm giác bóng đó ạ, chứ còn nó đã ăn vào mặt vợt rồi, thì đó không còn là cảm giác như, mà là sự phản ứng rồi ạ. Mà không có cảm giác thì mọi phản ứng đều sai ạ :p
Té ra bác Tr. hiểu nhầm thiện ý của mình rồi.

Last edited:

Bình luận từ Facebook