Mặt H3 của tôi bị sao vậy ?

Backhander

Binh Nhì
Chỉ sau 01 tháng sử dụng,không dùng hóa chất lau mặt vợt, không tuned, không để gần nguồn nhiệt,.... sau khi đánh chỉ lau lại bằng mút thấm nước và để nơi thoáng cho khô rồi cất ngay vào bao, tôi bảo quản khá kỹ nhưng mặt H3 của tôi bị những vết ố rất khó chịu, nó không giống như bị dính keo (trước nay tôi chỉ dùng keo sữa) nó giống như bị chảy lớp cao su bề mặt, dùng kính lúp soi có thể thấy cả dấu vân tay in trên mặt vợt. Dây là lần thứ 2 sử dụng mặt tàu, lần trước là mặt Dawei cũng bị giống y thế này, tôi cứ nghĩ là do mình phơi ở cửa sổ vô ý bị nắng rọi vào,lần này tôi đã đề phòng nắng rọi vào nhưng cuối cùng vẫn bị. Bạn nào có kinh nghiệm bảo quản mặt vợt cho tôi biết là măt H3 của tôi bị cái gì mà ra nông nỗi này để phòng tránh, Xin cám ơn trước

Những mặt loại này anh không nên lau bằng mút và không nên dùng nước thường để lau. Thay vào đó sau vài quả đánh anh nên hà hơi vào mặt vợt và lau bằng chính bàn tay của mình. Sau khi đánh anh nên dùng một miếng film nhựa mỏng phủ lên bề mặt. Bằng cách đó mặt vợt của anh sẽ giữ được bề mặt láng đều. Chúc anh thành công.

docmaorg

Đại Tá
Những mặt loại này anh không nên lau bằng mút và không nên dùng nước thường để lau. Thay vào đó sau vài quả đánh anh nên hà hơi vào mặt vợt và lau bằng chính bàn tay của mình. Sau khi đánh anh nên dùng một miếng film nhựa mỏng phủ lên bề mặt. Bằng cách đó mặt vợt của anh sẽ giữ được bề mặt láng đều. Chúc anh thành công.

Chuẩn ko phải chỉnh luôn.( này thì 30 ký tự)

trin_hoa_an

Trung Uý
Chỉ sau 01 tháng sử dụng,không dùng hóa chất lau mặt vợt, không tuned, không để gần nguồn nhiệt,.... sau khi đánh chỉ lau lại bằng mút thấm nước và để nơi thoáng cho khô rồi cất ngay vào bao, tôi bảo quản khá kỹ nhưng mặt H3 của tôi bị những vết ố rất khó chịu, nó không giống như bị dính keo (trước nay tôi chỉ dùng keo sữa) nó giống như bị chảy lớp cao su bề mặt, dùng kính lúp soi có thể thấy cả dấu vân tay in trên mặt vợt. Dây là lần thứ 2 sử dụng mặt tàu, lần trước là mặt Dawei cũng bị giống y thế này, tôi cứ nghĩ là do mình phơi ở cửa sổ vô ý bị nắng rọi vào,lần này tôi đã đề phòng nắng rọi vào nhưng cuối cùng vẫn bị. Bạn nào có kinh nghiệm bảo quản mặt vợt cho tôi biết là măt H3 của tôi bị cái gì mà ra nông nỗi này để phòng tránh, Xin cám ơn trước
View attachment 2420View attachment 2421

Đây là triệu chứng thường gặp khi để h3 tiếp xúc với ko khí mà vẫn còn dấu vân tay. Khi bị khô nó như vậy. Bạn thử dùng một chút dầu ăn và 1 miếng mút bọt biển càng mềm càng tốt. Dầu ăn 1 giọt, lấy mút bọt biển thoa đều nhanh, ,mạnh chút, tập trung vào chỗ bị vấn đề. Trc mình bị vậy và thấy thành công.

Ngoài ra mình cũng đồng ý với cách giải quyết của các bác ở trên, nhưng hơi lâu chút.

Có môt thứ nữa mình cũng mới biết đc có một loại dầu của phụ nữ, khá nhẹ tẩy khá sạch mà ko ảnh hưởng nhiều đến mút. Để mình tìm lại rồi post lên cho bác thấy.

Tránh hiện tượng này, bác nên dùng miếng màng bọc thức ăn, vì ở nó có chút dầu, chống bay hơi nước, giữ ẩm cho miếng mút. Mút tàu nên tránh tiếp xúc với không khí bác à.

viscaria

Binh Nhất
cứ mang ra phang cho ra mồ hôi rồi lấy lau liên tục vài bữa là lại bóng lừ ngay thôi mà bạn (chịu khó lau bằng mồ hôi thôi nhé, tuyệt đối không dùng nước)

Backhander

Binh Nhì
Đây là triệu chứng thường gặp khi để h3 tiếp xúc với ko khí mà vẫn còn dấu vân tay. Khi bị khô nó như vậy. Bạn thử dùng một chút dầu ăn và 1 miếng mút bọt biển càng mềm càng tốt. Dầu ăn 1 giọt, lấy mút bọt biển thoa đều nhanh, ,mạnh chút, tập trung vào chỗ bị vấn đề. Trc mình bị vậy và thấy thành công.

Ngoài ra mình cũng đồng ý với cách giải quyết của các bác ở trên, nhưng hơi lâu chút.

Có môt thứ nữa mình cũng mới biết đc có một loại dầu của phụ nữ, khá nhẹ tẩy khá sạch mà ko ảnh hưởng nhiều đến mút. Để mình tìm lại rồi post lên cho bác thấy.

Tránh hiện tượng này, bác nên dùng miếng màng bọc thức ăn, vì ở nó có chút dầu, chống bay hơi nước, giữ ẩm cho miếng mút. Mút tàu nên tránh tiếp xúc với không khí bác à.

Cám ơn các bác nhiều,mai tôi sẽ thử cách của bác trin_hoa_an, cái mặt H3 láng bóng vậy mà bị các vết ố trông thật chán, tôi cứ nghĩ là nó bị chảy lớp cao su bề mặt, nếu vậy thì hết cứu rồi, vì tánh tôi rất kỹ, sau khi đánh xong về đến nhà là tôi phải vệ sinh thật sạch, khô vợt mới bỏ vào bao vợt, không ngờ H3 khó chịu vậy, tôi xài nhiều mặt Nhật, Đức đủ cả mà chưa bao giờ bị vậy nên không có kinh nghiệm, nhưng mà mặt vợt dính mồ hôi rồi mình không vệ sinh mà còn ép miếng phim lên nữa vẫn không sao hả các bác, tôi thấy hơi khó chịu vì nó nhớp nhớp, sao sao ấy, tôi lại ra mồ hôi nhiều nữa chứ, hix !
Xin cám ơn
BH

trin_hoa_an

Trung Uý
Cám ơn các bác nhiều,mai tôi sẽ thử cách của bác trin_hoa_an, cái mặt H3 láng bóng vậy mà bị các vết ố trông thật chán, tôi cứ nghĩ là nó bị chảy lớp cao su bề mặt, nếu vậy thì hết cứu rồi, vì tánh tôi rất kỹ, sau khi đánh xong về đến nhà là tôi phải vệ sinh thật sạch, khô vợt mới bỏ vào bao vợt, không ngờ H3 khó chịu vậy, tôi xài nhiều mặt Nhật, Đức đủ cả mà chưa bao giờ bị vậy nên không có kinh nghiệm, nhưng mà mặt vợt dính mồ hôi rồi mình không vệ sinh mà còn ép miếng phim lên nữa vẫn không sao hả các bác, tôi thấy hơi khó chịu vì nó nhớp nhớp, sao sao ấy, tôi lại ra mồ hôi nhiều nữa chứ, hix !
Xin cám ơn
BH

Nên có 1 chút mồ hôi để làm ẩm miếng mút, bản thân trong mồ hôi có chút dầu. Chính cái đó có tác dụng bảo vệ miếng mút như cái dầu ăn ở trên mình nói. Dùng mút tàu và thêm firm thì cá nhân thấy hơi cực, vì firm cần phải giữ sạch hạn chế dính bụi trong khi đó mút tàu cũng dính. Thành ra firm phải rửa sạch bằng nứoc lạnh, Mút tàu thì mồ hôi liên tục, và hạn chế nhiều vì dư quá dễ gây mốc mút.

Bác dùng cẳng tay mà lau mút vì chỗ đó da mềm nhất, lại thẳng nên hạn chế được vùng da sần sùi ở bàn tay làm hại mút nếu dùng nó để lau mút. ^^!.

Mình bỏ mút tàu được 2 cũng gần 2 năm rồi. Nói nôm na là ko đủ nhiệt để theo nó. ^^!. Chơi mút tàu vẫn có cái hay của nó và rất thú vị, theo em bác có sức khỏe thì nên chơi. ( nhớ đúng động tác chút ^^).

Mút tàu bề mặt tacky khá cao cũng rất là đặc trưng và đặc biệt chịu tác động bởi nhiệt độ. Vì vậy bác nên chú ý về nhiệt độ để bảo vệ miếng mút. Phù hay không ngoài lối chơi, chất lượng miếng mút từ nguồn sx thì nhiệt độ cũng đóng vai trò quan trọng bác à. ^^!.

Chúc bác thành công với những trải nghiệm mới!

Backhander

Binh Nhì
Hi
Đã làm thử cách của Trin_hoa_an, nhỏ 01 giọt dầu ăn, dùng miếng mút mềm tô đều sau đó cọ xoay tròn vào chỗ bị ố càng lúc càng tì mạnh, đã làm mấy lần,mỗi lần hơn 5 phút,.... nhưng vẫn không thể xóa các vết ố trên mặt vợt, không một chút nào ố thêm cũng như bóng hơn, không có dấu hiệu gì cho thấy có tác dụng !, có thể H3 của tôi bị nặng rồi !, chắc để thử dùng tay với mồ hôi xoa một thời gian xem sao !.
Qua việc này tôi cũng tìm hiểu trong mồ hôi người lại chứa một số hóa chất như amoniac, acid béo,... mà amoniac lại có tính kiềm cao nên khả năng nó tác dụng với acid béo để sinh cái gì gì đấy ố ố trên mặt vợt ????!!!!! ngoài ra amoniac cũng được ứng dụng trong tẩy nhựa cao su, vì vậy mọi người khuyên nên dùng mồ hôi lau mặt vợt tàu có khả năng là "rất khoa học" đấy nhỉ !,hi...hi
Chỉ là nghi ngờ, suy luận thôi, mấy anh/chị kỹ sư hóa có xem bài thì chém nhẹ chút nhé,hi...hi
BH

trin_hoa_an

Trung Uý
Hi
Đã làm thử cách của Trin_hoa_an, nhỏ 01 giọt dầu ăn, dùng miếng mút mềm tô đều sau đó cọ xoay tròn vào chỗ bị ố càng lúc càng tì mạnh, đã làm mấy lần,mỗi lần hơn 5 phút,.... nhưng vẫn không thể xóa các vết ố trên mặt vợt, không một chút nào ố thêm cũng như bóng hơn, không có dấu hiệu gì cho thấy có tác dụng !, có thể H3 của tôi bị nặng rồi !, chắc để thử dùng tay với mồ hôi xoa một thời gian xem sao !.
Qua việc này tôi cũng tìm hiểu trong mồ hôi người lại chứa một số hóa chất như amoniac, acid béo,... mà amoniac lại có tính kiềm cao nên khả năng nó tác dụng với acid béo để sinh cái gì gì đấy ố ố trên mặt vợt ????!!!!! ngoài ra amoniac cũng được ứng dụng trong tẩy nhựa cao su, vì vậy mọi người khuyên nên dùng mồ hôi lau mặt vợt tàu có khả năng là "rất khoa học" đấy nhỉ !,hi...hi
Chỉ là nghi ngờ, suy luận thôi, mấy anh/chị kỹ sư hóa có xem bài thì chém nhẹ chút nhé,hi...hi
BH

Mút của mình cách đây 2 tháng mình cũng thử bằng dầu ăn hướng dưong thấy có kết quả. Trong trường hợp của bác có lẽ mặt để bị khô lâu quá. Kiểu này chắc chịu khó hà hơi, lấy chút mồ hôi lau. Nhưng để hồi phục thì mình nghĩ là hơi lâu bác ợ. ^^!.

Cách thứ 2 của bác thì đúng thật là bá đạo hehe, chả lo ai mượn vợt, lại tha hồ đánh dấu địa bàn^^!

MaiXuanViet

Moderator
Hi
BH

Mút Tàu kị nhất là ra gió lâu. Giờ bác cứ lau bằng mồ hôi ở cẳng tay thử xem, em nghĩ 1 thời gian nó sẽ bóng trở lại. Đúng thật là hơi lâu, nhưng chắc chẳng có cách nào tức thời để mà nó bay vết bẩn đi đâu bác. ^^

vanuc

Đại Tá
Hi
BH

Bạn chưa biết bảo quản mặt rồi, cứ mua thêm vài mặt khác và làm thử theo lời mọi người thì sẽ có chút kinh nghiệm đó.......... Lau mặt vợt H3 bằng mồ hôi chỉ trong trận đấu thôi, xong trận phải rửa qua nước sạch, vẩy khô và lắp tấm film bảo quản ... mặt vợt sẽ bóng và dính, khi mặt vợt bị như bác là hỏng nặng rồi khó phục hồi lắm..........

bachikho

Đại Tá
trong trận lau mồ hôi, khi nghỉ lau bằng nước lã với mút, để khô dán film, vẫn làm thế mà cái mặt nào cũng bóng, chả ố bao h cả, hay mặt của các bác xịn (NT, pro) mới ố nhỉ, mặt của tui là hàng mk sportmart

Backhander

Binh Nhì
Bạn chưa biết bảo quản mặt rồi, cứ mua thêm vài mặt khác và làm thử theo lời mọi người thì sẽ có chút kinh nghiệm đó.......... Lau mặt vợt H3 bằng mồ hôi chỉ trong trận đấu thôi, xong trận phải rửa qua nước sạch, vẩy khô và lắp tấm film bảo quản ... mặt vợt sẽ bóng và dính, khi mặt vợt bị như bác là hỏng nặng rồi khó phục hồi lắm..........

Oái ! lại rửa bằng nước nữa hả ?!:confused:
BH

MaiXuanViet

Moderator
Oái ! lại rửa bằng nước nữa hả ?!:confused:
BH

Theo mình thì trong lúc đánh và đánh xong bạn cứ lau bằng mồ hôi rồi để ráo xong cất vào bao. Mình nghĩ không nên dùng 2 miếng film ốp mút, chỉ cần lấy miếng giấy bìa trong các miếng mút cắt ra đậy mặt vợt lại để mặt vợt không bị cọ vào thành bao thôi. Nhiều khi miếng film hay mặt vợt còn chưa sạch hẳn mà lại ốp vào thì nó hằn dấu lên mút luôn.

dragonlinh

Thượng Sỹ
Nhà iem mới xài mặt tàu được 6 tháng, cũng đã bị như nhà bác này 2 lần:
Lần 1: dùng nước lau mặt vợt. Cái này có cái hay là dùng nước lau mặt vợt, nhưng ko lau khô ngay mà cứ để ướt vậy, lúc nào chơi mới dùng tay để lau khô, khi đó mặt vợt rất bóng và dính. Nhưng có lần em làm vậy, nhưng do công việc nên vài hôm không chơi, đến hôm lôi ra chơi thì ôi thôi cứ như tranh sơn dầu. Iem để kệ, cứ chơi, quá trình chơi lau bằng mồ hôi ở cẳng tay. Cỡ 1 tuần thì hết.
Lần 2: vụ trên vừa tai qua nạn khỏi thì lại bị vụ lau bằng mồ hôi, nhưng lại ẩu không lau khô luôn, quăg đấy qua đêm, chiều hôm sau sờ đến vợt thì ôi thôi, cũng như lần trước. Đến nay 1 tuần rồi, cứ lau bằng mồ hôi quá trình chơi, nhưng mới chỉ đỡ được 6 - 7 phần thôi.
Chia sẻ với các bác.

tiachop

Thượng Tá
Hồi trước em từng dùng 2 miếng H3 Pro, cũng dùng mồ hồi lau, rồi dùng nước sạch rửa thì cũng được cỡ 6 tháng, thì thứ nhất là mặt hết chất dính, nhìn nó cũ, thô rám, sần sùi và cuối cùng là ra đi. Tháng 10 năm ngoái đi Hà Nội, ghé Hỏa châu mua miếng NT về kèm một chai rửa mút Clean Away của Nittaku! Mỗi khi chơi đề dùng mồ hôi lau, cuối giờ đem lau bằng nước rửa Nittaku, hóng ở quạt cho khô, đắp miếng film vào. Em chiến đến tết vừa rồi thì em nó vẫn bám dính, nhìn vẫn mượt mà! Sau tết em bận việc, đắp chiếu em nó, cất vào tủ, đến tuần vừa rồi lôi ra vẫn chiến ngon lành. Em ở Huế khí hậu lúc nóng đinh tai, lúc mưa thối đất, không biết là do nước rửa Nittaku hay tại em ít đánh!

lamhung

Binh Nhì
mình chiến xong dùng miến mút ẩm lau luôn xong dùng miếng mút khô lau luôn.cất vợi vô túi mặt vợt của mình đánh hơn năm vẫn bám dính tốt!!!chút

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
Mồ hôi của một số người chỉ cần lau 1 lần lên miếng mút là hôm sau miếng mút trắng xóa. Mình quen một cậu em rất đam mê mút tàu, chính vì lí do này mà cậu ấy phải bỏ mút tàu
!

Last edited:

Bình luận từ Facebook