Ma sát bóng khi giật

acemjss

Trung Tá
Dạ giống phần dưới hàng chữ Shutterstock chứ phần trên thì thôi :D
Ngồi tư thế này thì gần như mặt mình ngang ngang tầm bàn tới lưới. Muốn líp bóng lên tốt (mạnh và xoáy) bắt buộc phải miết bóng, quất cánh tay, bật cổ tay theo kiểu vụt roi, phụ trợ rất tốt cho quả giật moi gọn gàng, không cần phải quá lên gân lên cốt.
Giống như quả này này chú: Phút 1:05 trở đi

Quả đánh này trước lúc tiếp bóng, phần cẳng tay (forearm) và cổ tay hơi bật (ưỡn) lại sau một chút, rồi phất cánh tay tới, cổ tay miết gập lại, nhưng vẫn đảm bảo giữ nguyên mặt phẳng đánh bóng của vợt. Tức là việc gập cổ tay là thuận theo tự nhiên theo chiều cạnh vợt thẳng với lòng chữ V giữ ngón tay trỏ và ngón tay cái, cũng là đường dọc cẳng tay và không được cản lại đà bay của vợt, đường thẳng này xẻ thẳng vào giữa con chuột bắp tay.
Phút 1:05, tay trái quỳ gối phải mà => tay phải thì quỳ gối trái

acemjss

Trung Tá
Vợt 300gram và bánh xe. Liệu có cải thiện được cú giật ma sát ko nhỉ?

Attachments

1.6 MB · Đọc: 0
    2 MB · Đọc: 0

Trainee

Đại Tá
Phút 1:05, tay trái quỳ gối phải mà => tay phải thì quỳ gối trái

Một đằng nó là bài tập rõ ràng của người ta thì nó là thế, bạn có theo thì theo ko theo thì thôi. Nếu bạn muốn tập ngược đi chút chả sao cả để tập một tình huống khác. Nhưng bài tập cơ bản thì nó là như vậy.
Còn tình huống trong clip này là tình huống thực tế khi đánh bóng, bộ chân, tư thế người khác bài tập kia là bình thường. Clip này đưa lên chủ yếu nói với chú NTBB về cái tay. Còn trong bài tập, mình ngồi xuống rồi, lực phát ra lúc đó từ chân gần như không có nữa.
Ngoài ra rơ của Boll đánh bóng khá đều 2 càng, bộ chân tương đối ngang. Ở Clip này Boll giật bóng ở góc xa phía thuận tay, giật kiểu như dân VN ta chơi quả Tiên ông nhổ củ cải, ngồi xuống rồi bật lên, ít văng lườn.
Quả giật này của Boll ứng với quả giật mà dân ta một số người sau khi giật xong cứ nhấc 1 chân lên hoặc bước lùi lại, rất ít dùng lườn.

Last edited:

conduongs

Đại Tá
Người ta còn chưa hiểu ma sát bóng lúc giật là gì mà anh :D. Bạn chủ thớt mà ở HP thì mình xin dạy free thiết nghĩ 1 tuần biết giật ma sát :D. Còn ở nơi khác thì mình chịu, nói ra bạn chưa chắc hiểu.
Bác có dạy Free không để em theo học với.:(

Hungdshp

Đại Uý
Bác có dạy Free không để em theo học với.:(
Mình cũng ko qua trường lớp đào tạo gì cả, chẳng qua là vì yêu mến môn bóng bàn nên bỏ chút công sức mày mò tìm tòi mà thôi. Bạn ko chê mình xin dạy miễn phí tất cả những gì mình biết, chỉ cần xách vợt mang bóng còn lại ko mất gì cả :D. Mình ở Đồ Sơn - HP bạn nhé.
Thân!

lion

Đại Tá
Thực lòng mà nói, em không thích động tác của Timo Boll mấy, cảm giác nó
hơi bị tù túng, nếu học không khéo sẽ bị xoa ngang bóng. Nhìn tay mà xem,
hầu như toàn để ngang sườn, giật bóng bằng đánh cổ tay là chính, có lẽ áp
dụng động tác này thì bóng sẽ đều nhưng do đà ngắn nên em nghĩ là không
mạnh.

Em vẫn thích kiểu giật bóng của Zhang JiKe, nhìn nó bùng nổ, đà có, gập có,
còn thằng cu họ Fan nó đánh cũng hay không kém.

acemjss

Trung Tá
Thực lòng mà nói, em không thích động tác của Timo Boll mấy, cảm giác nó
hơi bị tù túng, nếu học không khéo sẽ bị xoa ngang bóng. Nhìn tay mà xem,
hầu như toàn để ngang sườn, giật bóng bằng đánh cổ tay là chính, có lẽ áp
dụng động tác này thì bóng sẽ đều nhưng do đà ngắn nên em nghĩ là không
mạnh.

Em vẫn thích kiểu giật bóng của Zhang JiKe, nhìn nó bùng nổ, đà có, gập có,
còn thằng cu họ Fan nó đánh cũng hay không kém.
Muốn học theo tmb có lẽ phải đi chăn ngựa bác nhỉ. Quất nhiều vào đýt ngựa thì cổ tay mới linh hoạt đc như vậy :D

congcong73

Đại Tá
Hay quá. Nhưng mà chai để hơi cao, dùng chai C2 chắc vừa tầm. Vào trận mà bóng cao thế thì em tung 1 cước khói bàn luôn :p.
ma sát! Mình đã tập và thấy được lắm. Sau đó lấy cái ghế cao khoảng 40cm đặt cái chai lên. Ghế cách bàn 1,5-2m cứ thế mà giật vào bàn...

o3ma

Đại Tá
Ới e nhá, e lượn lên đó chơi phát
Sẽ có thông báo trước khi đi khoảng 5-7 ngày để mọi người chuẩn bị và sắp xếp thời gian. Nếu bạn tham gia được thì mời tham dự cho vui, bọn tôi trình gà nhưng tinh thần ham vui và học hỏi thì có thừa.

szlc

Thượng Tá
Sẽ có thông báo trước khi đi khoảng 5-7 ngày để mọi người chuẩn bị và sắp xếp thời gian. Nếu bạn tham gia được thì mời tham dự cho vui, bọn tôi trình gà nhưng tinh thần ham vui và học hỏi thì có thừa.
em cũng gà qué mà....

congcong73

Đại Tá
E chưa tập. Dạo này e đang tập giật bánh xe. Mới tập đc 3 ngày mà đã thấy quả giật hiểu quả hơn rất nhiều
tập theo clip trên theo mình để bóng thấp hơn mặt bàn thì k có bạt đc mà phải ma sát tốt mới lên. Quả vẩy cổ tay ngắn trên bàn cũng ngon ngay. Chỉ cần 2h/ngày là khá lên.

Bình luận từ Facebook