Lý do bạn chọn mặt GAI hoặc mặt LÁNG

thinhnguyen

Đại Tá
Đọc hoài mà ko hỉu thầy ơi... ko biết nó bít e ko hỷ?
Chắc là giờ này thầy đang trong cơn vật vả... 2,3 tuần nửa mới cai đc.hahaha...

thaythuydn

Đại Tá
Đọc hoài mà ko hỉu thầy ơi... ko biết nó bít e ko hỷ?
Chắc là giờ này thầy đang trong cơn vật vả... 2,3 tuần nửa mới cai đc.hahaha...
Đó là xác nhận đơn đặt hàng của mình.Khi nào Paddle palace chuyển hàng về VN nó mới nhận 45 USD của mình.Đúng là mình vật vả chờ đợi.Trong khi chờ đợi mình tập với Antipower và superblock.Cốt Donic ovtcharov rất hợp với Antipower.Trước 75 mình là BS thường trú/resident tại BV Từ dủ.Sau 75-78 mình làm tại BV Hùng Vương TP,nhưng chỉ đi đến Bên Tre và Cần Thơ thôi.Hẹn một ngày mình sẻ ghé thăm quê bạn Đồng Tháp với nhửng hồ SEN nổi tiếng VN.Và mình sẻ hát tặng bạn bài hát :"Hồng ngự mang tên em ".

Last edited:

thinhnguyen

Đại Tá
Hihihi... vậy chừng nào có dịp thì mời thầy ghé đt nhé. Mấy năm trc con có ghé đn, có biết clb đoàn kết và sông thu. Đb có đàm đạo với chú ty. Có dịp sẽ giao lưu với thầy....

biphodt272

Binh Nhất
Bác Thanh Trà ơi. cho em hỏi chút được không ạ. em ở thành phố vinh , em mới 23 tuổi cơ bản em có sẵn đánh chủ yếu là tấn công giật . đợt vừa rồi em có ra với mấy anh em đấu giải diễn đàn hà nội open . thấy mấy anh như Lâm Gai , Huy Gai ( béo béo đen đen ) đánh gai nó phong cách hay quá nên em về quyết định mua gai dùng . lúc đầu em dùng gai tấn công ( gai ngắn ) 388b dawei nhưng đánh nó không ra gì cả . em lên mạng tìm rồi quyết định mua mặt gai dài dr neubauer desperado với mút 0,6 mm . em mới tập đánh nên cũng đang lấy cảm giác bóng . nhưng nhiều lúc họ giao bóng lỏng em hất cứ bị rúc . hất lên quá tay lai bay ra ngoài. nên đánh trận lại cứ phải cắt theo kiểu dựng ngang mặt vợt rồi kéo ngang cứ toàn bị họ bạt lại . họ giao bóng càng xoáy em càng dễ hất. nhất là xoáy xuống. xoáy lên thì hất nhiều lúc nó rúc trong lưới. bác đánh kinh nghiệm nhiều năm bác có thể chỉ cho em đánh gai dài thì lúc hất bóng là nên hất lúc bóng vừa chạm mặt bàn nẩy lên hay là lúc bóng rợt xuống rồi mới hất. vì CLB của em chẳng có ai đánh gai mà họ đánh với em thì họ cũng nản bị bóng em đưa sang lung ta lung tung . tập Rổ thì vẫn tập nhưng em vẫn chưa có cách nào để tập lấy cảm giác bóng của mặt gai. nên giờ bóng cứ ra khỏi bàn là em giật phải hết. :)) vì em quyết tâm luyện gai nên sẽ không chuyển sang mút tuy em vẫn biết em đánh mút sẽ nhanh lên tay hơn :D hihi . mong bác chỉ giáo cho em ít chiêu ạ . với lại bác có biết a Lâm Gai đánh loại gai gì không ạ . hôm anh Lâm Gai cũng có đến CLB em đánh nhưng lúc đấy không nghĩ em sẽ đánh gai nên em cũng k hỏi :D

thaythuydn

Đại Tá
Lâm gai hiện đang dùng gai bán phản xoáy MILKY WAY/NEPTUNE made in China,170 K .Rẻ lắm.Còn các câu hỏi khác của bạn hay đấy,nhưng mình nhường cho Thanh Trà trả lời trước,mình sẻ trả lời sau."Ăn cổ đi trước,Lội nước đi sau' Hehehe...

Tàu Gai

Thượng Sỹ
Bác đánh Monster Classic là gai có masat, nhưng Monster này ko masat khác nhau nhiều lắm?
và hình như bác ở tận ĐàLạt xa thế làm sao đến lấy được?
(Tháng 12/2013 qua, tôi có đến CLB SinhVien Ngã 5 gì đó, ở Dlạt tôi có quen bác Long dẫn đi)
Trước mình đánh Monster classic sau không còn hàng, giờ đánh Monster đã được 2 năm rồi. nên vấn đề đó ko lo

biphodt272

Binh Nhất
Lâm gai hiện đang dùng gai bán phản xoáy MILKY WAY/NEPTUNE made in China,170 K .Rẻ lắm.Còn các câu hỏi khác của bạn hay đấy,nhưng mình nhường cho Thanh Trà trả lời trước,mình sẻ trả lời sau."Ăn cổ đi trước,Lội nước đi sau' Hehehe...
Bác cứ cho em ý kiến . dù sao em cũng thử rồi đúc kết lại . theo em thấy thì đánh gai ko có động tác hay kỹ thuật cơ bản nảo cả. do chính bản thân mình đúc kết nên sở trường và kinh nghiệm thôi ạ. em thì thích đánh theo kiểu tấn công giật phải 2 góc và chặn đẩy Gai 2 góc ngắn dài . giật thì tập cũng tàm tạm nhưng gai thì em mới tập nên còn nhiều cái phải học hỏi ạ

thaythuydn

Đại Tá
Bác cứ cho em ý kiến . dù sao em cũng thử rồi đúc kết lại . theo em thấy thì đánh gai ko có động tác hay kỹ thuật cơ bản nảo cả. do chính bản thân mình đúc kết nên sở trường và kinh nghiệm thôi ạ. em thì thích đánh theo kiểu tấn công giật phải 2 góc và chặn đẩy Gai 2 góc ngắn dài . giật thì tập cũng tàm tạm nhưng gai thì em mới tập nên còn nhiều cái phải học hỏi ạ
gai công bên BH thì mình không có kinh nghiệm.Mình hiện có gai ngắn Killer màu ĐỎ của Dr Neubauer chận bóng bên BH thì tuyệt vời,không sợ bóng ra ngoài.Nhưng bắn revers thì không có lực ,nhưng bóng xịt/disruptive làm đối phương lúng túng.Mình mua 990 K.muốn nhượng lại 500K hoặc "trao đổi tù binh"miếng Soft Anti màu đen của hảng Đại long/giant Dragon mới chưa cắt ..Hảy vào www.drneubauer.com tham khảo nếu quan tâm.
phone 0913413033.

BAC SUP

Đại Tá
gai công bên BH thì mình không có kinh nghiệm.Mình hiện có gai ngắn Killer màu ĐỎ của Dr Neubauer chận bóng bên BH thì tuyệt vời,không sợ bóng ra ngoài.Nhưng bắn revers thì không có lực ,nhưng bóng xịt/disruptive làm đối phương lúng túng.Mình mua 990 K.muốn nhượng lại 500K hoặc "trao đổi tù binh"miếng Soft Anti màu đen của hảng Đại long/giant Dragon mới chưa cắt ..Hảy vào www.drneubauer.com tham khảo nếu quan tâm.
phone 0913413033.
thầy thuỵ có bán miếng dr killer đỏ không,nếu bán cho xin giá vào inbox nhé.

hungvotdoc

Thượng Tá
Tình cờ lang thang vào đây thấy bài viết của bạn. Là người chuyển sang chơi gai công từ lối đánh chủ động mấy năm nay, tôi thấy nên có một số trao đổi với bạn như sau:
- Bạn còn trẻ, còn sức khỏe, các động tác đôi công, chặn đẩy, giật, bạt bình thường thì nên tiếp tục rèn luyện bằng vợt mút thường (tập luyện dễ dàng hơn, kể cả đối với người tập cho mình). Khi các động tác của bạn đã tới đỉnh (giới hạn của bạn) mà bạn cảm thấy không lên được nữa và tự nhận ra rằng: Quả giật của ta không có uy lực hay ta giao bóng không nhiều xoáy được hay ta trả giao bóng kém hay tuổi cao, sức khỏe không được tốt... Thì lúc đó bạn hãy nghĩ đến việc chuyển sang mặt gai để phần nào tận dụng hiệu ứng gai gây khó cho đối phương, bù đắp cho các điểm yếu của mình.
- Lối đánh của bạn chuyển sang gai công là hợp lý. Đánh gai công thì dễ nhưng đánh làm sao để gây khó cho đối thủ thì là cả một vấn đề. Nguyên tắc gai sử dụng càng dễ thì đối thủ xử lý đường bóng của mình cũng dễ. Lúc đầu bạn sử dụng 388 B là loại gai ngắn sử dụng tương đối đối dễ, tuy nhiên sẽ bị đối thủ đánh cho te tua. Muốn đánh được gai công khó hơn đòi hỏi bạn phải có một thời gian làm quen nhất định từ dễ đến khó. Tôi chuyển sang chơi gai công được gần 4 năm (tôi chơi vợt dọc một mặt kiểu Hàn Quốc), đã chơi qua 6-7 loại gai công. Hiện nay tôi đang chơi mặt 388c-1. Theo tôi là đủ độ khó cho đối thủ mà vẫn chơi chủ động bình thường được. Nếu khó hơn nữa là giant dragon 8228A (cái này tôi đang để giành, vì khó quá các đối thủ không tập cùng).
- Còn dùng gai dài (lót mỏng) mà chơi đôi công chủ động giật, đẩy thì tôi chưa thử ( vì nghĩ rằng không hợp với lối đánh của mình) nên không dám có ý kiến. Vài lời chia sẻ - chúc bạn thành công với gai.

szlc

Thượng Tá
Gai tâm đắc nhất: Grass D.Tecs (Tibhar) nhưng nay khó kiếm quá. Hiện thay thế bằng Curl P-1R (TSP), mức gây khó 2 loại này tương đương, nhưng Grass có khả năng công nhiều hơn, Curl thủ tốt hơn nhiều, rất khó công nhưng cũng phải dùng.
.........
Bác Thanh Trà giống em ghê.... kết nhất mấy gai của tibhar, nhất là dòng grass, mythyk..... khó tìm và giá thành cao. 1 miếng có giá khoảng trên dưới 1tr.
bác biết Shiono xài gai gì không ạ.. hihi
bắn revers là gì ạ, bác cho em xin cái clip được ko ạ, em đang tập tọe gai, đa tạ ạ

Thanh Trà

Thượng Tá
...em lên mạng tìm rồi quyết định mua mặt gai dài dr neubauer desperado với mút 0,6 mm . em mới tập đánh nên cũng đang lấy cảm giác bóng. nhưng nhiều lúc họ giao bóng lỏng em hất cứ bị rúc . hất lên quá tay lai bay ra ngoài. nên đánh trận lại cứ phải cắt theo kiểu dựng ngang mặt vợt rồi kéo ngang cứ toàn bị họ bạt lại. họ giao bóng càng xoáy em càng dễ hất. nhất là xoáy xuống. xoáy lên thì hất nhiều lúc nó rúc trong lưới.
... đánh gai dài thì lúc hất bóng là nên hất lúc bóng vừa chạm mặt bàn nẩy lên hay là lúc bóng rợt xuống rồi mới hất. vì CLB của em chẳng có ai đánh gai mà họ đánh với em thì họ cũng nản bị bóng em đưa sang lung ta lung tung.
Chào bạn biphodt,
Khi bạn hỏi, tôi thấy đã có cao thủ bậc thầy về gai vào Topic này, nên tôi ko giám múa rìu qua mắt thợ.
Cũng đã lâu, nay câu hỏi vẫn còn bỏ ngỏ, vậy chúng ta cánh tự tập mò mẫm biết đâu trao đổi với nhau vậy.

- Xoáy xuống hất được, ko xoáy hoặc xoáy lên hất nhẹ bị rúc, hất mạnh ra ngoài?
Thông thường xoáy xuống hất hay bị rúc, nhưng ở đây là ngược lại. Nghe tưởng là phi lý, nhưng trong nhiều tình huống áp dụng với gai lại là thật. Việc hất bóng đến là xoáy lên bị rúc có nhiều nguyên nhân nhưng ở đây tôi chỉ nêu 1 nguyên nhân mà tôi hình dung và đoán bạn bị mắc phải thuộc về nguyên lý đường bóng rơi.
Cta nhớ lại là:
+ Xoáy lên đường bóng cong rồi rơi cắm xuống dễ vào bàn;
+ Không xoáy đường bóng thẳng khó vào bàn (nếu không đủ góc độ cao từ trên xuống);
+ Xoáy xuống đường bóng có hướng đi lên do đó khó vào bàn nhất.

Khi bạn hất bóng đến xoáy xuống, bóng trả lại đối đối phương là xoáy lên - đường bóng cong cắm xuống bàn, bạn hất nhẹ qua lưới, hay mạnh một chút thì nó vẫn có đường cung rơi nên dễ vào bàn.

Khi bạn hất bóng đến lỏng hoặc xoáy lên, bóng trả lại đối phương là chuội hoặc xoáy xuống nên đường bóng nó cứ thẳng đuỗn, nếu ta hất sang góc thấp thì rúc lưới, còn nếu hất lên góc lớn thì bóng ra ngoài. Muốn vào cần phải có góc hất đủ lớn để qua lưới, nhưng lực vừa đủ để bóng qua lưới không còn đi được nhiều nên sẽ tự rơi bởi trọng trường. (Nhớ vào bóng dày, ghìm lưu bóng lại, lắc tay tạo đường bóng cong).

- Nên hất sớm hay muộn?
Cũng tùy từng trường hợp, phụ thuộc mức độ khó của bóng đối phương sang và phụ thuộc kỹ năng của mình.
Đối với quả bóng sang nhìn rõ thì vào càng sớm thì ta càng có lợi để chủ động.
Đối với bóng sang nhìn chưa rõ thì cần để nó nảy lên để xác định rồi vào bóng lúc ở đỉnh cao hoặc bắt đầu rơi. Còn đợi nó rơi hẳn xuống thì lại sang quả cắt rồi.

- Ngoài hất thì làm gì khi bóng đến xoáy lên?
Tôi thường đánh theo chiều xoáy:
+ Ngắn gần bàn thì xục vợt xuống tiếp thêm xoáy;
+ Vừa phải và hơi cao thì lia dài sang các góc;
+ Dài thì chém chặt hoặc công lại.

- Chọn người tập cùng?
+ Tìm người có thứ hạng, bóng gì sang họ cũng trả lại đúng chỗ cho mình tập;
+ Cùng người mới biết đánh ham chơi, họ chưa biết thế nào là xoáy, rất miệt mài tìm cách đưa sang;
+ Bản thân phải đánh từ đơn giản và cố gắng hết sức đều bóng (để người ta có thể đánh mình hết, ko được đánh trả bóng làm người ta hết).

Last edited:

hungvotdoc

Thượng Tá
Giật lại bóng Cắt/Chặn/Đẩy của mấy bác dùng gai sướng lắm. Mỗi tội quá tốn sức.
Ngày trước em kị mấy Bác dùng Gai cực kì luôn, giờ lại khoái đánh với mấy Bác này, vì được luyện tập cú "Giật".
Thằng bạn em nó bảo là giật thuần thục được bóng của các Gai thủ thì mới gọi là có cú Giật chuẩn (chuẩn về kỹ thuật).
Bạn nói rất chuẩn! Tôi vẫn động viên các thành viên trong CLB của mình như vậy. Vì tôi chơi gai, mà lại chỉ có gai thôi (vợt dọc một mặt) nên đúng là có nhiều người sợ đánh với mình hỏng tay.

thaythuydn

Đại Tá
[
quote="BAC SUP, post: 315314, member: 11642"]thầy thuỵ có bán miếng dr killer đỏ không,nếu bán cho xin giá vào inbox nhé.[/quote
Có lẻ không Bác Súp ạ.Tôi đang dùng cho combo mới nên không bán.combo mới đó là :Fibercom.Andro FH:Killer BH Soft Anti.cám ơn Bác.Tôi có 4 combo.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Chào bạn biphodt,
Khi bạn hỏi, tôi thấy đã có cao thủ bậc thầy về gai vào Topic này, nên tôi ko giám múa rìu qua mắt thợ.
Cũng đã lâu, nay câu hỏi vẫn còn bỏ ngỏ, vậy anh em cta cánh tự tập mò mẫm biết đâu trao đổi với nhau vậy.

- Xoáy xuống hất được, ko xoáy hoặc xoáy lên hất nhẹ bị rúc, hất mạnh ra ngoài?
Thông thường xoáy xuống hất hay bị rúc, nhưng ở đây là ngược lại. Nghe tưởng là phi lý, nhưng trong nhiều tình huống áp dụng với gai lại là thật. Việc hất bóng đến là xoáy lên bị rúc có nhiều nguyên nhân nhưng ở đây tôi chỉ nêu 1 nguyên nhân mà tôi hình dung và đoán bạn bị mắc phải thuộc về nguyên lý đường bóng rơi.
Cta nhớ lại là:
+ Xoáy lên đường bóng cong rồi rơi cắm xuống dễ vào bàn;
+ Không xoáy đường bóng thẳng khó vào bàn (nếu không đủ góc độ cao từ trên xuống);
+ Xoáy xuống đường bóng có hướng đi lên do đó khó vào bàn nhất.

Khi bạn hất bóng đến xoáy xuống, bóng trả lại đối đối phương là xoáy lên - đường bóng cong cắm xuống bàn, bạn hất nhẹ qua lưới, hay mạnh một chút thì nó vẫn có đường cung rơi nên dễ vào bàn.

Khi bạn hất bóng đến lỏng hoặc xoáy lên, bóng trả lại đối phương là chuội hoặc xoáy xuống nên đường bóng nó cứ thẳng đuỗn, nếu ta hất sang góc thấp thì rúc lưới, còn nếu hất lên góc lớn thì bóng ra ngoài. Muốn vào cần phải có góc hất đủ lớn để qua lưới, nhưng lực vừa đủ để bóng qua lưới không còn đi được nhiều nên sẽ tự rơi bởi trọng trường. (Nhớ vào bóng dày, ghìm lưu bóng lại, lắc tay tạo đường bóng cong).

- Nên hất sớm hay muộn?
Cũng tùy từng trường hợp, phụ thuộc mức độ khó của bóng đối phương sang và phụ thuộc kỹ năng của mình.
Đối với quả bóng sang nhìn rõ thì vào càng sớm thì ta càng có lợi để chủ động.
Đối với bóng sang nhìn chưa rõ thì cần để nó nảy lên để xác định rồi vào bóng lúc ở đỉnh cao hoặc bắt đầu rơi. Còn đợi nó rơi hẳn xuống thì lại sang quả cắt rồi.

- Ngoài hất thì làm gì khi bóng đến xoáy lên?
Tôi thường đánh theo chiều xoáy:
+ Ngắn gần bàn thì xục vợt xuống tiếp thêm xoáy;
+ Vừa phải và hơi cao thì lia dài sang các góc;
+ Dài thì chém chặt hoặc công lại.

- Chọn người tập cùng?
+ Tìm người có thứ hạng, bóng gì sang họ cũng trả lại đúng chỗ cho mình tập;
+ Cùng người mới biết đánh ham chơi, họ chưa biết thế nào là xoáy, rất miệt mài tìm cách đưa sang;
+ Bản thân phải đánh từ đơn giản và cố gắng hết sức đều bóng (để người ta có thể đánh mình hết, ko được đánh trả bóng làm người ta hết).
Xin hỏi bạn Thanh Trà là khi hất bạn chúc đầu vợt xuống như cao thủ TT Anh B hay cầm vợt ngang như Dr Neubauer?Khi hất dùng lực cổ tay hay cẳng tay hay cả hai ?.cám ơn

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Xin hỏi bạn Thanh Trà là khi hất bạn chúc đầu vợt xuống như cao thủ TT Anh B hay cầm vợt ngang như Dr Neubauer?Khi hất dùng lực cổ tay hay cánh tay hay cả hai ?.cám ơn
Thầy hỏi làm em mắc cỡ chết đi được, trình thì thấp biết đâu bi bô đấy chứ còn:
1. Kinh nghiệm gai em chỉ là trò nhập môn của thầy thôi...
Thôi thì em cứ mô tả lối đánh của mình, biết đâu có gì sai thầy lại chỉ cho thì sẽ tốt hơn:
Em có dùng cổ tay một chút, hơi chúc xiên (ko chúc hẳn, ko ngang). Sử dụng cánh tay ngoài là chủ yếu, căng vai khi phát động, phối hợp với cánh tay cổ tay theo và văng tiếp hết đà.

Bình luận từ Facebook