Liệu ta đã được tập luyện bóng bàn đúng cách?

backhand-ghost

Đại Tá
mấy thầy hay chạm tự ái nên vậy, tập mà không tiến bộ là tập sai, tiến

ko phải quá nửa mà hầu hết, kể cả thầy ở đội tuyển. Dạy mãi mà mấy cậu ở đội tuyển có lên bóng lên trình gì đâu? Đến top 300 là quay đầu? Khi làm thầy phải dùng đầu nhiều hơn tay chân, mồ hôi ra ít thôi nhưng tóc bạc nhiều. Mấy thầy ở mình được như vậy? Mấy thầy chịu đi du học để học làm thầy?
Cái này khó...mình ko lạm bàn được.

archer

Đại Tá
Có một trường hợp thú vị. năm 1991 khi Tôi dạy Bóng bàn ở CLB Trần Quang Khải Q1 TPHCM, cha của một em gái 9 tuổi dắt cháu gặp Anh Lê Văn Inh để tập bóng bàn, Anh Inh nói học từ đầu phải tập trong 2 năm mới vào được Năng Khiếu Q1,Vì kinh phí tập Anh khá cao nên Ông ấy nhờ tôi huấn luyện. Vì hoàn cảnh khó khăn ( những năm đó kinh tế cả nước cực kỳ khó khăn), phải có thành tích tức thì, ko thể tập lâu dài trong 2 năm được Tôi phải đốt giai đoạn , bỏ qua giai đoạn đánh đều ,chỉ dạy các kỹ năng quan trọng trong thi đấu như giao bóng, gò , giật bóng trái phải, giật đối công cùng 1 số chiến thuật như giao bóng tấn công ...Sau 9 tháng miệt mài tập luyện tại Giải Nhi Đồng TPHCM năm đó em đã đánh ngang ngửa với em Vô Địch và đạt HCĐ Giải Nhi Đồng Toàn Thành ( lúc đó chưa phân loại lứa tuổi chỉ từ cấp 1 trở xuống nên em tuy học lớp 3 nhưng phải đấu với các chị lớp 4 lớp 5 ) sau Giải này Em được mời vào Đội Công An Nhân Dân và sau trở thành Kiện Tướng Quốc Gia đó là Nguyễn Khắc Nhị Như. cũng có 1 trường hợp tương tự như vậy là Em Vy Q1 vừa đạt HCV đơn Nữ Giải Toàn Việt mới rồi cũng ko biết đánh đều .Bởi vậy có những trường hợp dạy qui trình ngược nhưng vẫn có kết quả thật tốt . 0978.782486.
Tôi cũng có khoảng 5 năm theo tập Thiếu Lâm Nam phái. Khi tập thì có tập đòn tập thế đó. Nhưng để đạt đến tầm đỡ và né thì cần nhiều tg hơn. Quay lại với bóng bàn. Mình đã có 12 năm kinh nghiệm dạy rồi. Ở đây những vấn đề bạn đưa ra đối với những ng mới tập luyện hoặc đã chơi phủi rồi mới đi tập, có tần xuất 3b1t là rất khó. Chắc bạn cũng chơi phủi rồi mầy mò ,hoặc rồi mới đi tập. Chứ ttc đây tôi tập đội năng khiếu. Và bố tôi dạy tôi. 3 tháng đầu tiên chỉ học đôi công phải. 3 tháng tiếp theo chỉ tập giật. Ngày 3tieng. Tuần cả 7 ngày. T7.cn 6 tiếng. Vậy tôi tập sai hay là ng dạy tôi sai.
Ở giai đoạn đó kic thuật bb chưa đầy đủ như bây h. Và ở 1 giai đoạn nhất định ban đâu thì cách chơi phủi là có ưu thế. Nhưng nhà có móng chắc thì mới lên cao. H ko thể vậy dc
Em nghĩ được hay ko đc, đúng hay sai cứ xem kết quả đào tạo và thành tích của học sinh là rõ :)

Tôi cũng có khoảng 5 năm theo tập Thiếu Lâm Nam phái. Khi tập thì có tập đòn tập thế đó. Nhưng để đạt đến tầm đỡ và né thì cần nhiều tg hơn. Quay lại với bóng bàn. Mình đã có 12 năm kinh nghiệm dạy rồi. Ở đây những vấn đề bạn đưa ra đối với những ng mới tập luyện hoặc đã chơi phủi rồi mới đi tập, có tần xuất 3b1t là rất khó. Chắc bạn cũng chơi phủi rồi mầy mò ,hoặc rồi mới đi tập. Chứ ttc đây tôi tập đội năng khiếu. Và bố tôi dạy tôi. 3 tháng đầu tiên chỉ học đôi công phải. 3 tháng tiếp theo chỉ tập giật. Ngày 3tieng. Tuần cả 7 ngày. T7.cn 6 tiếng. Vậy tôi tập sai hay là ng dạy tôi sai.
thảo nào tóc chú mày lúc nào cũng ngắn,ngắn hơn tóc tao,hoá ra học tiếu lâm phái

baobin74

Trung Uý
Rất chờ đợi một giải pháp từ bác chủ topic để có thể tập luyện sao cho "đúng cách". Thật đấy.
Giới mê bb như chúng ta chỉ có khoảng 2,3 tiếng mỗi ngày để chơi bóng, bên cạnh phần lớn time cho cv, học hành, gia đình, cơm áo...theo em, là yếu tố lớn nhất ngăn cản chúng ta tiến bộ như kỳ vọng.
Thầy dạy cũng chỉ có khoảng 1 giờ, vừa tập, vừa nói, vừa giải đáp thắc mắc...
Em cầm vợt là mê luôn, bỏ bê cả mấy thú vui trước đây, nhậu nhẹt bạn bè toàn lần khất, cả tuần có khi k ăn tối cùng gia đình dc bữa nào (toàn 8h mới chơi bóng về!). Rồi học thầy, em học luôn từ những ngày đầu. Nghiêm túc, thầy bảo gì nghe vậy.
Kể lể như thế để thấy em cũng rất cố gắng và có ý thức vs môn này. Vậy mà sao khi thực chiến, vẫn như tay mơ?
Như trên em nói, quỹ time chỉ có vậy. Thêm cái tuổi nữa, u40 mới tập. Vậy phải làm sao cho tiến bộ hon đây bác @backhand-ghost ơi?!

backhand-ghost

Đại Tá
Cái cách của chú là cách thực tế nhất, thực dụng nhất, nhưng cũng là cách cùn nhất.
Nếu tập mà ko tiến bộ, thì trăm sự đều tại học viên. Các thầy cứ thu đủ học phí, học viên cứ lao vào mà giật trái phải, còn áp dụng được vào thực chiến hay không, có hiệu quả gì với mình thì kệ mẹ. Học viên thì cứ trách bản thân không có năng khiếu, HLV thì vô cảm chẳng quan tâm.
Không phải tự nhiên mà ở trình độ cao như Nole, Murray họ vẫn bỏ ra nhiều trăm ngàn USD để thuê Becker hay Mauresmo về làm HLV đâu. Thử nghĩ xem 04 người kia đang nghĩ gì?

Howo

Thượng Sỹ
Chơi bb thua nhiều quá, đôi lúc mất tự tin vào mình. Nhưng nhìn lại, mới thấy mình cầm vợt chưa dc 2 năm!
Em tập thầy xong, bê nguyên xi những quả đánh học dc vào trận. Bóng hiền, dễ đoán, nên thua.
Đối thủ giao bóng mất dạy, phạm luật, coi như mất nửa cơ số điểm. Đến lượt mình thì giao bóng hiền lành, không biết che chắn, giỏi lắm cơ hội thắng điểm 50%. Tổng lại, vẫn thua.
Em thì dc cái khi đấu chỉ nghĩ đến cú đánh mình dc học, nên nhắm mắt nhắm mũi mà phang. Bóng khó cũng cố mà đánh, hỏng thì...thôi. Nên thua mãn tính rồi, he!
Thầy em dạy thế này:
- Tranh đánh trước đối thủ bất cứ khi nào có cơ hội.
- Trả giao bóng, cố gắng đưa dc bóng vào bàn đã, rồi chuẩn bị phòng thủ. Cơ hội ăn điểm khi đối thủ giao bóng cố đạt 50%.
- Cầm giao bóng, xác định tấn công, ăn điểm đạt 60-70%. Vậy tổng hợp lại, ta có thể thắng.
Vài dòng chia sẻ.

... Thày bác này ... tư duy chuyên nghiệp - Proo ! ... chắc là đại cao thủ ... tầm QG rồi ! ... nhưng bác là .. nghiệp dư! ... Thầy em bẩu thế - bác ợ !

gaumeo

Đại Tá
Mình cũng bị tình trạng như @backhand-ghost nói trong chủ để. Thầy quá chú tâm tập các kiểu đánh đều, giật điểm rơi. Nhưng thầy lại không chú trọng đến chiến thuật giao bóng, đỡ giao bóng. Đến khi lâm trận đánh thua mấy bác lèo tèo, bởi vì mấy bác giao bóng khó mình đỡ không được có đồ thì cũng vào ý đố tiếp theo của bác. Mình giao bóng hiền quá chẳng gây khó khăn gì được.
Một séc 11. Họ giao bóng 2 quả tần xuất ăn 2 quả rất dễ. Trong khi mình hì hục tấn công khí thế dễ gì ăn 2 quả. Thế là thua...
hôm nào bác thử hỏi mấy thầy xem bác hợp vợt gì. Xem các thầy có biết không
@Trạng .... CÁ thì phải hỏi thầy phong thủy, tướng số chứ thầy bb ko tư vấn được. Lão này vợt nào mà chả cực hợp được ba hôm.

Trainee

Đại Tá
Nếu tập mà ko tiến bộ, thì trăm sự đều tại học viên. Các thầy cứ thu đủ học phí, học viên cứ lao vào mà giật trái phải, còn áp dụng được vào thực chiến hay không, có hiệu quả gì với mình thì kệ mẹ. Học viên thì cứ trách bản thân không có năng khiếu, HLV thì vô cảm chẳng quan tâm.
Không phải tự nhiên mà ở trình độ cao như Nole, Murray họ vẫn bỏ ra nhiều trăm ngàn USD để thuê Becker hay Mauresmo về làm HLV đâu. Thử nghĩ xem 04 người kia đang nghĩ gì?
Chính xác là học mà không tiến bộ thì thầy là người có lỗi, trừ phi trò có vấn đề. Tuy nhiên cứ nhìn vào học trò thành công hay thất bại để phán xét thầy thì sợ cũng là phiến diện.
Vũng Tàu từng đào tạo ra được học trò đánh trên cơ Việt Hưng Yên, Phú Sóc. Tuy nhiên cậu ấy không theo bóng bàn nữa, hiện du học rồi định cư ở nước ngoài (Tài). Cùng đội với Tài có Quang (cũng du học rồi về VN), hiện làm Vietso, giờ duy trình đánh tầm B, C+ diễn đàn, gần đây có ku Tuấn từng thắng Hoàng Tây Nguyên trong trận CK tại Đà Nẵng năm 2013 (?), giờ Tuấn theo chuyên nghiệp đầu quân cho Bộ Công An. Đào tạo trẻ VT rất khó, vì các gia đình thường chỉ cho con tập chừng 3 buổi /tuần, tăng lên 5 là gia đình bỏ, vì chúng nó còn phải đi học văn hóa (dẫn lời ...). Vòng vo vậy ý mình muốn hỏi ở đây là HLV của VT giỏi, hay may mắn có được lứa học trò tốt? Có lẽ là cả 2?

Trainee

Đại Tá
Chen vào giữa 2 lứa kia, VT cũng có T.Q.Dũng, trình B Pemiership TPHCM. Dũng vừa mới đi du học tuần trước. Nhưng thành tích của Dũng ở tầm QG không có thì phải. Mình ngồi uống bia với bố Dũng 1, 2 lần. Nghe anh nói, đời anh không bao giờ quên giải trẻ năm đó ở Nhà thì đấu Hải Dương. Anh đã chỉ thẳng mặt Tượng đài VMC, khi trận đấu đang diễn ra và nói loại chúng mày không xứng làm thầy con tao, bọn vô đạo đức. Sau đó 2 bố con ra thềm nhà thi đấu ôm nhau khóc! Năm đó nếu không có chuyện đó, có lẽ Dũng cũng có suất trong trận CK.

linh729

Thượng Tá
Rất chờ đợi một giải pháp từ bác chủ topic để có thể tập luyện sao cho "đúng cách". Thật đấy.
Giới mê bb như chúng ta chỉ có khoảng 2,3 tiếng mỗi ngày để chơi bóng, bên cạnh phần lớn time cho cv, học hành, gia đình, cơm áo...theo em, là yếu tố lớn nhất ngăn cản chúng ta tiến bộ như kỳ vọng.
Em cầm vợt là mê luôn, bỏ bê cả mấy thú vui trước đây, nhậu nhẹt bạn bè toàn lần khất, cả tuần có khi k ăn tối cùng gia đình dc bữa nào (toàn 8h mới chơi bóng về!). Rồi học thầy, em học luôn từ những ngày đầu. Nghiêm túc, thầy bảo gì nghe vậy.
Kể lể như thế để thấy em cũng rất cố gắng và có ý thức vs môn này. Vậy mà sao khi thực chiến, vẫn như tay mơ?
Như trên em nói, quỹ time chỉ có vậy. Thêm cái tuổi nữa, u40 mới tập. Vậy phải làm sao cho tiến bộ hon đây bác @backhand-ghost ơi?!

Mình đang tập cho 1 chú 55 tuổi từ Nga về VN chơi vài tháng. Sau vài buổi thì chú đã có sự tiến bộ rõ rệt và rất ham đi tập; hôm nào cũng đến tập đủ 45p.

Phương hướng tập là không cần nghĩ tới động tác chuẩn; chỉ cần học cách tiếp xúc bóng; nhờ hlv đưa bóng sang từ lỏng chồm tới khựng tụt; từ quỹ đạo thẳng tiến cho đến quẹo sang ngang; từ ngắn tới dài và đan xen; từ phải qua trái. Sau vài buổi (lúc đầu được phép đánh lung tung; ra ngoài rúc lưới thoải mái) khi nào bắt đầu có cảm giác bóng và nắm được cách xử lý rồi thì cứ cố gắng đánh chậm và đều; thỉnh thoảng đánh nhanh và mạnh hơn. Tập trung đánh bóng sống; qua lại liên tiếp 5;7;10 lượt; hạn chế những bài đánh bóng theo kiểu đều như vắt chanh; điểm rơi cố định; quỹ đạo 10 quả như 1

Tập như thế là để bác
== làm quen với việc xử lý quỹ đạo bóng : bóng cao đánh thế nào mà mạnh hay nhẹ đều vào bàn; bóng chồm lao thì đánh thế nào; bóng khựng tụt chuội thì xử lý ra sao (có được cái này thì đỡ giao bóng không còn gì là quá khó)
== làm quen với nhịp bóng
== làm quen với việc xử lý liên tiếp các pha bóng (chân di chuyển linh hoạt; tay vào khéo)
== làm quen với việc xoay sở chuyển hoán 2 càng (nếu thấy khó quá thì rà soát lại cách cầm vợt và thử thay đổi vị trí 1 vài ngón)

em biết có 1 bác cũng 7 sọi rồi,lúc đầu đánh thì cứ đi học đoongj tác,nhìn người ta làm như nào thì cứ bắt trước,đánh mãi mà đánh ko đuowcj,cuối cùng chỉ gò gò
chơi cùng thì có tâm sự,em có nói là bố phải thay đổi tư duy đi,đuwngf chú trọng vào động tác,già rồi,nhớ động tác làm gì.Bóng bàn nó muôn hình muôn vẻ,kể cả đooi công thì 1000000 quả đều khác nhau,chứ có phải quả nào cũng như quả nào đâu.tranh luận mãi,người thì bảo phải động tác,người thì bảo chỉ chú trọng vào quả bóng.độ ngay 1 câu,<bố tập mãi đoongj tác,hay bắt trước động tác mãi mà có hồn quả bóng đâu>
ok tạm thời mày đúng
mai lại tranh luận,tao phải động tác
thôi như này,bố con mình ra tập thử mấy quả,.....ra đôi công mà toàn tạt bóng,quả thì sang,quả vào lưới,chả có hồn gì cả,thôi như này...,bố quên động tác bố học của bọn nó đi,đooi công thì bố nhìn bóng rồi cố cuộn nó lên,bằng cách xoay xoay cổ tay thôi
chơi vài buổi....ôi tao đánh bóng có xoáy rồi mày....ok thử vài quả đi.ok....ổn,tốt.....nhưng vẫn cãi là phải có đoongj tác
đã thế ông kệ,tự đi mà đanhs
mấy hôm sau.....tao lại mất cảm giác,mấy hôm trước còn đánh qua lưới,mà mấy hôm trước đôi công tao bắt bóng nó xoáy cuộn cuộn,tao còn nhìn thấy,tao còn cảm giác đánh vào cái điểm mà mày bảo mà giờ tao lại quên........ai bảo cuws bảo thủ,cứ đi nhớ đoongj tác làm giề,già rồi,chơi với bóng,bắt nó theo ý mình cho lành thì ko nghe
thôi đôi công lại từ đầu,nhớ nhé,quên hết đi,bóng sang dùng cổ tay,dùng điểm tiếp xúc bắt nó cuộn bóng xoáy lên sang bàn bên kia nhé...ồ kế
........sau 1 thời gian tự đi mà tập,tự chơi với người này ngừoi nọ.......tao bắt nó cuộn xoáy theo ý tao rồi mày
thằng bé đang tu chai bia ừng ực giật mình......ko bảo thủ nữa à....ồ kế có tiến bộ đaays,thằng bé nghĩ
bây giờ nhé,tư duy quả bóng của bố ngon phết rồi đấy,biết bóng gì,biết bắt quả bóng theo ý mình....mà luyện xoay cổ tay cả tháng là ok rồi.........
tập giật nhá.,,,nhưng bố già rồi,đánh sao ầm ầm như bọn thằng sơn cháy,thằng hoàng,.....kệ,tao làm đuowcj,nó làm,tao cũng làm được
bây giờ giật thì phải hạ ,hạ nhiều cái,hạ toàn cơ thể,phải biết trọng tâm dồn vào đâu,biết đẩy lực như nào,biết ép người vào bóng,còn quan teongj nhất là bắt quả bóng nó xoáy theo cảm giác ban đầu ko đuowcj bỏ qua
".............sau thời gian bạn công việc,được mỗi cổ tay ngon,nhưng chân ko có.....thôi người ta có tuổi thế là ok rồi,chặn ngon giật cả chục phát nhej nhej là ok rồi.....tao cuộn xoáy theo ý tao rồi đaays....ok thằng bé lại cầm chai bia tu ừng ưcj

Last edited:
Chen vào giữa 2 lứa kia, VT cũng có T.Q.Dũng, trình B Pemiership TPHCM. Dũng vừa mới đi du học tuần trước. Nhưng thành tích của Dũng ở tầm QG không có thì phải. Mình ngồi uống bia với bố Dũng 1, 2 lần. Nghe anh nói, đời anh không bao giờ quên giải trẻ năm đó ở Nhà thì đấu Hải Dương. Anh đã chỉ thẳng mặt Tượng đài VMC, khi trận đấu đang diễn ra và nói loại chúng mày không xứng làm thầy con tao, bọn vô đạo đức. Sau đó 2 bố con ra thềm nhà thi đấu ôm nhau khóc! Năm đó nếu không có chuyện đó, có lẽ Dũng cũng có suất trong trận CK.
nàm thao mà ko đur tư cách nàm thầy con tao hả bác

baobin74

Trung Uý
...Lâu lâu ... dđ mới có thớt ... hot - 1 ngày đã 7 pages ...> 1800 ng xem ! ... đoc một lèo ... ! ... Tiếp tục ... Hóng !
... Thày bác này ... tư duy chuyên nghiệp - Proo ! ... chắc là đại cao thủ ... tầm QG rồi ! ... nhưng bác là .. nghiệp dư! ... Thầy em bẩu thế - bác ợ !
anh Hoàng trêu em nhá!
Anh em mình cùng chung nỗi niềm là đến với bb muộn, nên muốn tiến bộ chắc phải nỗ lực kha khá nhỉ.
Hôm nào giao lưu tý đi anh.

baobin74

Trung Uý
Mình đang tập cho 1 chú 55 tuổi từ Nga về VN chơi vài tháng. Sau vài buổi thì chú đã có sự tiến bộ rõ rệt và rất ham đi tập; hôm nào cũng đến tập đủ 45p.

Phương hướng tập là không cần nghĩ tới động tác chuẩn; chỉ cần học cách tiếp xúc bóng; nhờ hlv đưa bóng sang từ lỏng chồm tới khựng tụt; từ quỹ đạo thẳng tiến cho đến quẹo sang ngang; từ ngắn tới dài và đan xen; từ phải qua trái. Sau vài buổi (lúc đầu được phép đánh lung tung; ra ngoài rúc lưới thoải mái) khi nào bắt đầu có cảm giác bóng và nắm được cách xử lý rồi thì cứ cố gắng đánh chậm và đều; thỉnh thoảng đánh nhanh và mạnh hơn. Tập trung đánh bóng sống; qua lại liên tiếp 5;7;10 lượt; hạn chế những bài đánh bóng theo kiểu đều như vắt chanh; điểm rơi cố định; quỹ đạo 10 quả như 1

Tập như thế là để bác
== làm quen với việc xử lý quỹ đạo bóng : bóng cao đánh thế nào mà mạnh hay nhẹ đều vào bàn; bóng chồm lao thì đánh thế nào; bóng khựng tụt chuội thì xử lý ra sao (có được cái này thì đỡ giao bóng không còn gì là quá khó)
== làm quen với nhịp bóng
== làm quen với việc xử lý liên tiếp các pha bóng (chân di chuyển linh hoạt; tay vào khéo)
== làm quen với việc xoay sở chuyển hoán 2 càng (nếu thấy khó quá thì rà soát lại cách cầm vợt và thử thay đổi vị trí 1 vài ngón)
Em hiểu ý bác. Cái đó có lẽ gọi là "cảm giác bóng", yếu tố quá quan trọng trong thể thao cũng như bb nói riêng. Chẳng thế nên nhieu ng trình độ khá nhưng xem động tác lại k thấy chuẩn kỹ thuật, họ vẫn cho bóng vào dc bàn và giành thắng lợi,he!
Tuy nhiên em có quan điểm khác. Muốn làm gì thì làm, phải đúng kỹ thuật. Trong tập luyện, thà đúng động tác kt nhưng bóng k vào bàn còn hơn đánh dc bóng vào bàn mà thực hiện động tác sai.
Cảm giác bóng sẽ dc nâng cao dần theo thời gian, và khi đó những quả bóng k vào bàn, nó sẽ tự..vào.
Không biết em nói thế đúng k?

Trainee

Đại Tá
nàm thao mà ko đur tư cách nàm thầy con tao hả bác
Câu chuyện nghe từ một phía, cũng khó nói đúng sai thế nào nên mình không dám khẳng định và đi quá sâu.
Đại khái năm đó học trò của VMC đánh với ku Dũng. Và mấy séc quyết định Dũng phải thi đấu một mình, khi mà Bố, HLV bị đuổi ra ngoài hết.
Nhưng chuyện đời là thế, mấy giải liền sau này từ Vĩnh Long cho tới Đà Nẵng, hình như cả Lào Cai, học trò của VMC bị ku Tuấn đè, VMC năn nỉ bao nhiêu lần gạ Tuấn ra T&T tập, nhưng ông nội ku Tuấn không cho đi, ông không muốn nó theo thể thao chuyên nghiệp. Về sau khi ông nội ku này mất, bố hắn mới quyết định cho nó về Bộ Công An chứ cũng không theo T&T.

wikpt

Trung Uý

Thế bố bạn Dũng nào đấy có nói cụ thể nguyên nhân bác ta chỉ mặt nhục mạ tượng đài VMC không bác? Mình nghĩ đã đưa lên đây thì bác cũng nên nói chuyện rõ ràng ra, chuyện danh dự, nhân phẩm, tư cách của 1 con người quan trọng lắm, bác cứ lửng lơ kiểu nửa ổ bánh mì như thế thì đọc xong anh em ở đây biết nghĩ thế nào.

Last edited:

Bình luận từ Facebook