Làm thế nào để được "bà nhập"?

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
Em thấy có bài viết này nói về chuyện "nhập zone" hay dân gian ta hay gọi là "bà nhập" khi thi đấu.

Em đã từng đạt được trạng thái này. Phải nói là nó sướng lắm luôn! Tha hồ tua FH, BH ào ào sung mãn như Fan Zhendong, đánh 10 phải vô 8,9... like a boss! :))) Đối thủ đó em từng gặp 3 lần, được chấp 2 banh nhưng em thua cả 3 trận. Vậy mà hôm "bà nhập" em chơi đồng banh (vì thi đấu giải) mà thắng 4-2.

Nay thấy bài viết này, chỉ biết chút tiếng Anh nên không dám dịch thuật gì cho anh em. Hi vọng có ai đó giỏi tiếng Anh hơn dịch giùm bài này cho anh em học hỏi!

http://www.experttabletennis.com/how-to-get-in-the-zone/

hungvotdoc

Thượng Tá
Em thấy có bài viết này nói về chuyện "nhập zone" hay dân gian ta hay gọi là "bà nhập" khi thi đấu.

Em đã từng đạt được trạng thái này. Phải nói là nó sướng lắm luôn! Tha hồ tua FH, BH ào ào sung mãn như Fan Zhendong, đánh 10 phải vô 8,9... like a boss! :))) Đối thủ đó em từng gặp 3 lần, được chấp 2 banh nhưng em thua cả 3 trận. Vậy mà hôm "bà nhập" em chơi đồng banh (vì thi đấu giải) mà thắng 4-2.

Nay thấy bài viết này, chỉ biết chút tiếng Anh nên không dám dịch thuật gì cho anh em. Hi vọng có ai đó giỏi tiếng Anh hơn dịch giùm bài này cho anh em học hỏi!

http://www.experttabletennis.com/how-to-get-in-the-zone/
Trạng thái này còn hay được gọi là " Xung cơ" hay " đánh như lên đồng" có phải không? Không biết bài viết tiếng anh ở trên viết gì nhưng theo tôi thì đây là hiện tượng rất bình thường thôi. Trạng thái sinh học của mỗi người biến đổi liên tục (theo hình sin thì phải?) nên có thời điểm trạng thái sinh học tốt nhất sẽ tác động đến phong độ chơi bóng của bạn (tất nhiên thời điểm đó bạn đang chơi bóng bàn), làm bạn cảm thấy trình độ hơn hẳn lúc thường. Và theo nguyên tắc " bệp bênh" thì khi bạn"nặng" hơn thì đầu kia sẽ bị bềnh lên - tức là đối thủ của bạn tự nhiên kém đi và thua bạn là có cơ sở ( mặc dù bình thường đánh hơn bạn). Thế mới có câu: "Phong độ nhất thời, đẳng cấp mãi mãi" mà !

Bình luận từ Facebook