Làm sao để diễn đàn <<Hot>> hơn ?

Drhongson

Đại Tá
Hẳn anh em mình chưa quên những tháng ngày sôi nổi nhiệt náo hôm nào .
Người người post bài hay , bài mới , ý́ kiến tâm huyết ... phản ánh không khí sôi động tưng bừng khắp nơi nơi.
Mình nhớ khi ấy các bài tường thuật , các bài bình luận các trận đấu hay , các giải đấu gay cấn ...
Rồi các topic <<khoe >> cốt vợt vô cùng phong phú, các trận thách đấu giao lưu ,
các chuyến du đấu trong Nam ngoài Bắc , ... Bầu không khí sôi sùng sục ấy , ngọn lửa nhiệt tình ấy
lan toả tới từng member , ai cũng <<Lậm >> Bongban.org tới mức hồi ấy nhiều anh em
còn phải đề nghị mình mở 1 Topic lấy chủ đề xin hiến kế để <<cai nghiện >> Bongban .org.
Gần đây rõ ràng là bầu không khí ấy có vẻ không được nóng lắm thì phải ?
Chẳng lẽ do bà con mình mải mê chinh chiến nên kiệt sức , lạnh lòng ?
Đâm ra có vẻ nhiều người đang còn mãi ngủ say , thụ động , hiếm viết bài , hoặc chỉ ừ hữ cho qua ?
Sắp tới mấy tháng cuối năm , có nhiều giải lớn giải nhỏ khắp nơi nơi ,
hy vọng sẽ hâm nóng lại bầukhông khí diễn đàn .
HÃY CÙNG NHAU ĐÚT THÊM CỦI VÀO LÒ , SỤC SÔI BẦU NHIỆT HUYẾT .

Các bác nào cao kiến , xin vào chỉ cách làm sao để diễn đàn mình ngày càng sôi động vui vẻ bổ ích ?
Thanks.

Last edited by a moderator:

toannq

Trung Uý
Cháu cũng thấy thế,ae dạo này vào "chém gió" là chính(trong đó có cả cháu).Không có các bài Review cốt,mặt vợt thật chuẩn.Không có các bài hướng dẫn các ký thuật cơ bản nâng câo thật gần gũi.Kêu gọi các cao thủ,các HLV...........

dung_linh

Đại Tá
Thiếu vắng 1 cái gì đó của lão Duy bolo bala....

lão Duy bolo bala đi mô rồi, mau lên nhanh nhanh nhanh trở lại diễn đàn có việc cần, 5 con ngựa rực lửa đâu rồi,trắng đen không phân biệt chính tà đâu rồi, vô thường, bất động, bất biến đâu rồi,nhanh nhanh nhanh đóng góp cho bongban.org gấp, gấp, gấp................. Tại diễn đàn hay lỗi quá nữa đó! Mong lão Duy bolo bala trở lại để kết nối anh em bạn bèn toàn quốc nhé!
Thân chào!
Dung_linh

Drhongson

Đại Tá
Thiếu vắng 1 cái gì đó của lão Duy bolo bala....
Đúng rồi , gần đây các nhiếp ảnh gia có vẻ gác hết súng ống , làm 1 lão già
tay run mắt mờ như mình mà cũng phải bất đắc dĩ bấm máy ... cho ra sản phẩm trông thấy mà ghê . hic
nhớ hôm xưa các tay viết cừ khôi như BIGBIGBOG , TUTRATH, Saridao , Bidanh ,...
thường có nhiều bài viết chất lượng , làm sôi nổi diễn đàn
chị Thu hanoi ,xam thủng , choctietlon, Trung say., bietchetlien , chandatmattoet ... có nhiều thơ hay .
Anh Nobi , Duybolo, Le Phuoc Yên., Songlam, Son tay ... có nhiều hình đẹp ...
nay đà ít thấy ?
Các bạn tích cực như Scubi ,Vinhlocht, Chịchkidao ,Kiemsac HD , Hoathuongthichbongban, Oldamutat ,
Mai Xuân Viet, Minh Duc , , Thắng râu ,Huấn friend , Manhmai , ... cũng hiếm khi thấy online .
Các bác HR , LLTT , TS7 , , ... hùng tâm tráng chí vẫn còn đầy 1 bụng ,
nhưng nghe chừng hào khí cũng không bốc cao như thưở trước

Ngườithì bận việc này kia , người thì thờ ơ xao nhãng , luời viết bài , làm biếng xuất chiêu động thủ ...
Các bác Đại lão tông sư thì hình như càng hiếm gặp ,
gần đây thấy bác Hung tq , Hung iraq, Thay Thuydn thường xuất hiện trở lại ,
vừa mừng mừng 1 tí thì lại không thấy bạn Hải Giay , bạn Cua ... .
Mong sao anh chị em mình lại sinh hoạt đều tay như xưa , làm cho không khí diễn đàn ngày càng xôm tụ ,
làm 1 món ăn tinh thần ngon lành và không thể thiếu với toàn thể member.

@Mình cứ ao ước các bác thành viên uy tín xưa như bác Hoàn , anh Minh dép , Hiếu , chị Trân ALLYSSIA ,
Bình Ni,Binh lt , Tùngtl , các thành viên danh dự , các thành viên tiêu biểu , các thành viên kỳ cựu ...
cùng quay lại đây , mỗi người góp vài ý kiến thôi thì cũng đủ làm diễn đàn mình khí thế sôi sùng sục ...

myna

Binh Nhì
Muốn sôi nổi thì chỉ cần tổ chức vài giải chim kú gà cay là sôi động ngay thôi mà, nhưng mấy bác Spy.... đã bận đi chinh chiến nơi xứ lạ rồi nên anh em cứ mà ngồi mỏi cổ chờ thôi..........................

Drhongson

Đại Tá
Một bài viết đầy tâm sự của ADMIN,
<<Đêm đã về khuya, ngồi nghĩ lại hơn năm năm đã trôi qua, tự vấn lòng mình,
suy ngẫm về anh em bạn bè bốn phương gặp nhau trên Diễn đàn này.
Mỗi người một điều kiện hoàn cảnh, nghề nghiệp, tính cách …
mỗi người đến với Bongban.org với một mục đích, hoàn cảnh khác nhau.
Tại sao mọi người lại có thể đồng lòng, bỏ công sức, tiền bạc, thời gian
để cùng nhau xây dựng một ngôi nhà chung?

Có phải vì BONGBAN.ORG đã giúp chúng ta xả stress, giải tỏa căng thẳng,
mệt mỏi sau những lo toan cuộc sống?

Có phải vì BONGBAN.ORG đã giúp ta có được mọi kiến thức và thông tin về môn thể thao mà chúng ta yêu thích?

Có phải vì BONGBAN.ORG đã giúp chúng ta thêm yêu bóng bàn,
thêm động lực rèn luyện nâng cao sức khỏe và trình độ bóng bàn ?

Có phải vì BONGBAN.ORG đã giúp chúng ta có thêm bạn bè, chiến hữu,
cho ta được giao lưu tình cảm với những người cùng sở thích?

Có phải vì BONGBAN.ORG đã cho ta cảm giác được tôn trọng,
quý mến trong một môi trường lành mạnh, đầy sự tin tưởng?

Có phải vì BONGBAN.ORG đã cho ta một nơi để thể hiện bản thân,
được sáng tạo, cháy hết mình vì những điều tốt đẹp?

Có lẽ đó là những lý do cơ bản nhất khiến chúng ta đến với nhau,
bên cạnh đó chắc còn vô số lý do khác nữa.

Có lẽ chừng đó cũng là đủ để chúng ta tiếp tục ở lại bên nhau,
cùng nhau gìn giữ và xây dựng những giá trị là cốt lõi của BONGBAN.ORG.>>

Drhongson

Đại Tá
Một vài ý kiến cá nhân của Bình NI với BONGBAN.ORG
Làm member hào hứng 1 thời gian dài.
<<Dưới đây là những ý kiến cá nhân của cá nhân Bình với BQT diễn đàn BONGBAN.ORG,
có những ý có thể triển khai ngay,
có những cái là chiến lược lâu dài nhưng có ý đến đâu
thì viết đến đó và cái nào dùng được thì BQT dùng
còn không cũng không sao. Nhưng đây là những ý kiến chân thành và tâm huyết,
có thể đúng, có thể sai, có thể thực hiện được, có thể không nhưng xin chém nhẹ nhàng
chứ đừng nặng nề quá thằng em tủi thân nhé anh/chị/em.

Thất ra những ý này trong những lần gặp gỡ nhau với các thành viên BQT
mình cũng có trao đổi nhưng rời rạc giờ muốn hệ thống lại sợ quên.

1. Cột newest member chẳng có ý nghĩa gì mà lại choán chỗ. Nên chăng ở đó liệt kê những thành viên
thường xuyên vào diễn đàn nhất, để những thành viên mới khi vào có thắc mắc gì còn
biết ai là người mình nên liên lạc để được cung cấp thêm thông tin, hướng dẫn…

2. Có những topic quan trọng của BQT diễn đàn nhưng thường xuyên bị trôi vì những topic đó
no comment hoặc có những topic quan trọng ít người comment nên bị trôi ví dụ như topic
về khởi động và các hoạt động tài trợ đóng góp cho giải open cuối năm.
Nên chăng những topic quan trọng như vậy luôn được dán dính (sticky) ở những dòng đầu tiên
ở mục thông tin chính của trang chủ hoặc có thêm 1 tab “Must read” đại loại như vậy để khi vào diễn đàn là thấy ngay.

3. Một ý mà anh DrHongson có nhắc đến là khi đăng nhập nên dựa vào lịch sử đăng nhập của thành viên,
nếu thành viên nào lâu rồi không vào diễn đàn (ví dụ 3 tháng) thì hiện ra 1 thông báo rằng
“Đã 3 tháng rồi bạn không vào diễn đàn, có nhiều đề tài mới và những hoạt động hấp dẫn đã diễn ra
trong thời gian vừa qua mà không có sự góp mặt của bạn.
Mong rằng bạn thường xuyên vào diễn đàn và tham gia các hoạt động phong trào cùng anh em bóng bàn.
Chúc bạn sức khỏe và đam mê!”. Ví dụ thế.

4. Tương tự như ý số 3, dựa vào lịch sử tài trợ của các thành viên mà có thông báo khi đăng nhập rằng
“Chào mạnh thường quân đam mê bóng bàn của chúng ta, đã 6 tháng rồi thấy thiếu vắng bạn
trong những hoạt động phong trào của diễn đàn, chúng tôi rất nhớ bạn.
Diễn đàn cảm ơn bạn vì những đóng góp cho phong trào trong thời gian vừa qua.
Hiện nay diễn đàn chúng ta đang vận động tài trợ để tổ chức giải Diễn đàn Open cuối năm
rất mong nhận được sự ủng hộ nhiệt tình của ….”

5. Nên có những mục không cho phép comment làm loãng chủ đề để gom những topic hay về kỹ thuật,
video, vũ khí, tư liệu bóng bàn…để khi cần đọc dễ dàng tìm. Hiện nay mình muốn tìm 1 bài nào đó rất khó khăn.

6. BQT nên xem xét việc thu quỹ tự nguyện đóng góp hàng 6 tháng hoặc 1 năm để lập quỹ diễn đàn
dành cho việc tổ chức các giải đấu, nâng cấp server, hoạt động hỗ trợ tài năng trẻ,
giúp đỡ các cựu danh thủ bóng bàn neo đơn.vân.vân và vân vân
(tránh tình trạng hiện nay server thường xuyên busy không truy cập được mời bạn trở lại sau).
Quỹ này là tự nguyện và công khai. Phải có nhiều phương án để các thành viên đóng góp quỹ
thật thuận tiện như chuyển khoản (nhiều tài khoản ở nhiều ngân hàng khác nhau cho tiện),
người đại diện có uy tín thu tiền mặt…Cái này nhạy cảm nên có phương án ví dụ công khai quỹ đã đóng,
khi cần chi thì thiết lập poll để mọi người biểu quyết yes or no
và chỉ những thành viên tự nguyện đóng góp mới được biểu quyết…

7. Trong những tình huống phức tạp BQT nên thường xuyên sử dụng chức năng
lập poll để các thành viên diễn đàn biểu quyết rồi BQT đưa ra quyết định cuối cùng
dựa trên kết quả biểu quyết, như vậy BQT sẽ không phải đau đầu trong việc
đưa ra quyết định và cũng không phải chịu búa rìu dư luận.

8. Hiện nay diễn đàn có mấy chục ngàn thành viên, bấy nhiêu thành viên là bấy nhiêu địa chỉ email,
BQT diễn đàn chưa khai thác được thông tin này cho việc truyền thông
marketing cho các hoạt động tài trợ, thông tin về các giải đấu, kênh tiếp thị sản phẩm
cho các nhà sản xuất cốt, mút, quần áo và các phụ kiện bóng bàn.
Thiết nghĩ khi thành viên tham gia diễn dàn thì đã chấp nhận việc sẽ nhận được email
từ diễn đàn giới thiệu các sản phẩm mới, công nghệ mới, khuyến mãi
liên quan đến môn thể thao mà mình yêu thích.
Có những thành viên ít khi vào diễn đàn nhưng thường xuyên check hộp mail cá nhân,
nên những email như vậy cũng đưa được thông tin đến thành viên
và luôn gợi nhớ với những thành viên về diễn đàn. Mình tham gia những diễn đàn khác,
nếu 6 tháng mình không login vào diễn đàn sẽ có email nhắc mình là “Bình ơi, 6 tháng rồi bạn không vào diễn đàn,
hiện nay đang có những hoạt động rất sôi nổi và hấp dẫn như:………
.mời bạn vào diễn đàn và tham gia cùng chúng tôi nhé”.

9. Từ những hoạt động marketing bằng việc khai thác tài nguyên email
của thành viên như trên và việc đóng quỹ tự nguyện, chúng ta có thể
có thêm những hoạt động như mời những VDV chuyên nghiệp,
những HLV có trình độ viết những bài viết chia sẽ kinh nghiệm thi đấu,
kinh nghiệm huấn luyện, phân tích kỹ thuật hay đơn giản là chia sẻ
về con theo bóng bàn chuyên nghiệp, những chuyến du đấu…hay còn gọi là hồi ký để xuất bản online lên diễn đàn.

10. Trước đây diễn đàn có dự định xuất bản tạp chí bóng bàn.
Có thể chưa làm được nhưng BQT xem xét có thể làm dạng bản tin nội bộ
xuất bản định kỳ hàng quý để đưa thông tin đến các CLB khắp các tỉnh thành,
vì có một số thành viên chưa có điều kiện, không có điều kiện hoặc không thích
vào diễn đàn cập nhật được thông tin. Đây cũng là một cách đưa diễn đàn đến gần gũi
với các tính đồ bóng bàn, kênh quảng bá sản phẩm, công nghệ…
Thời gian đầu có thể in ấn thô sơ dưới dạn trắng đen, in màu…
với chi phí tiết kiệm nhất, qua thời gian kinh phí dồi dào sẽ cải thiện dần.

11. Bằng việc huy động các mối quan hệ của các thành viên, ý tưởng, tài chính…
làm sao BQT diễn đàn đưa được môn bóng bàn vào các trường tiểu học
với hình thức môn thể dục tự chọn lúc đó chúng ta mới có thế hệ bóng bàn tài năng tiếp theo,
nhân rộng phong trào…Việc này có thể làm từng bước từng trường một,
từng quận một, từng tỉnh một, từng thành phố và lan ra cả nước.

Ý kiến bổ sung ngày 17/5/2012:

12. Ý kiến của bác Metri: Các bác quản trị nghiên cứu thêm cả vấn đề giao diện cho handheld
nữa thì càng tốt vì bây giờ mọi người dùng những thứ đó cũng nhiều rồi.
Mỗi lúc muốn dùng bằng di động để vào bongban.org thấy oải luôn vì chậm, nặng.
Ý của của Bình Ni: Ý này rất hay, mình cũng thường xuyên dùng smartphone để truy cập vào
nhưng rất bất tiện vì không có giao diện cho handheld.
Nếu làm được quả này nữa thì quá ngon. Cái này BQT có thể làm lên cái project proposal xem
chi phí thế nào rồi đề xuất với các hãng xem họ tài trợ được thế nào.
Ví dụ Stiga tài trợ thì mỗi lần khách truy cập vào trang mobile của bongban.org sẽ hiện ra logo
của Stiga trong vòng 3 giây trước khi vào giao diện chính, rồi chạy quảng cáo thế nào đó
trên mobile và trên bongban.org....
Rồi được ưu tiên in quảng cáo trên các bảng tin nội bộ phát hành khắp các clb trên cả nước..
.Nghe cũng có vẻ hấp dẫn?

Em xin hết.

Lời cuối: Giữ ý tưởng và hành động thực hiện ý tưởng là một khoảng cách rất lớn.
Nhưng nếu không có ý tưởng thì sẽ không có hành động.
Vậy em cứ nêu ý tưởng cái đã, hành động thì nhờ BQT và những anh/chị/em tâm huyết,
có trình độ giải quyết hộ, nếu em có thể hành được gì trong khả năng của mình để thực hiện
ý tưởng thì em sẽ động ạ.

Ghi chú: Topic này sẽ được em thường xuyên bổ sung để cập nhật cả ý kiến
của những thành viên khác mà bản thân mình thấy hay vào đây. Như vậy sẽ dễ dàng hệ thống lại.>>

friendship

Binh Nhất
Đúng rồi , gần đây các nhiếp ảnh gia có vẻ gác hết súng ống , làm 1 lão già
tay run mắt mờ như mình mà cũng phải bất đắc dĩ bấm máy ... cho ra sản phẩm trông thấy mà ghê . hic
nhớ hôm xưa các tay viết cừ khôi như BIGBIGBOG , TUTRATH, Saridao , Bidanh ,...
thường có nhiều bài viết chất lượng , làm sôi nổi diễn đàn
chị Thu hanoi ,xam thủng , choctietlon, Trung say., bietchetlien , chandatmattoet ... có nhiều thơ hay .
Anh Nobi , Duybolo, Le Phuoc Yên., Songlam, Son tay ... có nhiều hình đẹp ...
nay đà ít thấy ?
Các bạn tích cực như Scubi ,Vinhlocht, Chịchkidao ,Kiemsac HD , Hoathuongthichbongban, Oldamutat ,
Mai Xuân Viet, Minh Duc , , Thắng râu ,Huấn friend , Manhmai , ... cũng hiếm khi thấy online .

Ngườithì bận việc này kia , người thì thờ ơ xao nhãng , luời viết bài , làm biếng xuất chiêu động thủ ...
Các bác Đại lão tông sư thì hình như càng hiếm gặp ,
gần đây thấy bác Hung tq , Hung iraq, Thay Thuydn thường xuất hiện trở lại ,
Mong sao anh chị em mình lại sinh hoạt đều tay như xưa , làm cho không khí diễn đàn ngày càng xôm tụ ,

@Mình cứ ao ước các bác thành viên uy tín xưa như bác Hoàn , anh Minh dép , Hiếu , chị Trân ALLYSSIA ,
Bình Ni,Binh lt , Tùngtl , các thành viên danh dự , các thành viên tiêu biểu , các thành viên kỳ cựu ...
cùng quay lại đây , mỗi người góp vài ý kiến thôi thì cũng đủ làm diễn đàn mình khí thế sôi sùng sục ...

Anh Son oi, ngày xưa còn có thành viên nickchuoinhat rất hay post bài làm HOT DD nhưng nay thấy mất hút rùi hihi. Em rất muốn gặp thành viên này mà khó quá hihi.

NTBB

Super Moderators
Riêng về mảng kỹ chiến thuật bóng bàn, mình thấy thế này:

- Hầu như không thấy các cao thủ đã thành danh (cả chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư) của Việt Nam vào diễn đàn để trao đổi kinh nghiệm hoặc phổ biến các kỹ năng mà cá nhân đã có được qua quá trình tập luyện và thi đấu để anh chị em (mới làm quen với BB hoặc trình còn thấp) học tập theo. Trong khi đó, các bài về kỹ chiến thuật - đã có trên diễn đàn - chủ yếu là các tài liệu thu thập từ nước ngoài, hay trên các website quốc tế. Tất nhiên tài liệu nào cũng tốt cả, cũng có thể tham khảo, nhưng giá như có được các kinh nghiệm của chính các VĐV VN với cùng tố chất, cùng thể hình, cùng đặc điểm sinh học, cùng điều kiện tập luyện...thì sẽ hay hơn, gần gũi hơn.

- Các tài liệu về kỹ chiến thuật BB của nước ngoài ở trên mạng có rất nhiều. Anh em giỏi tiếng Anh nên bớt chút thời gian sưu tầm và dịch rồi post lên cho anh chị em tham khảo. Có 1 vài ý kiến cho rằng nước ngoài (nhất là TQ) hay "giấu nghề" (?!). Nhưng dù có thể là như vậy thì những gì họ tổng kết, họ phổ biến cũng rất đáng để chúng ta nghiên cứu và học hỏi ("có còn hơn không" mà !).

- Về "cách" và "thái độ" tiếp nhận kiến thức : Chúng ta nên có cái nhìn "biện chứng" khi đọc một thông tin nào đó về kỹ thuật. Vì trình độ BB của các tác giả post bài là khác nhau (kể cả giới thiệu kỹ thuật của cá nhân hay dịch tài liệu nước ngoài) nên có thể với 1 bài cụ thể, có người đọc cho là đúng là hay, nhưng người đọc khác lại cho là sai, là dở. Điều đó cũng là chuyện bình thường. Vấn đề là chúng ta rút ra được gì từ những cái "đúng" hoặc cái "sai" đó để áp dụng (hoặc tránh) cho bản thân trong quá trình chơi BB. Thế thì, trước những "đúng-sai" trong các bài post về kỹ thuật, chúng ta nên có thái độ đúng mực (và rất nên là vui vẻ, "hòa bình") để động viên các tác giả - vì 1 điều đơn giản: đa số các bài về kỹ thuật là vô tư, chẳng có một "ý đồ" gì không trong sáng cả. Nói nôm na là nhiệt tình của các mem sẽ kém đi nếu bị “chém” nhiều quá – mình nói thế ko biết có đúng ko?

Riêng cá nhân mình, sau khi diễn đàn bị sự cố, cũng đang ra sức khôi phục lại các bài đã mất, và post thêm những bài mới. Tuy nhiên phải xin nói thật lòng là "vừa post vừa run" (hihi !) vì chỉ sợ lại xảy ra sự cố lần nữa thì ... Hy vọng sẽ không như thế !
Chúc mọi người sức khỏe và mong anh chị em hãy chung tay để diễn đàn "HOT" trở lại như ngày nào !!! (để thỏa lòng mong ước của drhongson, hihi !!!)

admin

Administrator
Staff member
Anh Son oi, ngày xưa còn có thành viên nickchuoinhat rất hay post bài làm HOT DD nhưng nay thấy mất hút rùi hihi. Em rất muốn gặp thành viên này mà khó quá hihi.

Nick đấy chuối quá bị ban rồi bạn ơi. Thứ 7 này gặp nhau anh em làm trận góp bia nhá.

laplaitrattu

Chuyên đi diệt quái

..

Sau vụ diễn đàn mất dữ liệu thì tình yêu dang dở lại xây dựng ngay mà bác, mấy nhân vật trên đc nêu tên thì e thấy Cua thuộc dạng mất trí rồi. Hay ngồi hát những đoạn giữa 1 ca khúc rồi mắt mở to khi nhìn những đồng loại xung quanh, mới hôm rồi bị em nện cho sặc gạch ra vẫn cười nhăn nhở. Sau vụ viết cảm nhận cả ước mơ mà ko còn gì đọng lại trên diễn đàn thì coi như Cua đã ra đi.

Số còn lại thì hay đấu đá họp báo nhưng đi tới đâu cũng bị nện ở đó thì làm sao còn tâm trạng nào họp nữa bác Sơn!

Drhongson

Đại Tá
Sài gòn mưa như trút nước , vừa gặm bánh Trung thu vừa lướt Org.
Trời thì gió mưa lạnh lẽo , vào đây thấy nhiều anh em cùng xuất hiện , nào Huấn frie, LLTT, HR, Tegiacmocsung,
Tieuthantien, , rồi lại có các đại nhân vật như Cuongcunitaphong,ADMIN, Hunghanoi , NTBB , HUNG TQ, VINH SU...
tự nhiên thấy diễn đàn HOT hẳn lên mấy độ . thật mừng .

Bình luận từ Facebook