Làm sao để có cú GIẬT FOREHAND HOÀN HẢO - Lý thuyết đơn thuần

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Còn một vấn đề cần giải quyết, với

1. bóng xoáy nhất định
2. mặt vợt nhất định

thì góc mút là cố định, tức là 3 góc ĐỎ ĐEN XANH LÁ CÂY là như nhau

Và tương tự như thế, các đường bóng đến nằm trong góc giữa 2 đường đến và đi màu ĐỎ đều có đường bóng ra là màu ĐỎ vì nó bị giới hạn bởi mặt vợt (bóng không thể bật ra xuyên qua mặt vợt được)

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Dạ, để em đi hỏi lại định nghĩa quả giật bóng!
Cứ đi hỏi đi, rồi viết vào mục Định nghĩa nhé, đừng paste lên đây, vì anh không giải thích định nghĩa.

Rất nhiều cuộc trao đổi vô bổ chỉ để nói đó là GIẬT hay BẠT ? Đây mới là vô bổ, nên trong câu hỏi anh đã nói ĐÁNH TRẢ LẠI để tránh CHUYỆN VÔ BỔ

Vì GIẬT hay BẠT có quan trọng không ? Không, đường bóng sau đó được tạo ra thế nào mới quan trọng, có xoáy, hay không có xoáy, xoáy lên hay xoáy xuống, chậm hay nhanh

Trainee

Đại Tá
Đúng, cũng không nên hiểu giật khó quá, bạt không xuyên tâm được gọi là giật rồi, GIẬT BẠT, còn miết thì là GIẬT rõ ràng rồi.
Đây là topic của anh, anh cứ dùng thuật ngữ riêng cũng được miễn là ra vấn đề. Tuy nhiên, nếu dùng thuật ngữ bớt đụng, trùng thì nó hay hơn. Em không theo dòng topic nên không tranh luận với bác đâu nhé :)
@minhpro tại mình quen "Giật bóng là cú đánh tạo ra nhiều xoáy lên" còn nguyên nhân tạo xoáy xuống của gai, anti thì ai chả biết.

gaumeo

Đại Tá
".....Cách đây 66 năm, trên tờ tap chí Trung Bắc Chủ Nhật, số ra ngày 17.10.1943, nhà văn Đào Trinh Nhất (1950-1951), người chuyên viết về lịch sử, ký sự, đã có bài báo đề cập đến đoàn Phan Thanh Giản, Phạm Phú Thứ sau khi đi Pháp về đã kể những “chuyện lạ nước ngoài” như:
Đèn thắp không dầu, ngọn lửa chúc xuống (đèn điện), giếng nước vọt lên cao (nước phun trong công viên) v.v." Vua kinh dị giao cho đình thần bàn. Các quan bàn xong tâu:

- “Quy luật tự nhiên là nước chẩy xuống, lửa bốc lên cao, trái lại là nghịch thường, không đúng sự thật. Bọn Phan Thanh Giản bị họ bầy trò quỷ thuật làm cho quáng mắt”. (theo Trung Bắc Chủ Nhật, 17.0.1943)...." http://lutheranvietnam.org/Sumang-Chitiet.aspx?NewsId=218

Cái không thể thường được xét trong một bối cảnh với các giả đề bất định, gọi là TIÊN ĐỀ, nếu bác bỏ bớt các TIÊN ĐỀ đi, thì bác sẽ có một BỐI CẢNH với GIẢ ĐỀ mới, mà những BẤT KHẢ sẽ trở thành THÔNG THƯỜNG

THUYẾT TƯƠNG ĐỐI thực ra cũng được sinh ra từ việc loại bỏ các tiên đề của định lụât VẠN VẬT HẤP DẪN thôi ạ ;):D
Bao nhiêu năm em có ước mơ hiểu được lơ mơ về thuyết tương đối bác ạ. Bây giờ đọc kiểu khác, giống như bác có khi thành công

gaumeo

Đại Tá
@gaumeo ơi, anh nghĩ ra rồi, cái phương của lực đánh vào bóng chính là phương của lực tác động lên bóng đấy, thế thì ngon rồi :p:p:p:p:p
Phương của lực tác động cuối cùng lên quả bóng là phương sau khi tổng hợp 2 lực, lực thứ nhất do mình chủ động đánh, lực thứ hai là phản lực của vợt lên quả bóng nữa (phản lực do bóng bay đến đập lên vợt). Thế mới khó, em còn chưa nghĩ ra cách lập hàm mục tiêu

subasa

Đại Uý
với cách giật này thì chúng ta mới phát huy tối đa tính chât của cốt vợt,bởi vì bóng ăn rất sâu vào cốt lúc đó mới tính đến độ lưu bóng của cốt,cốt mềm cốt cứng nó thế nào,chứ giật theo cách thông thường thì chủ yếu là dùng mặt vợt để đánh vì chúng ta thường demi đánh trên đỉnh bỏng,hoặc lốp bóng,và ko tận dụng hết tính năng của cốt

QuangNhotNB

Trung Uý
Bác không đánh gai bao h ah . Nếu giật bằng mặt gai khi bóng tới là xoáy lên chả thành xoáy xuống sao :)
bác chắc mới dùng gai công nên phán hơi vội rồi.bác biết ai giật đk gai dài thì e xin đk tiếp 1 trận e chỉ cắt còn bác đó giât.hihi

xukaka

Đại Tá
MỘT TOPIC CHẲNG ĐI ĐẾN ĐÂU...ĐỀ NGHỊ :DCLOSE TOPIC :D

Lý do :
Thứ 1: Anh em đỡ hại não còn thời gian làm BÁO CÁO

Thứ 2: Chủ đề Mơ Lung...không cụ thể..lúc thì bàn cú giật mạnh nhất, lúc thì chuyển sang để Gai...bản chất mút khác nhau thì tính chất đường bóng khác nhau...

Gai phản xoáy : bản chất là phản xoáy..bóng trả lại ngược xoáy là đương nhiên.

Gai công: bản chất là gai tấn công..bóng trả lại gần giống như Mút thường chỉ có chuội hơn, bóng lắc hơn thôi gây khó khăn cho đối phương.

Lúc thì giật bóng lại pha lẫn chặn đẩy đánh trả lại..

THẬT LÀ HẠI NÃO. :D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
công nhận với tầm của ku cá mà k sang bbsg tranh luận với p500 và theorist thì hơi phí đó
Phải nói lại là em đã và vẫn sang bên đó, nhưng bên đó có 02 đầu tầu về Kỹ thuật là P-500 và THEORIST, bác P-500 em mới chuyện vài lần và cũng chưa có gì là sâu cả

Nói chuyện với bác THEORIST 1 lần nhưng bác đó ở bên đó nói theo giọng người trên, cái gì cũng biết, kiến thức sâu rộng, hơi khó chịu nên em chả nói nữa.

Chủ đề này em đã định bàn bên đó, nhưng nếu nói chuyện không open mind thế thì em không khoái, nên lôi hết về bên này

tosiosHD

Đại Tá
Phải nói lại là em đã và vẫn sang bên đó, nhưng bên đó có 02 đầu tầu về Kỹ thuật là P-500 và THEORIST, bác P-500 em mới chuyện vài lần và cũng chưa có gì là sâu cả

Nói chuyện với bác THEORIST 1 lần nhưng bác đó ở bên đó nói theo giọng người trên, cái gì cũng biết, kiến thức sâu rộng, hơi khó chịu nên em chả nói nữa.

Chủ đề này em đã định bàn bên đó, nhưng nếu nói chuyện không open mind thế thì em không khoái, nên lôi hết về bên này
Đúng, trâu ta nên ăn cỏ đồng ta, bác nhỉ?
Mình người Bắc, đang cố rèn luyện cú FH hoàn hảo như bác muốn (1 càng); họ miền trong, còn muốn rèn cả cú FH, BH hoàn hảo cơ (2 càng).

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cần có sự phân tích lại rõ hơn để các bác nhìn thấy sự khác nhau giữa bóng có xoáy XUỐNG và LÊN khi phương đến mặt vợt là khác nhau

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Và chi tiết hơn, đây là trường hợp anh em ta khởi động riêng với bóng để tìm thấy góc mở vợt hợp lý đối với mỗi mặt vợt trước khi sử dụng vào cú giật.

Đường bóng phản ra KHÔNG XOÁY sẽ là hình trái bóng chỉ có chấm đen ở giữa như hình

Bóng đến là anh em ta nghiêng mặt vợt, lắc mặt vợt từ dưới lên, từ phải thấp lên trái cao, tạo ra bóng XOÁY LÊN, giống như xoáy của cú giật của đối phương.

Ta đón bóng bằng vợt nghiêng giống như trên hình này, và thông thường là bóng dựng lên, nhưng là XOÁY XUỐNG của ta

Bình luận từ Facebook