Kỹ Thuật trả giao bóng của Ma Long

VirusBNG

Trung Uý
Lại kính các Bác 1 lần nữa !
Em thấy đa phần người chơi bao gồm cả VĐV chuyên nghiệp thường có những cú trả bóng quen thuộc (cái này em thấy thế, cũng có thể do đối thủ quen giao bóng 1 kiểu)
Ví dụ như FAN Zhendong và Zhang Jike thường là backhand flip luôn, còn Ma Long và LI Xiaoxia thường là "chặn và đẩy" (chả biết em gọi tên có đúng ko). Đương nhiên em thấy dân nghiệp dư toàn cắt bóng, kể cả khi bóng bay ra khỏi bàn.

Cú trả của Ma Long rất đẹp mắt và khiến đối thủ bất ngờ khó tấn công (bung 1 phát chéo góc mà bóng lại thấp).
Nhìn video thì chỉ thấy "Chiêu Thức" chứ ko biết "bí kíp tâm pháp", vậy kính các Bác chỉ giúp

+ Động tác tên gì, kỹ thuật thế nào ?
+ Tình huống nào dùng quả này ??? (bóng ngắn, xoáy lên xoáy xuống...)
+ Chỉ đỡ khi giao bóng hay bình thường vẫn có thể dùng, mà Backhand có xài đc ko ạ ???

[video=youtube;55Hdibfq02I]http://www.youtube.com/watch?v=55Hdibfq02I[/video]

Duc_NM

Đại Tá
Mình thấy đây là quả đẩy nhẹ, đẩy sớm khi bóng vừa nhô lên khỏi bàn một tẹo thôi, vì quả này có thể trả ngắn được nên đối phương khó giật lại ngay, có khả năng là nếu đẩy sang bên BH của đối phương thì sẽ dễ bị một quả vẩy trái trên bàn của đối phương, vảy phải thì hơi khó hơn nên đối phương sẽ thường đẩy lại.

VirusBNG

Trung Uý
Mình thấy đây là quả đẩy nhẹ, đẩy sớm khi bóng vừa nhô lên khỏi bàn một tẹo thôi, vì quả này có thể trả ngắn được nên đối phương khó giật lại ngay, có khả năng là nếu đẩy sang bên BH của đối phương thì sẽ dễ bị một quả vẩy trái trên bàn của đối phương, vảy phải thì hơi khó hơn nên đối phương sẽ thường đẩy lại.
Vấn đề ở đây là tại sao bóng nó bay chéo góc như vậy, vì nếu đẩy nhẹ bóng phải đi thẳng chứ ???

VirusBNG

Trung Uý
Bóng xoáy ngang, trả giao bóng thuận chiều xoáy tất nhiên nó phải bay chéo góc rồi bạn ơi :V

Thực ra mình hơi gà khoản này, cho mình hỏi chút về kỹ thuật.
Có phải lúc đấy cổ tay giữ nguyên (chỉ di chuyển cả cánh tay) phải ko bạn nhỉ ? Và đây giống như kiểu cắt bóng ( nhưng cổ tay ko di động) ???

TanDen

Trung Sỹ
Trả bóng xoáy ngang có 2 cách 1 là bác chặn chiều xoáy của nó, 2 là bác dựa theo chiều xoáy của nó. Ở đây thì cái ông ẻm ma long kia chọc thuận theo chiều xoáy của bác thì tất nhiên nó phải nhảy chéo bóng thôi. Đấy là em chỉ giải thích cho bác vì sao quả bóng nó lại nhảy chéo thôi còn bác hỏi em k đủ trình độ trả lời bác ạ

Bình luận từ Facebook