kỹ thuật giật trái của jan ove waldner

mình muốn anh em cao thủ phân tích giúp kỹ thuật giật trái của huyền thoại này. Theo quan sát mình thấy anh ấy ít dùng cổ tay và luôn có độ đón(hứng) bóng khi giật bóng xoáy xuống nhưng độ ổn định rất cao và đặc biệt là tốn rất ít sức. cảm ơn các bạn

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Thực tế cho thấy kỹ thuật đánh cổ tay chỉ thực sự phát huy tác dụng đối với những người đã đánh tốt các quả đánh bằng cánh tay, khủy tay, vai, lườn,... rất nhiều bạn chơi lạm dụng kỹ thuật cổ tay ngay từ lúc mới tập chơi > dẫn đến hậu quả lạm dụng nó làm mất hết các vị trí khác > không tiến xa được . Lời khuyên nếu mới tập hoặc đã chơi 1 thời gian, không có thầy dạy thì hãy cầm chắc vợt bỏ kỹ thuật cổ tay sau khi đánh được thì nhả lỏng ra 1 chút bạn sẽ có cú đánh vừa uy lực vừa khéo léo,...

Anh em cho hỎi trong quá trình Đánh mình nên cẦm chẮc vỢt hay thẢ lỎng, mình có ĐỌc bài viẾt hiỆu Ứng chiẾc roi nhƯng khi Đánh thẢ lỎng tay thẤy phẢn xẠ chẬm và không hiỆu quẢ

thelanqb

Moderator
Anh em cho hỎi trong quá trình Đánh mình nên cẦm chẮc vỢt hay thẢ lỎng, mình có ĐỌc bài viẾt hiỆu Ứng chiẾc roi nhƯng khi Đánh thẢ lỎng tay thẤy phẢn xẠ chẬm và không hiỆu quẢ
cầm chắc vợt hay lỏng vợt thì không liên quan gì đến quả giật trái hay phải, miễn sao vợt không bay ra khỏi tay là được.

Nhưng theo mình thì để thực hiện cú giật trái hay phải thì cổ tay không được lỏng mà phải ở trong tư thế gương cung để chuẩn bị bắn, kết hợp với chân, hông, lườn, vai, cánh tray trong, cánh tay ngoài để thực hiện cú giật trái. Nhưng khi giật thì không nên vung tay khiến khỉu tay mở ra quá rộng.

Còn động tác giật của J.O thì mình nghỉ nó không phải là cú giật hiện đại, nó như là một cú đánh mang tính chất kinh nghiệm là nhiều. Và mình cũng có một vài quả đánh tương tự như thế, nhưng xác suất vào bạn thì tất nhiên không được cao rồi. :)

cảm ơn anh em, vì mình đọc bài viết hiệu ứng cái roi thấy rất hay vì mình học vật lí cũng ko xoàng, bài viết cho biết phải thả lỏng, nhưng áp dụng ko được nên không biết đường hướng thế nào. điều quan trọng là phải biết đường đi thì mới tiến xa được phải không các bạn. cảm ơn mọi người, chắc không chỉ riêng mình thắc mắc câu này.

thelanqb

Moderator
cảm ơn anh em, vì mình đọc bài viết hiệu ứng cái roi thấy rất hay vì mình học vật lí cũng ko xoàng, bài viết cho biết phải thả lỏng, nhưng áp dụng ko được nên không biết đường hướng thế nào. điều quan trọng là phải biết đường đi thì mới tiến xa được phải không các bạn. cảm ơn mọi người, chắc không chỉ riêng mình thắc mắc câu này.
nếu vung roi thì đầu cái roi sẻ là nơi mạnh nhất, nhưng tay người hoạt động được nhờ các khớp xương, khi bạn vung tay theo kiểu roi ấy thì phần khớp ở vai của bạn sẻ chịu lực tác động lại nhiều nhất, nếu dãn dây chằng thì phải mất thời gian rất lâu bạn mới hồi phục lại được

Bình luận từ Facebook