kỹ thuật đánh mặt tầu đạo(H3)

dragonball

Trung Sỹ
em nhờ anh Dũng giảii đáp giúp e vấn đề là , trong khi giật đối phó quá bóng xoáy xuống em hay sợ độ xoáy xuống của nó , không dám giật tại điểm 9-10h ,vì sợ không thắng được xoáy xuống nên cú giật của e tuy vào bàn nhưng lại không uy lực gì cả đối phương dễ đánh trả lăm , anh co kinh nghiệm gì khắc phục không ah

dragonball

Trung Sỹ
còn nữa e thấy tất cả vdv trung quốc đều sử dụng mặt tàu k biết có phải bí quyết thành công nằm ở miếng cuồng phong này hay không nhưng em thấy mặt tàu nó giật xịt mất sức, bóng đi không mạnh như Nhật , Đức. vậy tại sao trung quốc nó k dùng Nhật , Đức nhỉ? phải chăng là để quảng bá cho sản phẩm "made in china" hay mặt tàu là ma giáo?

cobengaytho

Binh Nhì
bạn nhầm rồi , mặt tàu giật mạnh hơn mặt nhật đức đấy, bóng sang bình thường mặt nhật đức họ đỡ dc 1 2 quả, nhưng vs mặt tàu thì hay đi nhặt luôn lắm

Ttfan2012

Đại Tá
còn nữa e thấy tất cả vdv trung quốc đều sử dụng mặt tàu k biết có phải bí quyết thành công nằm ở miếng cuồng phong này hay không nhưng em thấy mặt tàu nó giật xịt mất sức, bóng đi không mạnh như Nhật , Đức. vậy tại sao trung quốc nó k dùng Nhật , Đức nhỉ? phải chăng là để quảng bá cho sản phẩm "made in china" hay mặt tàu là ma giáo?

Thực ra đó là xuất phát từ triết lý bóng bàn của Trung Hoa thôi bạn ạ. Người Hoa đánh bóng bàn coi trọng nhất là 02 thứ: (1) Xoáy và (2) Điểm rơi (của bóng khi đối phương đánh sang cũng như của chính mình khi đưa bóng sang bàn đối phương). Do đó, mặt vợt của họ cũng thể hiện tinh thần này: (1) Rất xoáy (Cuồng Phong) và (2) Độ kiểm soát rất cao, bóng lăn trên mặt vợt có cảm nhận rất rõ ràng. Đây là một vài cảm nhận của mình sau mấy tháng đam mê và vẫn đam mê Tàu đạo gửi bạn tham khảo. :)

bachikho

Đại Tá
em nhờ anh Dũng giảii đáp giúp e vấn đề là , trong khi giật đối phó quá bóng xoáy xuống em hay sợ độ xoáy xuống của nó , không dám giật tại điểm 9-10h ,vì sợ không thắng được xoáy xuống nên cú giật của e tuy vào bàn nhưng lại không uy lực gì cả đối phương dễ đánh trả lăm , anh co kinh nghiệm gì khắc phục không ah
mặt nhật đức mới sợ xoáy xuống nặng chứ mặt tàu ko hề sợ bác ui, bác cứ mạnh dạn quăng hết tay thử đi coi sao (ko xài điểm mạnh nhất của mặt tàu quả là phí)

Last edited:

pongvn

Trung Sỹ

Bóng xoáy xuống là niềm yêu thích của anh em Tàu đạo mà bạn ko biết à. Càng nặng càng sướng. Bạn cứ mở vợt ra, góc vợt ~60 độ, giật với góc giật ~30 độ, oánh mạnh hết tay vào, khi đó bạn sẽ thấy sự khác biệt. Chúc bạn thành công

xadieu

Trung Sỹ
Dũng viết bài này rất hay và rất thực tế, chỉ lưu ý nhỏ là viết thiếu chấm phẩy nhiều nên khi đọc mệt như là giật 100 quả một lúc :)

docmaorg

Đại Tá
Ngày trước khi chơi mặt Tàu, tôi mong muốn có vũ khí khủng để tiêu diệt nhanh đối phương, nên đang dùng mặt Nhật giật liên tục được vài phát, chuyển sang tàu giật được một quả là đã đi nhặt bóng rồi. Nhưng gần đây đã quen với mặt tàu, cả trái lẫn phải nên có thể giật được nhiều bóng hơn và hiện đã chuyển sang chơi mặt rẻ tiền hơn như H3 pro và H3 thường....... Nói chung vũ khí là quan trọng, nhưng quan trọng hơn vẫn là phải tập, tập nữa tập mãi và nên có thầy hướng dẫn là tốt nhất.............

Đồng quan điểm với bác, vũ khí là phụ võ công mới là cần thiết.:D

Dũng Cửu

Đại Tá
a trả lời dùm em cách giật quả bóng lỏng đi, hj, với cả quả cắt xỉa căng chìm, em móc lên k rúc thì hay ra ngoài lắm :( 1 điều quan trọng nữa là khi giật có gập tay ko và vào bóng dày hay mỏng a à

giật bỏng lỏng đó là những quả gò bóng đối phương trả sang không xoáy em chỉ cần úp mặt vợt miết về phía trước thường trong tình huống, bóng lỏng có 2 lựa chọn nếu trong tình huống mình không đủ người và bị động thì chúng ta giật chuẩn lưu ý không giật ma sát vì dễ bay ra ngoài
2 là dứt điểm luôn trong quả này có thể dùng giật đờ mi ngay trên bàn miết mỏng bóng ép về phía trước và giật bóng tăng lực dùng cả cánh tay đòn quăng để để dứt điểm luôn!:D

Dũng Cửu

Đại Tá

giật mặt tầu thì những quả đánh xoáy xuống rất dễ dàng em chỉ cần trùng rộng chân cánh tay văng sâu xuống phía dưới lấy đà sát đầu gối kéo ma sát sao cho động tác vượt qua tầm mắt sẽ tạo được quả bóng cầu vồng (giật ma sát) thì kiểu gì cũng lên những quả bóng cắt nặng,

Dũng Cửu

Đại Tá
Ngày hôm qua lần đầu tiên em đánh mặt H3 + NA + Flyatt Soft. Lâu nay em chơi Blit'z 2011 + Sardius + Dawei UL 38 (2 mặt đều được turned)
Không biết có phải em turn quá tay không, nhưng đánh thấy xịt kinh khủng.
Sau đây là một vài cảm nhận:
- Ngày hôm nay đau mỏi cánh tay, đặc biệt là hông, đau êm ẩm.
- Giao bóng: chưa phát huy được mặt Tàu, thấy bình thường.
- Đỡ giao bóng: an toàn hơn, ít bị mất.
- Gò, bắt ngắn: tốt hơn trước rất nhiều. Thấy gò, bắt ngắn có vẻ dễ dàng thực hiện hơn.
- cắt dài: không nặng, cả BH và FH
- Chặn: an toàn hơn, cả trái và phải. Tự tin hơn. Hôm qua còn đứng chặn cho một bầy tập giật (việc mà trước nay chưa bao giờ làm do chặn kém)
- Mặt BH Flyatt soft: phởn chí lên vẫn giật. Trước chỉ chặn trái được thôi.
- Giật moi: thấy bình thường.
- Giật xung: nhớ mấy bác Tàu đạo chia sẻ, em giật bóng dày, lăn tay nữa. Bóng vào bàn nhiều, bên kia thì bảo bóng cong khó chịu, nhưng thực sự thì em chưa thấy cong và dị mấy. Chỉ có điều mất sức nhiều quá. Giật được vài rổ bóng là muốn bể ngực, rụng tay, khịu chân luôn. Trước giờ chưa bao giờ bị như vậy cả.
Còn nếu giật mà góc tiếp xúc nhỏ, tiếp xúc mỏng như trước giờ vẫn chơi thì toàn tụt rúc lưới.

Em thấy hơi phân vân vì mình đánh mặt H3 mà bóng chưa khó như các bác hay chia sẻ. Không biết có phải do em turned quá tay (3 lớp Falco Booster)???

Xin bác Dũng Cửu và các bác cao thủ Tàu đạo chỉ bảo, tư vấn thêm ạ.
Mình chưa biết bạn đánh mặt H3 gì?thường nói đánh mặt H3 bảo mất sức thì cũng không đúng lắm nếu đánh mặt h3 nt,hoặc h3 pro độ cứng 38,39 thì còn dễ hơn đánh hơn nhiều cả dòng mặt châu âu vì mặt châu âu chỉ trọng lực bên fh rất khó khống chế trong vấn đề đỡ giao bóng và tạo ma sát ! Thường ở nghiệp dư mình thấy nhiều bạn kỹ thuật chưa đủ tốt đã đánh những mặt h3 có độ cứng 41 thì quả thật rất mất sức!
thứ 2 nếu bạn đánh những dòng market, h3 neo,tg3neo thì đây là những mặt dùng để traing vừa kinh tế lại rất tốt vì có thể tập luyện kê chặn được ,bạn tập của bạn sẽ không khó chiụ nhưng thi đấu đối kháng mà bạn quét 3 đến 5 lớp haifu thì uy lực ngang với nt và hơn pro,nhưng nếu không quét keo mà thi đấu thì không hiệu quả lắm vì trong những tình huống khó và những tình huống dứt điểm độ xoáy không lớn và giật bóng xoáy xuống hoặc những tình huống đuổi bóng hay bị xịt!:D

Last edited:

traicauvong_bg

Đại Tá
a Dũng ơi. cho e hỏi tsp besty có nên chơi với mặt tàu ko ah.vì e chơi mặt tàu quen rồi.xin bác cho chút cao kiến về kết hợp mút cho besty với ah.cảm ơn bác nhiều nhiều

Dũng Cửu

Đại Tá
a Dũng ơi. cho e hỏi tsp besty có nên chơi với mặt tàu ko ah.vì e chơi mặt tàu quen rồi.xin bác cho chút cao kiến về kết hợp mút cho besty với ah.cảm ơn bác nhiều nhiều

tsp besty đánh được mút tầu em à!nó là dòng cốt mỏng em có thể đánh FH :tg3nt nếu có điều kiện làm em h3nt độ cứng 39 độ thôi em nhé!và anh nghĩ ko thể đánh được dòng h3 pro:D

Ttfan2012

Đại Tá

Mình đã thử đánh H3 Pro với TSP Besty thì đúng là rất xịt. Hơn nữa có một điểm bất lợi nữa là thời gian lưu bóng trên mặt vợt không được lâu nữa. Do vậy, mình cảm thấy TSP Besty không hợp với H3 lắm.

traicauvong_bg

Đại Tá
tsp besty đánh được mút tầu em à!nó là dòng cốt mỏng em có thể đánh FH :tg3nt nếu có điều kiện làm em h3nt độ cứng 39 độ thôi em nhé!và anh nghĩ ko thể đánh được dòng h3 pro:D

cảm ơn a. e thì lại đang chơi h3 neo pro blue 40 độ. đang nhăm nhe tsp besty. vì chơi acoutic thiếu lực quá. thấy thông số của besty có vẻ hợp nên mới nhờ a. e đang chơi fh : h3 neo pro blu . bh: ten 05fx thì theo a nên chọn cốt nào cho hợp. e thích rosewood nct 5 và tsp besty. ngoài 2 cốt đấy ra theo bác nên chơi cốt nào. giơ e là giật 2 càng. ko cần tốc độ nhanh lắm. thích kiểm soát nhiều hơn. chân thành cảm ơn anh

Trần xoáy

Binh Nhì
Chào anh Dũng 9.
Em đang chơi H3 Pro 2011 với 1 cây cốt gỗ 7 lớp cứng tốc độ khá, cho em hỏi với cây của em (Rosewood 7) lắp H3 nt có khác nhiều lắm với mặt đang chơi (H3 Pro 2011 39 độ) không?

Dũng Cửu

Đại Tá
cảm ơn a. e thì lại đang chơi h3 neo pro blue 40 độ. đang nhăm nhe tsp besty. vì chơi acoutic thiếu lực quá. thấy thông số của besty có vẻ hợp nên mới nhờ a. e đang chơi fh : h3 neo pro blu . bh: ten 05fx thì theo a nên chọn cốt nào cho hợp. e thích rosewood nct 5 và tsp besty. ngoài 2 cốt đấy ra theo bác nên chơi cốt nào. giơ e là giật 2 càng. ko cần tốc độ nhanh lắm. thích kiểm soát nhiều hơn. chân thành cảm ơn anh

mua rose wood nct 5 đánh đc tầu hoặc không em có thể mua ebenholz 7 của stiga anh nghĩ hợp tầu hơn,dòng Buter có innerfoce zlc,mizutanizun,maze rất hợp mặt tầu,acoutic hợp với mặt tầu dễ xoay sở nhưng đòi hỏi ngừoi chơi phải đánh ôm bàn,kỹ thuật tốt đồng đều 2 càng, khi dứt điểm phải đờ mi :D

Last edited:

Ttfan2012

Đại Tá
Đánh NA với mặt Tàu hợp hơn bạn ạ. Cốt TSP Besty là một cốt rất hay (rất toàn diện và trọng lượng vừa phải) nhưng nếu kết em nó bạn nên dùng combo giống với HungGL nhé. Còn nếu bạn thích thử cảm giác với một cốt khác với NA mà hợp với mặt Tàu thì mình nghĩ bạn nên thử cây PG7. Chúc may mắn nhé!

Bình luận từ Facebook