Khắc phục tâm lý "càng" to, "càng" nhỏ!

Thang2501

Thượng Sỹ
các bác luyện tập cũng được đấy nhỉ
Những gì em "báo cáo" đều như thực tế thôi!
Vợ em và vợ của Trung 2409 nhiều lúc cũng phát "ghen", hỏi nhau: ""Có khi mấy cha này "2-phai" cũng nên. Suốt ngày thì thà thì thụt chuyện mua sắm đồ mới, cũ rồi lại hẹn hò sớm tối"".

son_canloc

Đại Tá
Muốn thành công bạn phải hội đủ 2 điều kiện
- Quỷ thời gian của bạn có đủ để luyện lối chơi này không ?
- Khả năng kinh tế như thế nào ?
MẤT CỦA SẺ ĐƯỢC KINH NGHIỆM
Đánh vào điểm mạnh của đối phương để khắc phục điểm yếu của bản thân chắc chắn sẻ thành công , đó là phương pháp tập hiệu quả nhất . Nhưng chỉ sợ mỗi lần về nhà cứ lấm la lấm lét khi phải đối mặt với vợ con hehe

Thang2501

Thượng Sỹ
Muốn thành công bạn phải hội đủ 2 điều kiện
- Quỷ thời gian của bạn có đủ để luyện lối chơi này không ?
- Khả năng kinh tế như thế nào ?
MẤT CỦA SẺ ĐƯỢC KINH NGHIỆM
Đánh vào điểm mạnh của đối phương để khắc phục điểm yếu của bản thân chắc chắn sẻ thành công , đó là phương pháp tập hiệu quả nhất . Nhưng chỉ sợ mỗi lần về nhà cứ lấm la lấm lét khi phải đối mặt với vợ con hehe
Bác này tâm lý thật! Mỗi lẫn em đang chơi mà vợ gọi điện thoại về là kiểu gì em cũng thua trận đấy luôn, cho dù là đang dẫn điểm. Lúc đó đánh theo kiểu "nhanh nhanh chóng chóng rồi còn về"!

Trau_CoDoc

Trung Uý
Tình hình e cũng đang tập giật càng trái. Trước chỉ dừng lại ở chặn đẩy, đôi công , đấm trái thôi. Nhưng bộ chân di chuyển vẫn chưa hợp lý lắm. K di chuyển thì giật được mà di chuyển giật trái lại hay hỏng :( Cảm giác chân di chuyển không tốt. Có những khi vì thế mà lưỡng lự giật bóng giữa 2 càng => hỏng. Tại trc e có lối đánh 1 càng. di chuyển hơi rộng để đánh FH. Nên giờ chuyển sang đánh 2 càng di chuyển khó khăn quá. E chơi trình còn gà. Có tư duy 2 càng là 2 con người như khi đánh đôi. Càng yếu chỉ đánh chuẩn để phục vụ càng mạnh dứt điểm ^^! Bác nào có biện pháp tập chân với lối đánh 2 càng chỉ cho e với ạ. Thanks cả nhà. Sorry chủ thớt e nhờ topic tý. Hi

Thang2501

Thượng Sỹ
SƠ KẾT TOPIC VÀ LỜI CẢM ƠN!
Sau khoảng 4 ngày đưa ra chủ đề, em đã nhận được nhiều ý kiến đóng góp rất quý báu của các bác.
Trước hết, em xin chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẻ với em về vấn đề này.
Bản thân em cũng rút ra được 1 số điều rất hữu ích cho mình và bắt đầu áp dụng ngay từ bây giờ.
1. Luyện tập để có 1 trình độ khá ở cấp độ tham gia giải phong trào
- Phải tích cực luyện tập hơn nữa (dành nhiều thời gian và nội dung tập cho 2 "càng"). Bộ pháp (di chuyển trong đánh bóng) là một yếu tố hỗ trợ rất tích cực cho phát triển khả năng chơi đều 2 càng.
- Trong giao hữu hay chơi vui, khắc phục tâm lý "sợ thua", chủ động dành nhiều hơn các pha bóng ở bên trái tay. Ví dụ: chơi với người dưới vài trái thì có thể chỉ chơi càng trái ...
2. Luyện tập để có 1 trình độ cao hơn, trở thành các tay vợt có tên tuổi cấp huyện, thành phố...
(Cái này đòi hỏi phải đầu tư rất nhiều...nói chung là toàn diện và có chiều sâu)
- Cần có thầy giỏi hướng dẫn giúp đỡ.
- Cần nhiều thời gian hơn (rất nhiều so với mức 1).
Nói chung, trong cả 2 mức độ luyện tập và phấn đấu trên, mỗi cá nhân đều phải dành 1 lượng thời gian, công sức và kinh phí phù hợp.
Vì BB là 1 môn có thể chơi lâu dài, với nhiều tiêu chí, trong đó có tiêu chí "chơi để rèn luyện tinh thần cầu tiến bộ" nên em đã lập topic này.
Rất cảm ơn các anh, chị, em đã ủng hộ, chia sẻ và góp ý!
Vẫn mong mọi người tiếp tục quan tâm, chia sẻ và góp ý thêm!
Người viết bài: THẮNG - 37 tuổi - bộ đội - Sóc Sơn - Hà Nội.

son_canloc

Đại Tá
Tình hình e cũng đang tập giật càng trái. Trước chỉ dừng lại ở chặn đẩy, đôi công , đấm trái thôi. Nhưng bộ chân di chuyển vẫn chưa hợp lý lắm. K di chuyển thì giật được mà di chuyển giật trái lại hay hỏng :( Cảm giác chân di chuyển không tốt. Có những khi vì thế mà lưỡng lự giật bóng giữa 2 càng => hỏng. Tại trc e có lối đánh 1 càng. di chuyển hơi rộng để đánh FH. Nên giờ chuyển sang đánh 2 càng di chuyển khó khăn quá. E chơi trình còn gà. Có tư duy 2 càng là 2 con người như khi đánh đôi. Càng yếu chỉ đánh chuẩn để phục vụ càng mạnh dứt điểm ^^! Bác nào có biện pháp tập chân với lối đánh 2 càng chỉ cho e với ạ. Thanks cả nhà. Sorry chủ thớt e nhờ topic tý. Hi

Nếu tập 2 càng theo như bạn nói thì khả năng nộp bia nhiều la khó tránh khỏi và khả năng thành công không cao , hiện nay kể cả những VĐV hàng đầu thế giới củng chưa đạt đc hai càng như nhau mà luôn tồn tại hai càng rõ ràng , một càng dùng moi móc cài cắm và xử lý thỉnh thoảng mới đấm quyết định còn 1 càng thì luôn luôn sẵn sàng di chuyển để quyết định hoặc dành lợi thế . Theo mình nên tập di chuyển không những bộ chân mà còn cả thân người nữa vì ngoài kỷ thuật ra cái bước di chuyển đc xem là quan trọng nhất .
Tại sao các VĐV luôn đứng lệch bàn ?
Vì sao các VĐV không đứng chính giữa bàn ?

Càng yếu chỉ đánh chuẩn để phục vụ càng mạnh dứt điểm . theo mình nghỉ đây mới là mấu chốt của điều bạn hỏi , nếu trả bóng tốt thì không khác gì một quả tấn công tốt , di chuyển tốt không phải bo bộ chân quyết định mà do ở khả năng đọc tình huống của các pha bóng hehe chúc bạn làm đc những điều mà nhiều người chưa làm được

CON CUA TÁM CẲNG HAI CÀNG
CÀNG TO CÀNG NHỎ RỎ RÀNG CON CUA

Trau_CoDoc

Trung Uý
Nếu tập 2 càng theo như bạn nói thì khả năng nộp bia nhiều la khó tránh khỏi và khả năng thành công không cao , hiện nay kể cả những VĐV hàng đầu thế giới củng chưa đạt đc hai càng như nhau mà luôn tồn tại hai càng rõ ràng , một càng dùng moi móc cài cắm và xử lý thỉnh thoảng mới đấm quyết định còn 1 càng thì luôn luôn sẵn sàng di chuyển để quyết định hoặc dành lợi thế . Theo mình nên tập di chuyển không những bộ chân mà còn cả thân người nữa vì ngoài kỷ thuật ra cái bước di chuyển đc xem là quan trọng nhất .
Tại sao các VĐV luôn đứng lệch bàn ?
Vì sao các VĐV không đứng chính giữa bàn ?

Càng yếu chỉ đánh chuẩn để phục vụ càng mạnh dứt điểm . theo mình nghỉ đây mới là mấu chốt của điều bạn hỏi , nếu trả bóng tốt thì không khác gì một quả tấn công tốt , di chuyển tốt không phải bo bộ chân quyết định mà do ở khả năng đọc tình huống của các pha bóng hehe chúc bạn làm đc những điều mà nhiều người chưa làm được

CON CUA TÁM CẲNG HAI CÀNG
CÀNG TO CÀNG NHỎ RỎ RÀNG CON CUA

Cảm ơn những lời góp ý quý báu của bác ạ. Có lẽ sai lầm của e là muốn tập để 2 càng đều có thể bắn bòm bòm như nhau nên có nhiều khi lưỡng lự để tuột mất cơ hội ^^!
Thực ra. E còn 1 nhược điểm nữa mà k thể khắc phục được. Đó là điểm yếu trả giao bóng. Tại chỗ e k có ai giao bóng khó cả. Nên ra ngoài gặp những người giao bóng khó cảm thấy rất lúng túng. Mặc dù quả tẫn công của người ấy không lợi hại = mình. Cái này nếu k được tiếp xúc thường xuyên với những người giao bóng khó thì liệu có cách nào để khắc phục không ạ.

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
đúng là nhiều người đang đau đầu , có nhiều quả độc chỉ khi nào quyết định mới tung ra cho nên muốn tiếp xúc cũng khó cho nên mình khó đọc và nắm bắt được để đưa ra giải pháp hợp lý , chỉ có cách tập phát nhiều thì khi đó mới hiểu các kiểu xoáy để khắc phục . Khi đánh độ nhỏ hoặc giao lưu không nên khai thác điểm yêu của đối phương mà phải đánh vào điểm mạnh của họ để khắc phục điểm yếu của mình , sau 1 tuần người ngang cơ với mình chỉ có ngửi khói hehe

chào bạn thắng 2501 vấn đề của bạn gặp phải ko phải bạn kém đâu.mình đọc sơ qua bạn nói ,thấy bạn tương đối cơ bản,chỉ còn vấn đề ,trái bạn biết đối công nhưng chưa hề biết giật,nhưng để giật dc quả trái đòi hỏi ng tập luyện phải tập và đạt dc moọt cường độ nhất định chúng ta mới có thể giật trai được.mình sẽ bạn một cách để bạn sử lý khi bạn chưa biết giật,
khi đôi thủ giao bong lên hoặc bạn giao bóng lên .đối thủ của mình đầy đối công bạn toàn có thể đánh đối công hoặc đấm đờ mì vì bạn đã có những điều đó,
nhưng khi đối thủ giao bóng xuống chặt bạn hoàn toàn mất phương hướng đúng ko ,ban có 2 cách.một bạn dùng cổ tay trên bàn tạo bóng xoáy, 2 bạn treo bong bong cổ tay,khi đánh quả trai ru bất kỳ ai cầu thủ nào chúng ta lên dùng cổ tay, và đưa họ vào đối công,kết thúc quả đánh bạn lên dùng quả phải,bạn cứ nghe mình tập treo quả bóng xoãy xuống ròi kết thúc bàng quả phải rất hiệu quả,khi treo bóng quả trái bạn lên đê dài vợt ra một chut,cánh tay đòn mạnh hơn hiệu quả hơn.chuc bạn tập tốt,còn bạn nếu ko hiểu đến 59 hoàng cầu mình ẽ dúp nhé, chuc ban thành công

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Muốn thi đấu tốt được , muốn giành chiến thắng, muốn phát huy được quả tấn công cuả mình điều đầu tiên các bạn phải luyện bắt bước 1 thật tốt đã.
1- Giao bóng có ý đồ , sẵn sàng đón bóng để tấn công
2 - Quan trọng hơn 1, đỡ , trả giao bóng ổn định, nếu bạn đôi công tốt > phải luyện quả hất, vẩy bóng. Kỹ thuật này cần thật chậm tiếp nhẹ vào bóng và nhấc bóng sang bàn đối phương, đồng thời đạt được vị trí mà mình mong muốn ; Nếu bạn giật quả xuống nặng tốt > cắt bóng ngắn bàn buộc đối phương phải cắt lại để bạn giật.
3 - Khó hơn bước 1,2 nhưng dễ thực hiện hơn đó là : Đánh bằng chính cảm nhận và suy nghĩ của mình được thì sướng và thua thì rút kinh nghiệm.

Thang2501

Thượng Sỹ
Muốn thi đấu tốt được , muốn giành chiến thắng, muốn phát huy được quả tấn công cuả mình điều đầu tiên các bạn phải luyện bắt bước 1 thật tốt đã.
1- Giao bóng có ý đồ , sẵn sàng đón bóng để tấn công
2 - Quan trọng hơn 1, đỡ , trả giao bóng ổn định, nếu bạn đôi công tốt > phải luyện quả hất, vẩy bóng. Kỹ thuật này cần thật chậm tiếp nhẹ vào bóng và nhấc bóng sang bàn đối phương, đồng thời đạt được vị trí mà mình mong muốn ; Nếu bạn giật quả xuống nặng tốt > cắt bóng ngắn bàn buộc đối phương phải cắt lại để bạn giật.
3 - Khó hơn bước 1,2 nhưng dễ thực hiện hơn đó là : Đánh bằng chính cảm nhận và suy nghĩ của mình được thì sướng và thua thì rút kinh nghiệm.
Cảm ơn bác đã nhấn mạnh tính "tư duy liên tục" trong BB!
Em cũng hoàn toàn nhất trí là "Đánh bằng chính cảm nhận và suy nghĩ của mình được thì sướng và thua thì rút kinh nghiệm". Đây chính là 1 yếu tố của BB cuốn hút em nhất: nó đòi hỏi người chơi phải linh hoạt trong tư duy và mềm dẻo trong các vận động.
Khi làm sai, làm hỏng càng mong muốn được thực hiện lại cho đến khi đạt được kết quả tốt hơn. Để sau đó tìm ra tính quy luật, phát triển động tác kỹ thuật trở thành kỹ năng, kỹ xảo!

phuochuy

Binh Nhì
Xin chào tất cả mọi người tham gia và quan tâm đến Diễn đàn!
Em đang gặp phải một vấn đề về tư tưởng trong khi thi đấu mà chưa thể tự giải quyết được!
Đã tiếp xúc với Bóng bàn từ rất lâu nhưng thời gian luyện tập cơ bản (đọc tài liệu, xem đĩa hình...tập cùng bạn tập theo tài liệu- chủ yếu là bạn thấp hơn vài bóng - vì điều kiện riêng) được khoảng 16 tháng.
Bản thân rất yêu thích lối chơi tấn công đều 2 "càng" và phấn đấu để đạt được 1 trình độ nào đấy.
Em xin báo cáo cả nhà về "năng lực" hiện nay (đây là theo em tự kiểm điểm):
- Kỹ thuật bên thuận tay thì ổn hơn vì cảm giác tốt hơn.
- Kỹ thuật trái tay: gò, đôi công, đẩy, đấm bóng khá tốt. Cú vẩy cổ tay cũng khá (có thể bắt trả được những quả giao bóng xoáy xuống mức độ trung bình và những quả giao bóng mổ - xoáy ngang)
- Riêng cú giật (đối với bóng xoáy xuống) bên trái tay cũng rất tích cực tập luyện bằng cách: nhờ bạn tập (Trung2409) "bón" bóng xoáy xuống (nhiều bóng) để thực hành. Kết quả: cũng khá.
Thế nhưng khi giao hữu hay thi đấu vẫn bị "khớp" về tâm lý: sợ hỏng quả giật trái tay bóng xoáy xuống. Vì vậy, chủ yếu dùng quả giật bóng thuận tay. Còn bên trái tay chỉ gọi là hỗ trợ.
Gần đây em cũng nghĩ là: phải mạnh dạn dùng quả giật trái tay (đối với bóng xoáy xuống) nhất là trong giao hữu. "Hỏng đâu thì sửa đấy"! Tỷ số khi giao hữu không phải là vấn đề quá quan trọng.
Còn lúc nào vào "cá độ" Biahay đấu giải lại phải tùy tình hình mà xem xét, quyết định!:eek:
Cảm ơn các anh, chị, em quan tâm!
Rất mong được chia sẻ và giúp đỡ. Hy vọng sẽ có ngày "Báo cáo thành tích" với cả nhà!!!
Mình thấy bạn nên có người hướng dẫn cụ thể sẽ khắc phục được. Ví dụ kỹ thuật càng trái, cần được để ý từng bước 1.
Ví dụ: B1. Bạn tập đẩy đều trái,
B2. Tập đôi công đều trái
Bước 3: Bạn chỉ tập khuỷu tay (Giữ nguyên khuỷu, chỉ dùng cẳng tay hất lên cho đều)
Bước 4: Bạn chỉ dùng cổ tay
Bước 5: kết hợp cẳng tay + Cổ tay
Bước 6: Kết hợp: Cánh tay + Cẳng tay + Cổ tay
Bước 7: Kết hợp toàn bộ + Bộ chân và bộ thân
(Để đạt được sự nhuần nhuyễn, bạn cần tập từng bước 1, nên tập tạ để có sức mạnh)

Thang2501

Thượng Sỹ
Mình thấy bạn nên có người hướng dẫn cụ thể sẽ khắc phục được. Ví dụ kỹ thuật càng trái, cần được để ý từng bước 1.
Ví dụ: B1. Bạn tập đẩy đều trái,
B2. Tập đôi công đều trái
Bước 3: Bạn chỉ tập khuỷu tay (Giữ nguyên khuỷu, chỉ dùng cẳng tay hất lên cho đều)
Bước 4: Bạn chỉ dùng cổ tay
Bước 5: kết hợp cẳng tay + Cổ tay
Bước 6: Kết hợp: Cánh tay + Cẳng tay + Cổ tay
Bước 7: Kết hợp toàn bộ + Bộ chân và bộ thân
(Để đạt được sự nhuần nhuyễn, bạn cần tập từng bước 1, nên tập tạ để có sức mạnh)
Bác này trình bày ý kiến như thể là 1 giáo viên Thể dục thể thao vậy. Xa hơn 1 chút, bác này chắc cũng là 1 cán bộ phong trào đoàn thể gì đó. Rất hay, ngắn gọn và dễ hiểu.
Đúng là qua DD, được mọi người góp ý em cũng sáng tỏ ra rất nhiều điều.
Rất cảm ơn mọi người!!!

Bình luận từ Facebook