Keo sửa có cần gỡ ra dán lại?

qcuonghk

Binh Nhì
Chào các bạn,

Mình ko có kinh nghiệm nhiều về vợt.

Bạn mình nó xài keo tăng lực nên đánh lâu thì mặt hết nẩy nên phải gỡ ra dán lại.

Mình mới xài keo sữa gần đây, combo của mình là TB ALC + 2Ten05 (2 tháng) mua ở Take ng ta dán luôn. Giờ mặt đánh phải của mình thấy như kiểu bị dẹt hay bị hơi đơ hơn (cảm giác bóng chạm vào bớt mềm mại) so với mặt đánh backhand. Thằng bạn khuyên mình nên gỡ ra dán lại mà mình lại nghe keo sữa chứ có phải keo tăng lực đâu, ko bị bung thì cần gì dán. Ko biết như thế nào là tốt đây các đồng chí nhỉ?

Thanks!!!

Trainee

Đại Tá
Chào các bạn,

Mình ko có kinh nghiệm nhiều về vợt.

Bạn mình nó xài keo tăng lực nên đánh lâu thì mặt hết nẩy nên phải gỡ ra dán lại.

Mình mới xài keo sữa gần đây, combo của mình là TB ALC + 2Ten05 (2 tháng) mua ở Take ng ta dán luôn. Giờ mặt đánh phải của mình thấy như kiểu bị dẹt hay bị hơi đơ hơn (cảm giác bóng chạm vào bớt mềm mại) so với mặt đánh backhand. Thằng bạn khuyên mình nên gỡ ra dán lại mà mình lại nghe keo sữa chứ có phải keo tăng lực đâu, ko bị bung thì cần gì dán. Ko biết như thế nào là tốt đây các đồng chí nhỉ?

Thanks!!!
2 tháng thì chưa cần thiết phải dán lại, dù sau 2 tháng đúng là keo sữa cũng cứng lại nhiều, tuy nhiên cảm giác đơ là do mặt hơi cứng so với cữ tay.
Dán lại cũng là một giải pháp, sau đó cứ thấy lỳ thì lại bóc dán, chuyện bóc dán hàng ngày, hàng tuần với dân chơi bóng bàn cũng coi là đương nhiên được.
Còn nếu như vừa cữ tay thì mình thấy có ông 6, 7 tháng chả buồn dán lại Ten, vẫn xài vô tư :D

phuongnguyen

Đại Tá
2 tháng thì chưa cần thiết phải dán lại, dù sau 2 tháng đúng là keo sữa cũng cứng lại nhiều, tuy nhiên cảm giác đơ là do mặt hơi cứng so với cữ tay.
Dán lại cũng là một giải pháp, sau đó cứ thấy lỳ thì lại bóc dán, chuyện bóc dán hàng ngày, hàng tuần với dân chơi bóng bàn cũng coi là đương nhiên được.
Còn nếu như vừa cữ tay thì mình thấy có ông 6, 7 tháng chả buồn dán lại Ten, vẫn xài vô tư :D
Phải dán lại em, để lừa cảm giác bóng... lắm khi thua lắm lắm thì dán cũng là cách hát" thà là lột đi hết ta làm lại từ đầu".. hi

phuongnguyen

Đại Tá
Chót dán 1 lần keo tăng lực rồi, lần sau dán keo sữa được nữa ko, có ảnh hưởng nhiều ko ạ?
Keo tăng lực làm nỡ sponge rồi, vả lại 1 lớp mỏng lột ra khó...thôi quất tăng lực tiếp . Bao giờ keo dầy thì lột keo và chuyển keo sữa... mà chuyển làm gì khi mus củ mèm rồi
Lần sau mình nên dán keo sữa từ đầu

Hưng ĐSVN

Binh Nhì
Keo tăng lực làm nỡ sponge rồi, vả lại 1 lớp mỏng lột ra khó...thôi quất tăng lực tiếp . Bao giờ keo dầy thì lột keo và chuyển keo sữa... mà chuyển làm gì khi mus củ mèm rồi
Lần sau mình nên dán keo sữa từ đầu
Chỉ sợ dán kéo tăng lực nhanh hỏng mút

NTBB

Super Moderators
Keo sữa nếu lúc dán quá đặc thì lớp keo thường dầy và mau cứng lại qua 1 thời gian ngắn sử dụng. Khi đó đánh bóng sẽ thấy bì bì, độ nảy và cảm giác bóng đều khác (nhiều hay ít) so với lúc mới dán - theo chiều hướng kém "ngon" đi. Kinh nghiệm của mình là khi thấy như vậy (đánh bóng thấy bì bì...) thì bóc ra, lột lớp keo cũ đi và dán lại cũng bằng keo sữa nhưng nên dùng nước pha loãng keo ra trước khi quét vào mút và cốt - lúc này keo rất dễ quét mỏng và đều, và sẽ kéo dài được cái khoảng thời gian từ lúc dán đến lúc nó "bì bì" trở lại.

Có thể khi bạn dán keo quá dày hoặc quá mỏng (hoặc chất lượng keo ko tốt) thì khó lột lớp keo cũ (nhất là với mút Ten thì lột ko cẩn thận là làm sứt mẻ sponge ngay). Mình có cách làm này đơn giản mà nhanh: lấy bàn là để hơi nóng nóng, lấy mũi bàn là ủi nhè nhẹ, di đi di lại lên 1 phần của lớp keo cũ, nó sẽ mềm ra và sủi lên như mạt cưa, mình phủi đi (bằng tay hoặc bằng khăn đều được). Rồi chuyển sang chỗ khác. Nhớ là đừng di quá lâu 1 chỗ, vì có thể sẽ làm sponge bị nóng quá sẽ ảnh hưởng đến tính năng "gốc" của nó.

Bạn cứ mạnh dạn thử đi, mình đã làm thế này rất nhiều lần rồi, đều ok.

Bình luận từ Facebook