Hurricane III National Team Version

khuong-defensive

Thượng Sỹ
Thân chào anh chị, nay mình nhờ anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp dùm em nhé.
em định mua một H3 NT đánh phải, cũng đã làm quen mút tàu rồi, rất thích, nay có một số câu hỏi trong đầu chưa thể trả lời được, nhờ diễn đàn giúp em nhé. Thanks !
http://bongbanviet.com/index.aspx?s...t&pid=167-Hurricane III National Team Version
1. Mặt vợt này mua về có phải tune keo gì đó thêm không ?
2. Đánh thời gian có phải tháo ra tune keo cho mềm không ?
3. Bảo quản em nó ra sao cho topsheet sạch, bám ?
4. Cốt nào hợp em nó ?
hiện cốt em có, Timo boll ALC, TSP Swat, Matsushita Pro Alpha, Butterfly Amultar

Chân thành cảm ơn diễn đàn nói chung, và anh chị có kinh nghiệm về mút tàu nhé !

PoorPlayer

Thượng Sỹ
Thân chào anh chị, nay mình nhờ anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp dùm em nhé.
em định mua một H3 NT đánh phải, cũng đã làm quen mút tàu rồi, rất thích, nay có một số câu hỏi trong đầu chưa thể trả lời được, nhờ diễn đàn giúp em nhé. Thanks !
http://bongbanviet.com/index.aspx?s...t&pid=167-Hurricane III National Team Version
1. Mặt vợt này mua về có phải tune keo gì đó thêm không ?
2. Đánh thời gian có phải tháo ra tune keo cho mềm không ?
3. Bảo quản em nó ra sao cho topsheet sạch, bám ?
4. Cốt nào hợp em nó ?
hiện cốt em có, Timo boll ALC, TSP Swat, Matsushita Pro Alpha, Butterfly Amultar

Chân thành cảm ơn diễn đàn nói chung, và anh chị có kinh nghiệm về mút tàu nhé !

1. Nên tune đánh nó mới phê :D Em đánh toàn tune bằng Haifu thôi hehe. Còn không tune cứ dán vào đánh 1 thời gian cũng mềm thôi ạ.
2. Đánh đến khi nào thấy cứng hoặc thích thì tháo ra tune lại.
3. Mua miếng film trong lúc nào không đánh thì dán vào, lau bằng mồ hôi để giữ độ bóng, hạn chế lau bằng nước đun sôi để nguội =))
4. TB ALC là chuẩn không cần chỉnh hehe

Kinh nghiệm cá nhân thôi, các bác cứ chém tiếp.

PoorPlayer

Thượng Sỹ
Nói chung là mút Tàu khá bền, nên bác cứ vừa chơi vừa rút kinh nghiệm. Không sợ hỏng mút đâu ạ.
Trừ khi bác tune bằng... xăng thôi :-ss

langngoi

Đại Tá
1. Nên tune đánh nó mới phê :D Em đánh toàn tune bằng Haifu thôi hehe. Còn không tune cứ dán vào đánh 1 thời gian cũng mềm thôi ạ.
3. Mua miếng film trong lúc nào không đánh thì dán vào, lau bằng mồ hôi để giữ độ bóng, hạn chế lau bằng nước đun sôi để nguội =))

Mặt tầu em thấy đặc điểm là cứng, mà các bác lại tune cho nó mềm ra, có phải vì chỉ thích tính năng bám dính của nó, còn bỏ đi cái cứng của mặt Tầu?
hay là ai đánh mặt Tầu cũng tune ?
em chưa chơi mặt Tầu chỉ đọc tò mò cho thêm hiểu biết thôi.

khuong-defensive

Thượng Sỹ
Cảm ơn @^@

Thanks!
Mua về Test xem sao !
TMB ALC OK hả Bác

PoorPlayer

Thượng Sỹ
Mặt tầu em thấy đặc điểm là cứng, mà các bác lại tune cho nó mềm ra, có phải vì chỉ thích tính năng bám dính của nó, còn bỏ đi cái cứng của mặt Tầu?
hay là ai đánh mặt Tầu cũng tune ?
em chưa chơi mặt Tầu chỉ đọc tò mò cho thêm hiểu biết thôi.

Cũng không hẳn đâu bạn. Vì mút tàu thường thì khoảng 39 đến 42 độ hardness. Tune lên thì cũng giảm đi khoảng 2, 3 độ là cùng. Tức là vẫn còn rất cứng so với mút thường (tầm 32 - 35 độ).
Còn lý do người ta đánh mút Tàu và ưu, nhược điểm của mút Tàu nói ra chắc phải cả... vài chục trang =)) DD mình đã từng có nhiều cao thủ viết đề tài về vụ này tiếc là dd bị lỗi nên mất hết rồi hehe.

o0oKuBio0o

Binh Nhì
Công nhận H3 tune xong oánh đã lắm, nhưng mất thời gian, riết roài làm biếng. Bạn cứ đánh khi nào thấy hay bị sụp lưới tháo ra quét 4-5 lớp keo là ok hà.
Trong các cây của Khương, mình thấy ALC là hợp nhất, nhưng mún phát huy hết độ xoáy của H3 nên chọn cốt thuần gỗ, mềm là ngon nhất.
Cảm nhận cá nhân của mình thui nhé. Biết đâu bạn hợp với các cây đang có.

trungsay

Thượng Sỹ
1. Mặt "NT thường" phải tunned
2. Thường đánh 1 tuần phải lột ra dán lại bằng keo tăng lực. Còn nếu đã Tunned thời gian có thể lâu hơn.
3. Lau mồ hôi liên tục trong khi chơi. Sau khi chơi lau bằng nước sạch, để khô rồi dán tấm mika bảo vệ, lâu lâu có thể dùng sunlinght rửa bát bôi lên topsheet để lau
4.TMB ALC đánh ok
5. Chào mừng bác tham gia Tàu đạo

thinhnguyen

Đại Tá
1. Mặt "NT thường" phải tunned
2. Thường đánh 1 tuần phải lột ra dán lại bằng keo tăng lực. Còn nếu đã Tunned thời gian có thể lâu hơn.
3. Lau mồ hôi liên tục trong khi chơi. Sau khi chơi lau bằng nước sạch, để khô rồi dán tấm mika bảo vệ, lâu lâu có thể dùng sunlinght rửa bát bôi lên topsheet để lau
4.TMB ALC đánh ok
5. Chào mừng bác tham gia Tàu đạo
=============================
thanks... bác Trung say chỉ cách tune luôn đi... có phải loại fancol gì đó ko?

mika9967

Trung Sỹ
em Trungsay đâu rồi, ra chỉ cho anh em tà u đạo cách tune đi, bài này hôm trước diễn đàn có, nay chắc là về mo mà viết lại thôi.

thanh dai ca77

Đại Tá
Muốn Tuned mút tàu các bác tham khảo ở đây nhé
Cách tune và warm up mút Tàu

Cái này có lẽ cũ rích với vài người, nhưng có lẽ có nhiều ng khác cần thiết, và nhất là để tránh tình trạng "mới lần đầu" làm hư miếng mút tốt. Nên Ph viết cái này dựa trên kinh nghiệm xương máu của bản thân, cộng với những kiến thức từ Rossicacbon, BGD, HoangQuan, Trubberman,..
Chắc chắn sẽ ko hoàn thiện, mong mọi ng cứ thẳng tay chém ạ.
Bài viết theo kỉu "chay" tức là ko có hình minh họa, vì mình đã tune hết số mút hiện có, và quá trình tuning mất tới 3 ngày, nên khó có ngay.

Dụng cụ cần:
1 miếng ván (hay kính) phẳng, 1 chồng sách

Nguyên liệu xài:
rất đa dạng, phổ biến nhất vẫn là paraffin hay gọi là dầu đèn (P),
Mình ko có dầu đèn, nên mình xài Baby Oil (thành phần chính vẫn là C11-13 Isoparaffin cộng với vài loại mineral oil khác). Có thể mua loại P liquid dùng để...uống, rất nguyên chất.
Ngoài ra nếu sang hơn chút thì xài Booster, mình xài Falcon và Axel. Booster thì tune nhanh hơn, nãy hơn nhưng ko lâu hết tác dụng như Baby oil.

1. Tune mút có tựa đề "factory tuned". Theo lý thuyết thì mút này ko cần tune nữa, nhưng thời gian từ khi sản xuất cho tới tay chúng ta chắc cũng cả năm roài, uy bọc bằng nylon nhưng nylon cũng là...cao su cả thoai, chất dầu vẫn thấm qua đc như thường.
Những mút dạng này đều đc bao trong bìa nylon hút chân ko và có 1 tờ giấy lót ở dưới sponge, sau khi lột tờ này ra thì có sẵn 1 lớp keo đủ dày để có thể dán thẳng vào cốt mà ko cần keo nữa. Tờ giấy lột ra này đừng bỏ uổng nhá, còn giữ lại xài dài dài!

Nếu mún mút đánh bình thường, thì chỉ cần phết lên lớp keo ấy 1 lớp P mõng, chờ 1 phút là lớp keo ấy hút hết ngay. Sau đó phết lên 1 lớp mỏng nữa, 5p sau keo nó cũng hút hết. sau 2 lớp thì mút vẫn chưa cong gì đâu ạ. Bây giờ phết 1 lớp P lên thì đợi 30p sau nó mới khô, lấy ta thoa lên lớp keo thấy ko còn dầu nữa là okie, bi giờ thì lớp keo ấy đã nở ra vào hơi...nhão 1 tí, đừg lo, lấy miếng giấy khi nãy úp vào, úp lên cái mặt phẳng nào ấy, đè tấm kiếng lên roài đè lên vài cuốn tập, để đó chừng 1-2 ngày. sau 2 ngày lấy miếng mút ra thì nó đã cong lên roài. Kết thúc giai đoạn 1.
Dán vào cốt, đem ra clb quất cho nó chừng 3 tiếng, tùy vào công lực mà lâu hay mau, giật cỡ Thuận lác thì chừng 1 tiếng là đủ. Đem về lột ra, thoa thêm 1 lần P nữa (nó sẽ thấm rất mau) ủ mếing giấy lên cho nó đừng bay hơi, đè nó chừng 2 ngày nữa xong roài lột sạch lớp keo cũ đi. Bây giờ bạn đã có 1 miếng mút hoàn toàn mới. Nếu đánh hàng ngày thì ko cần tune nữa, nếu ko đánh thì 1 tháng sau phải tune lại (như mút chưa có keo, sẽ hướng dẫn phía dưới)

Nếu đánh kỉu...phá hoại thì làm cách này. Tháo mút ra, kỳ bỏ lun lớp tune, dán vào đó 2-3 lớp keo tăng lực gốc dầu, đem ra đánh 2-3 tiếng, xong tháo ra cứ tha P từng lớp mỏng (3-5 lớp), tới khi thấy keo hơi nhão ra là lấy miếng giấy bóng đậy lại, ép chừng 2 ngày. Khi nào đánh thì tháo miếng giấy ra, lột lun lớp keo đi, thoa keo mới vào đánh (keo gốc nước, ko cần tăng lực nữa). Còn mún bảo quản thì cứ giữ lớp keo

Trước khi sang phần 2, dành cho mút NEO untuned, thì Ph cũng nhắc tới những lỗi thường gặp khi mới tập tành tune mút:

1. Dầu tune chãy lan ra cái rìa mút, sau đó thấm ngược vào chân gai của topsheet phía ngoài rìa, hậu quả nhẹ là nhìn xấu mút, tbình là chỗ rìa nở ra và cong vênh, nặng nữa thì 2 lớp sẽ bong tróc ra. Nguyên do: trét dầu nhìu quá. Cách tránh: thoa từng lớp mỏng, chờ khô thoa tiếp.
Cách xử lý: đừng nôn nóng, 1 tháng sau nó sẽ tự phục hồi như cũ!

2. Mút nở ko đều: Nguyên do: tune mút ko đều, do dầu đọng lại rất lâu mới khô, nên chỗ trũng sẽ càng dồn dầu, nên chỗ ấy nở nhìu hơn. Hậu quả là...nhìn hết mún đánh lun! cách tránh: nên dán keo trước, làm phẳng đều keo trước roài hãy thoa dầu lên, dầu sẽ rút ngay vào keo, và vì keo đã đồng đều nên dầu cũng thấm đều vào sponge.

3. Tune quá lố, mút mềm và nở quá mức, cái này tai hại nếu như ko có mút dự phòng, nếu đánh giải là xem như thua trắng tay. Vì vậy mỗi ng phải tune từ từ, rút ra kinh nghiệm cho chính bản thân, xem ở mức độ nào là "nên dừng lại" chứ đừng như "bánh mì nướng khét" thì phải bị treo kiếm ít nhất là 2 tuần cho mút nó co lại.

4. Tune thế nào mà đánh bị phù, bị tét mút. Bó tay, hết thuốc!

2. Dành cho mút có chữ NEO untuned. đây mà mấy miếng mới, dù là topsheet mới nhưng cái sponge nó cũng mới luôn, dễ tune hơn loại Tàu cũ.
Điểm quan trọng là miếng này ko có sẵn lớp keo khá đều như miếng "factory tuned".
Cho nên khi mua về, bác nào có keo tăng lực gốc dầu thì cứ phết lên 2-3 lớp, sau đó úp miếng mút còn ướt keo lên miếng kiếng, lấy tấm ván ép và sách đè lên.
Sau 30p lấy ra, mút đã hơi cong nhưng lớp keo bên dưới nhìn bóng phẵng (vì bề mặt nhẵn của miếng kính). Bi giờ các bác cứ mạnh tay kéo căng miếng mút ra sao cho nó bị dãn đều 4 phía, nó sẽ thẳng trở lại 1 chút xíu.
Phết dầu P cho nó theo kỉu từng lớp mỏng rùi chờ khô, tới khi nào lớp keo đó nhão ra thì lấy một miếng giấy bóng nào đó (giếy ko thấm và ko bám keo) úp lên roài ép lại. Chờ 1-2 ngày.
Lấy ra cắt đánh vài lần, nó vẫn chưa thực sự mềm đâu.
Tháo ra, tune thêm 1 lần nửa, cất đó 2-3 ngày.
Lột sạch lớp keo đi (tại sao? vì lớp keo này rất yếu, nó sẽ làm ảnh hưởng rất nhìu đến lực đánh bóng)
Theo chuẩn của Pn thì đã đủ để gọi là vừa tay (với mút DHS D39)

3. Dành cho mút thường, ko có chữ NEO cũng ko có factory tuned.
-Mới mua về, ko cần keo, thoa cho nó 2 lớp P mõng, nó sẽ hút khá nhanh.
Dán 2-3 lớp keo tăng lực gốc dầu, úp vào miếng kiếng (giống NEO)
Tháo ra, kéo cho nó dãn đều.
Thoa dầu cho nó tới khi keo nó nhão ra, cũng làm giống NEO nhưng sau 1 ngày tháo ra, đừng đánh ngay, thoa cho nó thêm 2 lớp nữa, ép thêm 1 ngày nữa roài hãy đem ra warm up. Bạn cần phải có keo sữa loại chắc để dán mút vào cốt, vì nó rất cong, nhưng vẫn còn rất cứng.
Dần cho nó nhừ ra.
Tháo ra, lập lại bước thoa dầu, ép nó 2 ngày, cứ để nguyên lớp keo cho tới 1 tuần sau, trước khi đánh hãy kỳ nó ra dán keo khác.

Bài này mình tham khảo của bạn phoenix
Còn cá nhân mình thì có cách khác nhanh, và hiệu quả được đúc kết thông qua bài tham khảo trên!

Last edited:

luckyluckedh

Đại Uý
mình thấy chỉ cần mua haifu quét lên 1 lớp úp kiếng, xong gỡ ra quét thêm lần nữa nó sẽ cong lên lúc đó dùng keo sữa dán vào là ok rồi, vì làm nhiếu quá nó cong dán keo sữa nó chỉ dính phần giữa còn phần xung quanh nó cong lên trên cốt vợt ép cỡ nào cũng dính không chắc

Bình luận từ Facebook