Hội Viscaria

M.Hoang

Đại Tá
Mình thì ko quan trọng cốt nặng bao nhiều bằng cái cán cầm và trọng tâm của vợt ở đâu. Nếu đánh ôm bàn thì trọng tâm của vợt càng về cán thì càng xoay trở nhanh. Diện tích của mặt cốt cũng quan trọng. Càng lớn thì lắp mặt vào càng nặng đầu

dammebongban

Trung Uý
bác nói thế cũng chưa hoàn toàn đúng, áp dụng cho mặt vợt thì theo em chính xác hơn khi so sánh giữa mút Mark V, Sriver với Tenergy hay Dignics vì mút đã quá lâu không còn đủ lực để chơi với bóng mới. còn cây vợt ALC viscaria đã có từ lâu đâu có gì gọi là mới, ngay cả các dòng sau này hầu như chỉ cải tiến mẫu mã chứ về cấu tạo không khác gì nhau. chưa kể còn một yếu tố quan trọng là sự cộng hưởng giữa lớp cao su và gỗ nên không thể nói Viscaria 2022 là cây vợt hơn đứt cây đời 2015 - em nói ví dụ vậy.
các dòng vợt quá cũ như tem đồng không còn phù hợp với bóng mới nhưng có nhiều cây tem đồng cho bóng rất sắc và tốc độ không kém gì đời 2021 (em có 7-8 cây các đời Vis nên đã kiểm chứng thực tế). nói chung em không ca ngợi tem đồng tem bạc gì cả vì có cây hay cây dở, ngay cả em khi đánh chỉ dùng cây nặng nhất vì... gu em thích nặng, thế thôi.
chuyện ai mua bán tem đồng thì em không quan tâm vì em không mua bán ở diễn đàn này, tuy nhiên đồ làm từ gỗ luôn có giá trị khi xét đến chất lượng, độ cứng cũng như độ đàn hồi và tuổi của gỗ (cái này em rành vì nhà em 3 đời làm đàn guitar), có những cây cũ giá gấp chục lần cây mới là chuyện bình thường. nói về cách làm vợt thì em thấy vợt của Stiga xưa luôn có chất lượng và cách dùng keo dán rất cao cấp - vợt Butterfly sau này em thấy nó thường quá mà giá trên trời.
Em phục bác rồi đó, biết cả loại keo của hãng stiga dùng làm cốt vợt...:):):)

mcfly

Thượng Tá
Em phục bác rồi đó, biết cả loại keo của hãng stiga dùng làm cốt vợt...:):):)
có gì mà phục hả bác - chỉ là keo công nghiệp thôi. chính xác là pha chế thế nào thì e ko thể nói cụ thể 100% vì đó là bí mật làm ăn của hãng. e chỉ nhìn nhận theo kinh nghiệm làm đàn guitar của nhà em, cách phối hợp giữa keo và gỗ và các lớp keo thế nào cho ra sản phẩm chất lượng thôi. ngay cả Nittaku nổi tiếng là chất lượng gỗ e thấy cũng tuỳ năm sản xuất và thị trường cho loại sản phẩm ấy. các bác đừng quá tin vào lời quảng cáo vì ng ta phải nói thế mới bán được hàng.
em nói thế các bác đừng bắt e upclip cách Stiga vào keo nhé vì e ko có đâu

mcfly

Thượng Tá
em tưởng tune thì nó cắm gần lưới hơn chớ nhể, bình thường em đánh k tune bóng toàn cắm gần vạch trắng cuối bàn :>
thế thì trình bác cao rồi - bác có clip ko cho e xem để e học với.
e tune lên toàn giật ra cuối bàn vì độ lưu bóng giảm nên bị tăng tốc độ và bóng ít nội lực hơn. em muốn giật gần lưới toàn phải đánh hông bóng cho nó ngắn lại.
nhiều bác cứ hiểu tune thì bóng có nội lực hơn - theo em ở trình độ nghiệp dư ít có người đánh được quả bóng có “nội lực” vì kỹ thuật làm chủ quả bóng chưa cao, chưa “bắt” được quả bóng vào vợt rồi “ném” ra.

hầu hết nghiệp dư giật quả bóng thấy bay vù vù tưởng là nhiều kình lực nhưng thật ra bóng chỉ có tốc độ chứ không có sức “nặng” - chặn rất dễ. điển hình là dùng vợt quá cứng như các dòng Sardius hoặc SZLC - nhìn khiếp lắm nhưng bóng hiền khô.
các bác thử đứng chặn bóng cho chuyên nghiệp giật sẽ thấy độ “nặng” của quả bóng nó khác hẳn.
chuyên nghiệp họ làm chủ quả bóng hơn mình vì họ chủ động và biến hoá về kỹ thuật hơn.
mà thôi 97% anh em chém trên dd này là nghiệp dư (trừ bác gì quen kiện tướng và một số bác trình A) thì cần quái gì mấy cái trên, đánh cứ vào bàn là ngon rồi.

Last edited:

VPSV

Đại Uý
e tune lên toàn giật ra cuối bàn vì độ lưu bóng giảm nên bị tăng tốc độ và bóng ít nội lực hơn. em muốn giật gần lưới toàn phải đánh hông bóng cho nó ngắn lại.
nhiều bác cứ hiểu tune thì bóng có nội lực hơn - theo em ở trình độ nghiệp dư ít có người đánh được quả bóng có “nội lực” vì kỹ thuật làm chủ quả bóng chưa cao, chưa “bắt” được quả bóng vào vợt rồi “ném” ra.

hầu hết nghiệp dư giật quả bóng thấy bay vù vù tưởng là nhiều kình lực nhưng thật ra bóng chỉ có tốc độ chứ không có sức “nặng” - chặn rất dễ. điển hình là dùng vợt quá cứng như các dòng Sardius hoặc SZLC - nhìn khiếp lắm nhưng bóng hiền khô.
các bác thử đứng chặn bóng cho chuyên nghiệp giật sẽ thấy độ “nặng” của quả bóng nó khác hẳn.
chuyên nghiệp họ làm chủ quả bóng hơn mình vì họ chủ động và biến hoá về kỹ thuật hơn.
mà thôi 97% anh em chém trên dd này là nghiệp dư (trừ bác gì quen kiện tướng và một số bác trình A) thì cần quái gì mấy cái trên, đánh cứ vào bàn là ngon rồi.
Bác nói đúng kỹ thuật, đúng thực tế nhưng hơi hà khắc. Mỗi người đến với bóng bàn với mục đích khác nhau. Và với thể trạng khác nhau... vậy thì cuối cùng mọi người cảm thấy vui vẻ, hạnh phúc với giây phút bên bóng, bên bạn bè, bên các ly bia, vậy với em và một số bác cũng là trọn vẹn. Nếu có nhu cầu tập kỹ thuật tốt hơn, tạo ra bóng "ác hơn" thì tìm đến thầy là cách nhanh và hiệu quả hơn... SZLC, thuần gỗ, hay sardius thì là cái sở thích riêng của mỗi người, yêu thích các sp hỗ trợ cũng là vì thể lực có hạn, kỹ thuật có hạn... bởi trình nghiệp dư, đó là điều hết sức bình thường... như cầm điện thoại smartphone chụp ảnh cũng rất tiện dụng, nhưng đã chơi tới bến thì trở về với máy phim... bác cầm Vis 100g thì chắc trình ko thấp, bóng ko hiền... rất mong những người nhiều kinh nghiệm như bác chia sẻ cởi mở và vui vẻ để nhiều bạn trẻ có đam mê có dịp học hỏi thêm

mcfly

Thượng Tá
Bác nói đúng kỹ thuật, đúng thực tế nhưng hơi hà khắc. Mỗi người đến với bóng bàn với mục đích khác nhau. Và với thể trạng khác nhau... vậy thì cuối cùng mọi người cảm thấy vui vẻ, hạnh phúc với giây phút bên bóng, bên bạn bè, bên các ly bia, vậy với em và một số bác cũng là trọn vẹn. Nếu có nhu cầu tập kỹ thuật tốt hơn, tạo ra bóng "ác hơn" thì tìm đến thầy là cách nhanh và hiệu quả hơn... SZLC, thuần gỗ, hay sardius thì là cái sở thích riêng của mỗi người, yêu thích các sp hỗ trợ cũng là vì thể lực có hạn, kỹ thuật có hạn... bởi trình nghiệp dư, đó là điều hết sức bình thường... như cầm điện thoại smartphone chụp ảnh cũng rất tiện dụng, nhưng đã chơi tới bến thì trở về với máy phim... bác cầm Vis 100g thì chắc trình ko thấp, bóng ko hiền... rất mong những người nhiều kinh nghiệm như bác chia sẻ cởi mở và vui vẻ để nhiều bạn trẻ có đam mê có dịp học hỏi thêm
Em chém linh tinh bác đừng để ý. Chơi sao cho vui cho hài lòng là nhất rồi.
em ko chê bai gì mà chỉ nói lên cái hạn chế của mấy cây vợt, còn thật ra cụ thân sinh nhà em vẫn dùng mấy cây Sardius tem đồng thỉnh thoảng e vẫn xài ké mà có vấn đề gì đâu. tính em thích tìm hiểu mày mò nên đôi khi chia sẻ hơi cực đoan vì cứ nghĩ ai cũng máu như mình mong bác thông cảm.
dùng máy phim mà phải tự tráng phim nó mới “tới bến” - hồi xưa e vẫn chụp phim miếng 8x10 mà lắm lúc chơi luôn cả phim x-quang rồi lọ mọ phòng tối tráng rọi chai lọ lỉnh kỉnh - nghĩ lại thấy mất công nhưng thú ra phết.
cầm vis 100g chỉ đi doạ trẻ con thôi bác ơi - giờ là phải dùng super ALC cho nó oách. e dùng thử cây mới ra rồi - form vợt cứng nảy và hơi xịt đặc trưng của dòng ALC. nói chung gấp đôi giá Vis thường theo e là không đáng (còn các bác thích xài đồ mới thì e ko có lời khuyên)

Pluripotenial

Đại Uý
em ko chê bai gì mà chỉ nói lên cái hạn chế của mấy cây vợt, còn thật ra cụ thân sinh nhà em vẫn dùng mấy cây Sardius tem đồng thỉnh thoảng e vẫn xài ké mà có vấn đề gì đâu. tính em thích tìm hiểu mày mò nên đôi khi chia sẻ hơi cực đoan vì cứ nghĩ ai cũng máu như mình mong bác thông cảm.
dùng máy phim mà phải tự tráng phim nó mới “tới bến” - hồi xưa e vẫn chụp phim miếng 8x10 mà lắm lúc chơi luôn cả phim x-quang rồi lọ mọ phòng tối tráng rọi chai lọ lỉnh kỉnh - nghĩ lại thấy mất công nhưng thú ra phết.
cầm vis 100g chỉ đi doạ trẻ con thôi bác ơi - giờ là phải dùng super ALC cho nó oách. e dùng thử cây mới ra rồi - form vợt cứng nảy và hơi xịt đặc trưng của dòng ALC. nói chung gấp đôi giá Vis thường theo e là không đáng (còn các bác thích xài đồ mới thì e ko có lời khuyên)
em xin bác một ít review về dòng Vis gold được không.

Khoi Nguyen

Binh Nhì
coi mấy post của bác, em nghĩ cây vis của bác đã độ qua và kiến thức về độ vợt của bác cũng thuộc loại thượng thừa. Hồi xưa em cũng tin mấy trò marketing, giờ thì không tin nữa.

729-FX

Trung Uý

chắc do kỹ thuật thui ạ chứ em gà lắm, em trình f hn thôi. đây là video của em đi giao lưu với ng ta, tất nhiên em high light mấy đoạn em hay thôi ạ =))
em tập tự phát theo youtube nên đánh theo sóng là chính chứ chiến thuật gần như là không có nhiều, đa số toàn cố gắng kết liễu sớm, chứ họ bật lại được thì mình cũng đua nhưng tàu k tune nên hơi đuối. đây là video hồi em dùng inner alc, giờ em đổi qua long 5 nên đường bóng nó nhanh nhưng nghe tiếng không đanh như trước.

Last edited:

hoangdang

Binh Nhất
chắc do kỹ thuật thui ạ chứ em gà lắm, em trình f hn thôi. đây là video của em đi giao lưu với ng ta, tất nhiên em high light mấy đoạn em hay thôi ạ =))
em tập tự phát theo youtube nên đánh theo sóng là chính chứ chiến thuật gần như là không có nhiều, đa số toàn cố gắng kết liễu sớm, chứ họ bật lại được thì mình cũng đua nhưng tàu k tune nên hơi đuối. đây là video hồi em dùng inner alc, giờ em đổi qua long 5 nên đường bóng nó nhanh nhưng nghe tiếng không đanh như trước.

Giật hay quá em. Hôm nào sang bách khoa giao lưu nào. Xem vis ăn được long 5 mấy quả.

Trucanh0511

Binh Nhất
Em chào các Bác, có bác nào có cốt Viscaria Alc nào còn mới cần ra đi. E đang cần trải nghiệm, mới quay lại bb đc hơn 1 năm mà máu quá

Trainee

Đại Tá
Đại tá cho mình xin ít hình chi tiết vào zalo: 0372486257. Tks
Sorry Bác; mình đi công tác biển đột xuất chục bữa, nên khó giao dịch rồi!
Hình ảnh thì có 3 tấm chụp hôm qua.
Cái vết loằng ngoằng trên mặt kia là vết keo sữa, chả hiểu sao nó lại hằn thế!

Attachments

1.1 MB · Đọc: 239
    2.2 MB · Đọc: 192
    2.3 MB · Đọc: 217

tuanluong

Binh Nhì
hello các bác

Attachments

1 MB · Đọc: 158
    964.9 KB · Đọc: 178

Bình luận từ Facebook