Hỏi về xoáy!

loiphong

Đại Tá
Hi anh em,
Từ trước và cho đến bây giờ, mình vẫn cứ nghĩ bóng rơi xuống thấp sẽ ít xoáy hơn. Tuy nhiên có nghe một số cao thủ nói độ xoáy của bóng khi di chuyển ở không trung thì gần như không đổi nhưng do độ tịnh tiến của bóng thay đổi nên càng rơi sâu, bóng sẽ càng xoáy.
....??????
Mạn phép mơ topic mời các cao thủ @Trạng .... CÁ , @linh729 , @aunhh ....... và những anh em hiểu về vấn đề này cùng giải đáp giúp.

o3ma

Đại Tá
Một hiện tượng đơn giản về vật lý: Khi 1 lực từ vợt tác động lên trái bóng thì tạo xoáy (trong trường hợp đánh tạo xoáy), càng để lâu thì lực này bị triệt tiêu dần và cuối cùng sẽ = 0 do đó khi mới chạm bóng thì trái bóng sẽ rất xoáy (vì vòng quay nhanh do lực mới tác động) rồi chậm dần đều vì vậy càng để lâu thì độ xoáy càng giảm.

BAC SUP

Đại Tá
như cái xe khi đang chạy về số 0 thì một lúc sau tốc độ sẽ phải giảm dần cho đến hết chạy được. vì không còn quán tính nữa,quả bóng cũng vậy sau khi rời khỏi vợt và bay trên không trung sẽ bị chịu một lực cản nên tốc độ và độ xoáy sẽ bị giảm dần cho đến hết ,
cho nên người ta thường dùng mấy cách để đỡ bóng xoáy ,một là đánh theo chiều xoáy của quả bóng đang bay,hai là ra một lực thắng cái lực xoáy của nó ,ba là để nó rơi sâu xuống (nếu bóng dài)tức là chờ cho nó giảm xoáy rồi đánh.
vài ý theo mình hiểu thế ,có gì sai AE chém nhẹ nhé.

loiphong

Đại Tá
Một hiện tượng đơn giản về vật lý: Khi 1 lực từ vợt tác động lên trái bóng thì tạo xoáy (trong trường hợp đánh tạo xoáy), càng để lâu thì lực này bị triệt tiêu dần và cuối cùng sẽ = 0 do đó khi mới chạm bóng thì trái bóng sẽ rất xoáy (vì vòng quay nhanh do lực mới tác động) rồi chậm dần đều vì vậy càng để lâu thì độ xoáy càng giảm.
Theo vật lí(em khá yếu về khoản này), nếu ta ném hay dùng vợt đánh qủa bóng lên cao, tốc độ sẽ tăng dần, sau đó giảm dần rồi đứng yên. Tiếp theo sẽ rơi với gia tốc trọng trường và vận tốc tăng dần====>. Caí này có giống trường hợp qủa bóng bàn ko nhỉ?

Last edited:
  • Like
Reactions: cbb

xukaka

Đại Tá
Áp dụng cú giật moi hoặc giật đờ mi bóng xoáy xuống đó bác. Vào bóng chậm là để bóng rớt xuống cho giảm xoáy rồi mới giật. Tại sao không giật khi bóng vừa nảy lên hoặt lên cao nhất vì khi đó bóng xoáy nhiều nên đợi bóng rớt xuống.

xukaka

Đại Tá
Nếu càng để sâu càng xoáy thì mấy cha rơ hốt, lắc, ... chết à :D
....
đúng wá...like nhiều..hehe.
Mấy cha hốt thì chơi toàn xa bàn chứ đứng ôm bàn hốt gì nổi. Bởi vì xa bàn có ưu điểm là bóng giảm lực và giảm xoáy rất nhiều. Và thường vào bóng chậm, hầu như là khi bóng rơi xuống.

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Trong trường hợp cú giật chạm lưới rơi xuống bàn thì ko có cách nào để hãm xoáy và chỉ còn cách để bóng bay lung tung thôi. Độ trễ ở quả này rất chậm mà xoáy tăng lên nhiều. Cách bác giải thích đi ạ.

xukaka

Đại Tá
Trong trường hợp cú giật chạm lưới rơi xuống bàn thì ko có cách nào để hãm xoáy và chỉ còn cách để bóng bay lung tung thôi. Độ trễ ở quả này rất chậm mà xoáy tăng lên nhiều. Cách bác giải thích đi ạ.
...
do chạm lưới bóng bị đổi hướng và có khi bị đổi xoáy nên nhiều khi vào vợt bóng bị lung tung. Và thường khi đó bị mất đà do đứng xa nên có thói quen là đưa vợt ra đỡ kiểu gò bóng. Nhưng đâu biết nó xoáy kiểu nào xoáy hướng nào mà đâu còn thời gian phán đoán nên lung tung thôi. Hên xui thui.

loiphong

Đại Tá
Qủa moi dưới bàn thường rất xoáy, hơn hẳn những qủa moi cao do mượn dc xoáy??? Các bác nghĩ sao về vấn đề này ah?

o3ma

Đại Tá
Qủa moi dưới bàn thường rất xoáy, hơn hẳn những qủa moi cao do mượn dc xoáy??? Các bác nghĩ sao về vấn đề này ah?
Đương nhiên rồi vì khi đó bóng còn rất ít xoáy nên ta đánh trả nó sẽ không phải mất nhiều lực triệt tiêu xoáy của đối phương sang mà nó dồn gần như tất cả để tạo ra xoáy của mình sang bàn đối phương nên đương nhiên nhiều xoáy hơn quả đánh trên cao (lúc này còn nhiều xoáy nên phải triệt tiêu xoáy này và tạo ra xoáy của mình). Mấy vấn đề này đơn giản mà e.

Last edited:

loiphong

Đại Tá
Đương nhiên rồi vì khi đó bóng còn rất ít xoáy nên ta đánh trả nó sẽ không phải mất nhiều lực triệt tiêu xoáy của đối phương sang mà nó dồn gần như tất cả để tạo ra xoáy của mình sang bàn đối phương nên đương nhiên nhiều xoáy hơn quả đánh trên cao (lúc này còng nhiều xoáy nên phải triệt tiêu xoáy này và tạo ra xoáy của mình). Mấy vấn đề này đơn giản mà e.
Tại em ngồi đọc mấy cái lí thuyết mới này ....http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/157/page-40
Rùi.... tẩu hỏa nhập ma luôn!:(:(:( Ko biết thế nào ra thế nào nữa!
Đang hóng bác @Trạng .... CÁ vào chém tí.:confused:

Nam_HaiDuong

Đại Tá
...
do chạm lưới bóng bị đổi hướng và có khi bị đổi xoáy nên nhiều khi vào vợt bóng bị lung tung. Và thường khi đó bị mất đà do đứng xa nên có thói quen là đưa vợt ra đỡ kiểu gò bóng. Nhưng đâu biết nó xoáy kiểu nào xoáy hướng nào mà đâu còn thời gian phán đoán nên lung tung thôi. Hên xui thui.
Bác nói đổi xoáy em cho là ko hợp lý. Không thể nào bóng đổi xoáy theo chiều ngược lại được và không phải ở xa bàn mà kể cả có đứng gần bàn thì cũng không thể làm gì trước những quả bóng chậm nhịp do chạm lưới như thế và thường bị bung ngay khi chạm vào bóng. Em đã xem rất nhiều quả xoáy chạm lưới như thế ngay cả những vđv hàng đầu thế giới cũng ko hãm xoáy được.

xukaka

Đại Tá
...
moi dưới bàn xoáy nhiều là do vào bóng chậm ngậm bóng nhiều nên tạo xoáy nhiều, nhưng thường bóng đi chậm dễ bị đối phương chém chết...

xukaka

Đại Tá
Bác nói đổi xoáy em cho là ko hợp lý. Không thể nào bóng đổi xoáy theo chiều ngược lại được và không phải ở xa bàn mà kể cả có đứng gần bàn thì cũng không thể làm gì trước những quả bóng chậm nhịp do chạm lưới như thế và thường bị bung ngay khi chạm vào bóng. Em đã xem rất nhiều quả xoáy chạm lưới như thế ngay cả những vđv hàng đầu thế giới cũng ko hãm xoáy được.
...
chủ đề này quá phức tạp bác ah. Malong hay Zhang Zhike còn chịu thua. Đánh vào lưới hay mép bàn thì chịu thôi. Em ước gì đánh được 5 quả vào lưới 5 quả vào mép bàn.

ngtrantoan

Đại Tá
...
chủ đề này quá phức tạp bác ah. Malong hay Zhang Zhike còn chịu thua. Đánh vào lưới hay mép bàn thì chịu thôi. Em ước gì đánh được 5 quả vào lưới 5 quả vào mép bàn.
bác ăn 5 trái ng ta bỏ cuộc hết rồi ai mà đánh tiếp đc nữa vì ức chế hộc máu chết :D

Bình luận từ Facebook