Hội những người yêu thích lối đánh của Minh Thái Bình

Timoboll nổi giận

Thượng Tá
Nhìn 1 cách tổng thể thì Quân có lối đánh rất giống Minh, có điều nếu Quân phòng thủ được tốt như tấn công nữa thì em sẽ càng hoàn thiện và lên đến 1 đỉnh cao mới (suy nghĩ chủ quan của riêng anh thoai). He.

backhand-ghost

Đại Tá
Minh TB hội tụ đầy đủ tố chất của một VDV đính cao, thể hình lực lưỡng, tốc độ và phản xạ tuyệt vời, kỹ thuật đa dạng và tròn trịa (đặc biêt kỹ thuật cổ chân trên bàn bóng và cổ tay trên bàn nhậu, có thể nói là hiếm có trong làng bóng bàn nghiệp dư ^_^).
Trong khi thi đấu một đường bóng có thể chia lam 3 giai đoạn:
_ VDV giao bóng hoặc đỡ giao bóng xử lý để chiếm thế chủ động nhằm tạo áp lực lên đối phương, hoặc chủ động tìm cách hạn chế áp lực, sức tấn công của đối thủ (người Trung Quốc rất coi trọng giai đoạn này, gọi là "qian san ban" (3 lần chạm vợt đầu tiên của cả 02 bên).
_ Giai đoạn 2: gia tăng áp lực (hoặc giảm tải áp lực của đối thủ khi trước 3 lần chạm vợt mà chưa chiếm được 'tiên") trên khắp bàn bóng, VDV càng đầy đủ kỹ thuật, tốc độ và phản xạ thì càng dễ dàng trong việc này.
_ Giai đoạn cuối: Dứt điểm. Để dứt điểm được một đường bóng có nhiều cách: Tốc độ và lực của quả đánh; Điểm rơi của quả đánh; hoặc kết hợp được cả hai (tốt nhất). Người đang nắm quyền chủ động thì tấn công để dứt điểm, bên bị động thì điều chỉnh phòng thủ và tìm cách phản công.

Tóm gọn lại là như thế. Trong 3 giai đoạn thì Minh TB chưa hoàn thiện lắm giai đoạn cuối (quả kết chưa thực làm đối thủ shock, Minh phòng thủ tốt nhưng xoay lại phản công nhiều lúc chưa sắc, một phần cũng do thể hình thiên phú, quá "lực lưỡng"). Tất nhiên tại giai đoạn này Minh đang dần hoàn thiện và chơi mỗi ngày tốt hơn, nhưng những người yêu thích muốn Minh phải hay hơn nữa, ổn định và dũng mãnh hơn nữa (lưu ý nhé, muốn nâng cao quả trái tay thì gặp Tuấn ND, một tấm gương về sự cần cù và chịu khó trong tập luyện đấy)

lamtanmai

Thượng Tá
Hoàn hảo. Công thủ toàn diện, trái phải như một, phong cách hiện đại đẹp mắt. Ngoài đời thì khiêm tốn vui tính dễ gần. Ai muốn học hỏi giao lưu với đường bóng Minh tb thi qua clb Duy Hưng. Minh tiếp hết. Pà kon nhào zô.....
Thế muốn giao lưu với a Tuấn Nam Định hay đi cùng anh Minh thì tìm ở đâu hả anh :)))))))7

Timoboll nổi giận

Thượng Tá
Em là em bức xúc về cái mở ngoặc cuối cùng của anh backhand_ghost. So về quả trái thì anh mới xứng tầm cao thủ. Chiều nay làm trận chỉ oánh trái cho bõ ghét. Ehehe.

backhand-ghost

Đại Tá
thằng em Timo vừa hôm qua tuyên bố treo vợt đến Tết về nhà luyện film HBO, hôm nay lại tuyên sốc nổi vậy ngay được, hay thật.

trung2409

Trung Uý
EM mới tập bóng bàn có 6 tháng rưỡi, sau này sẽ có Trung Thái Bình (em cũng quê Thái Bình)... Hẹn các bác chục năm nữa nhá!

Minh TB hội tụ đầy đủ tố chất của một VDV đính cao, thể hình lực lưỡng, tốc độ và phản xạ tuyệt vời, kỹ thuật đa dạng và tròn trịa (đặc biêt kỹ thuật cổ chân trên bàn bóng và cổ tay trên bàn nhậu, có thể nói là hiếm có trong làng bóng bàn nghiệp dư ^_^).
Trong khi thi đấu một đường bóng có thể chia lam 3 giai đoạn:
_ VDV giao bóng hoặc đỡ giao bóng xử lý để chiếm thế chủ động nhằm tạo áp lực lên đối phương, hoặc chủ động tìm cách hạn chế áp lực, sức tấn công của đối thủ (người Trung Quốc rất coi trọng giai đoạn này, gọi là "qian san ban" (3 lần chạm vợt đầu tiên của cả 02 bên).
_ Giai đoạn 2: gia tăng áp lực (hoặc giảm tải áp lực của đối thủ khi trước 3 lần chạm vợt mà chưa chiếm được 'tiên") trên khắp bàn bóng, VDV càng đầy đủ kỹ thuật, tốc độ và phản xạ thì càng dễ dàng trong việc này.
_ Giai đoạn cuối: Dứt điểm. Để dứt điểm được một đường bóng có nhiều cách: Tốc độ và lực của quả đánh; Điểm rơi của quả đánh; hoặc kết hợp được cả hai (tốt nhất). Người đang nắm quyền chủ động thì tấn công để dứt điểm, bên bị động thì điều chỉnh phòng thủ và tìm cách phản công.

Tóm gọn lại là như thế. Trong 3 giai đoạn thì Minh TB chưa hoàn thiện lắm giai đoạn cuối (quả kết chưa thực làm đối thủ shock, Minh phòng thủ tốt nhưng xoay lại phản công nhiều lúc chưa sắc, một phần cũng do thể hình thiên phú, quá "lực lưỡng"). Tất nhiên tại giai đoạn này Minh đang dần hoàn thiện và chơi mỗi ngày tốt hơn, nhưng những người yêu thích muốn Minh phải hay hơn nữa, ổn định và dũng mãnh hơn nữa (lưu ý nhé, muốn nâng cao quả trái tay thì gặp Tuấn ND, một tấm gương về sự cần cù và chịu khó trong tập luyện đấy)
giai đoạn 3 mà tốt thì việt cò chả còn cửa gì ăn được nữa cả

lamtanmai

Thượng Tá
Vâng! Em đúng là em đây hehe hôm nào em ở bên hỏa châu chơi mà anh xuất hiện đảm bảo sẽ có những cuộc tỷ thí nảy lửa luôn
Hóa ra là a Dũng Ba hở, e Lâm bên bách khoa đây ra tết hẹn anh 1h sáng oánh ở NTĐ BK nhá =)))))))

luonganhqn

Trung Sỹ
Mình xem cả 3 video nhưng không thấy đặc biệt lắm. Chỗ mình có ông anh phong cách đánh rất hay so với những gì mọi người đang ca ngợi hết lời, mình nói anh ý đánh kiểu Dưỡng sinh. Nhưng có thể a ý đánh kém hơn a Minh một chút.

Hùng Vàng

Binh Nhì
Bạn này cũng rất giống mình,
Đây có thể được xem như là một topic rất mới, đánh giá về nhân vật và con người của các vận động viên
Khi mở topic này chắc chắn nhân vật của mình đưa lên sẽ nhận được nhiều comment chê và khen, thực chất thâm tâm các VĐV không thích
Nhưng mình nghĩ không sao, đây là diễn đàn, để chính cá nhân mình nói riêng và các cá nhân khác nói chung sẽ thấy cái sai, cái yếu kém mà sửa; cái tốt để khiêm tốn và phấn đấu tốt hơn nữa!
Còn về comment của mình: Mình thuộc lứa 7X đời cao, nhưng mới đam mê trái bóng nhựa nhỏ này được 1,5 năm gần đây, từ lúc có một người bạn rủ thế là mê mẩn từ đó. Có một hôm cách đây trừng 6 tháng gì đó, khi nói chuyện với một cậu em (cậu này đang theo học Minh TB) về niềm đam mê BB, nhưng trình độ thì ruồi ơi là ruồi, thế là cậu em này cho mình số và giới thiệu cho Minh TB. Kết quả là được sự dẫn dắt chỉ bảo tận tình, với kiến thưc cơ bản chuẩn của Minh, trình mình tiến bộ rõ rệt( Tập luyện là lấy sức khỏe đây là mục tiêu của mình, do mình nhiều tuổi rồi. Nhưng tiến bộ để nuôi đam mê đúng không các bạn) thế là càng ngày mình càng yêu BB hơn, tìm hiểu nhiều hơn, giao lưu nhiều hơn...
Một điểm mình phải nói đến đó là tính cách VDV: QUen được Minh TB sau đó quen được TUấn Nam Định và một số người bạn khác, thì mình mới thấy quý đức tính của họ. Mình yêu mến họ cũng là do tính cách của họ. Những người bạn này đều rất khiêm tốn, có chí tiến thủ, có cách đánh thông minh. Sau mỗi một giải, nhất là những giải thành công, họ nhận được nhiều lời khen ngợi nhưng họ đều trả lời khiêm tốn và nở một nụ cười hiền lành: Vẫn phải cố gắng hơn nữa! Mình chưa được gặp các VDV chuyên nghiệp, nhưng mình đã thấy các lưa mới lớn của TNT thì các VDV nhí này thiểu hẳn về tính cách ĐĐ (họ có năng khiếu, nhưng không được học hành đến nơi đến chốn nên cực kém về tính cách, đánh thua thì hay chửi rủa, cay cú... mình thấy buồn cho lứa tuổi kế cận cho làng BB Việt Nam. Như vậy nếu có giỏi nữa thì về sau cũng làm hỏng nền BB VN mà thôi)
Trên đây là một số lời nhận xét mạo muội của mình (phiến diện) mời các bạn tham ra topic cho thêm những lời góp ý, comment.
Để xây dựng cho các tấm gương điển hình trên diễn đàn, khích lệ họ vì nền Bóng bàn Việt Nam trong tương lai!
bác thấy học thầy Minh có tiến bộ k và thầy có nhiệt tình hướng dẫn k vậy

Bình luận từ Facebook