Hội những người chơi mặt gai tấn công !

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Mình nghĩ cỡ E-- ~ F - :D
Chắc là cỡ Q - K chi đó :D , vì cố gắng dìu dắt rồi mà cũng chỉ đc vài ba trái .
Ở vùng mình kiếm được 1 người ngang cơ để chơi rất khó .
Thông tin vừa nhận , chiều nay có một cha xứ ở Pari về VN , cách chổ mình gần 100 km , đã gọi điện lên hệ để giao lưu với mình . Cha giới thiệu , ở Pari cũng theo học BB , hi vọng có Clips tàm tạm úp lên chém gió với ae .

Trải nghiệm với rơ lạ là LM , quả trai thế này đã tạm ổn chưa ae .

Last edited:

hungvotdoc

Thượng Tá
Đồng ý hoàn toàn với bác :D Hix em chuyển qua lại Radical thì thấy thiếu lực quá, mặt dù gai này đánh những quá nặng ngắn cực bất ngờ và sát thủ, tuy nhiên những quả dài thì lại hơi đuối lực.
" Được cái lọ thì mất cái chai". Nên nói chung bạn phải hài hòa được hai yếu tố "dị" và " uy lực". Tốt nhất là đã chơi gai công thì hạn chế tối đa những quả giật xa bàn vì rất kém hiệu quả. Nếu bạn chơi vợt ngang thì có thể áp dụng phương án xoay vợt để dùng mặt mút thực hiện những quả bắt buộc phải giật xa bàn thì có hiệu quả hơn chăng? Tôi cũng mới được biết thông tin về Lưu Quốc Lượng lúc còn thì đấu cũng xoay mặt mút để đối giật những quả xa bàn. (mà là vợt dọc đấy nhé!)

WaldnerWannabe

Trung Sỹ
" Được cái lọ thì mất cái chai". Nên nói chung bạn phải hài hòa được hai yếu tố "dị" và " uy lực". Tốt nhất là đã chơi gai công thì hạn chế tối đa những quả giật xa bàn vì rất kém hiệu quả. Nếu bạn chơi vợt ngang thì có thể áp dụng phương án xoay vợt để dùng mặt mút thực hiện những quả bắt buộc phải giật xa bàn thì có hiệu quả hơn chăng? Tôi cũng mới được biết thông tin về Lưu Quốc Lượng lúc còn thì đấu cũng xoay mặt mút để đối giật những quả xa bàn. (mà là vợt dọc đấy nhé!)

Đúng rồi bác ơi, gai mà bị dí ra xa bàn thì chết ngay, nhưng cự ly trung bình thì giật tăng lực vào cũng không đến nỗi nào. Xoay mút giật thì hơi khó vì dễ bị loạn đao pháp lắm. Em đánh mút bên trái cũng được nhưng xoay qua xoay lại là tự giết mình luôn :D Trình của ông Lưu quá cao rồi. Em đang tập xoay gai qua phải để bạt bóng cho độc mà tập mãi chưa xong. Hix.

WaldnerWannabe

Trung Sỹ
Kỹ thuật đánh gai dọc và gai ngang có khác nhau nhiều không ạ? Những ai đã chuyển từ gai dọc sang gai ngang cho mình xin ít kinh nghiệm.

hungvotdoc

Thượng Tá
Kỹ thuật đánh gai dọc và gai ngang có khác nhau nhiều không ạ? Những ai đã chuyển từ gai dọc sang gai ngang cho mình xin ít kinh nghiệm.
Quả bạt yêu cầu nhanh hơn nên xoay vợt để thực hiện cho chuẩn thì hơi bị khó, nhưng quả giật xa bàn thì có thời gian hơn để mà xoay vợt (kể cả giật trái)- Tất nhiên bạn phải có quả giật thật tốt. nhưng mà nghịch lý là ở chỗ đã có quả giật tốt, hiệu quả thì đánh mặt gai làm gì cho phí ! (hehe).
Thế mới thấy luyện thành được một môn võ công không phải là vấn đề đơn giản!
Vấn đề gai dọc gai ngang thì cũng lại " được cái lọ thì mất cái chai". Theo tôi thì bạn cầm vợt ngang thì chơi gai dọc dễ đánh hơn nhưng bóng sang kém độ lắc lư hơn gai dọc. nhưng gai dọc lại hơi khó đánh hơn. Đối với vợt dọc thì ngược lại. Tất nhiên cái này cũng chỉ là tương đối thôi vì nó còn phụ thuộc vào từng loại mặt vợt. Duy chỉ có mặt Hecxer píp gì đó là có thể thử được cả 2 chiều gai trên cùng một mặt - Lúc đó nhận xét chắc chính xác hơn.

WaldnerWannabe

Trung Sỹ
Vấn đề gai dọc gai ngang thì cũng lại " được cái lọ thì mất cái chai". Theo tôi thì bạn cầm vợt ngang thì chơi gai dọc dễ đánh hơn nhưng bóng sang kém độ lắc lư hơn gai dọc. nhưng gai dọc lại hơi khó đánh hơn. Đối với vợt dọc thì ngược lại.

Nhiều người chơi qua thì lại nói ngược lại bác ạ: cầm vợt ngang chơi gai dọc dễ hơn, và bóng gai dọc trả sang hiền hơn gai ngang. Hiện giờ em đang đánh mặt gai dọc (vợt ngang) khá tốt và ổn định, đang muốn tìm hiểu thêm về gai ngang.

hungvotdoc

Thượng Tá
Nhiều người chơi qua thì lại nói ngược lại bác ạ: cầm vợt ngang chơi gai dọc dễ hơn, và bóng gai dọc trả sang hiền hơn gai ngang. Hiện giờ em đang đánh mặt gai dọc (vợt ngang) khá tốt và ổn định, đang muốn tìm hiểu thêm về gai ngang.
Người ta nói đúng đấy chứ ! vì ở trên tôi viết bị nhầm. Đúng phải viết là:
" . . .nhưng bóng sang kém độ lắc lư hơn gai ngang. nhưng gai ngang lại hơi khó đánh hơn...." Tôi chơi vợt dọc nên nhiều khi bị cứ bị lộn chiều nọ sang chiều kia!

PingPong9x

Đại Tá
Em đang tìm mặt gai công cho người bạn tập chơi. Đang cần loại màu đỏ, lót dày tầm 1,6~1,8mm. Ưu tiên các loại gai dễ đánh và kích thước vừa vừa tý chứ không co nhỏ, to càng tốt. Bác nào có xin cho em tí ảnh tại đây hoặc zalo 0939337415 ạ

PingPong9x

Đại Tá
Em đang tìm mặt gai công cho người bạn tập chơi. Đang cần loại màu đỏ, lót dày tầm 1,6~1,8mm. Ưu tiên các loại gai dễ đánh và kích thước vừa vừa tý chứ không co nhỏ, to càng tốt. Bác nào có xin cho em tí ảnh tại đây hoặc zalo 0939337415 ạ
Úp

DoCris

Binh Nhất
Mình đang đánh fh hexer pips bh magic 66 lấy ở chỗ bro Dũng Cửu, mình gắn lên một cốt cực chậm và kiểm soát cao đánh thấy rất nhàn, đường bóng rất là dị, nhất là bên bh bóng sang cực dị, đôi khi chính mình ko biết bóng sang nó thế nào luôn :)). Có lẽ vì magic 66 OX nó dị quá nên khó kiểm soát, chắc miếng 388D-1 0,5mm sẽ an toàn hơn. Chỉ riêng miếng hexer pips thôi mình đã thấy gai công đánh hay rồi. Mình đưa cho em mình trước luôn kém mình 4 5 bóng đánh thử thì ôi thôi thắng nó rất nhọc nhằn, mình đánh bóng sang xoáy kiểu gì gần xa thế nào nó bạt phát cháy bàn mất bóng, chỉ có đánh thằng vào bh của nó mình mới thắng được. Cho nên mình rất đồng ý với bro Dũng Cửu là trường phái gai tấn công rất hay. Hy vọng sẽ có nhiều người chơi và nhất là các bạn trẻ chơi để phong trào bóng bàn thêm phong phú hơn, phát triển hơn :D

Trung1973

Thượng Sỹ
Mình đang có 1 e nhắn tin 0904359333

viethung71

Trung Sỹ
Em mới chuyển sang FH:Ten80.. BH: Andro Hexer Pips... Tuổi gần 50 nhưng rất đam mê bóng bàn. Mấy bữa nay đánh với các anh em nhưng không thể đánh được. Mong các sư phụ chỉ giáo kỹ thuật chơi mặt gai công... Ví dụ như: cách đỡ giao bóng, đỡ giật bóng..... Trình độ của em cũng làng nhàng thôi... Nhưng được cái rất đam mê. Rất mong các sư phụ giúp đỡ. (Có video clip thì em xin cám ơn và hậu tạ).

traicauvong_bg

Đại Tá
E xin gia nhập hội. H3 pro bue- cliper china - hexer pisp force, và combo 2: razka 7- w.schlager - mizuno bosster sa. Cũng mới chuyển từ mút qua gai công bh, nên kỹ thuật chưa quen lắm, nhưng cảm nhận gai công có nhiều cái hay, nhất là với a e phong trào. Cũng thắc mắc quá về gai dọc gai ngang, ưu nhược điểm thế nào mong a e chia sẻ @Dũng Cửu .

Trắng Đen

Thượng Tá
Cái vụ gai dọc gai ngang trình G cùi em thấy là fl chỉ cần dựng đứng 12h hay cầm ngang 9h là đc cả 2 loại.
388C1 em thấy dựng 10h-11h là dễ điều khiển lắm. Bác nào mới nhập môn tìm bài của bác Thanh Trà mà đọc các động tác gai công.
Ý kiến của em là chơi gai các bác đừng dựa nhiều quá vào sự dị độc, vì gặp người ko kị mình ko bập ngay quả 1, quả 2,3 thì sẽ hụt hẫng vô cùng (như dạng có cú giao khó lận lưng á) thay vào đó các bác phong trào ra mồ hôi nên tập trung vào đánh theo bài như giao bóng =mặt gai cứa fh>bh(xoáy dạng con lắc thuận) hất cho rớt gần mang cá, bóng đỡ sang sẻ nhổng bên bh gai mình bạt.
Hoặc bh gai giao xoáy xuống trái tay cạnh trên vợt bóng trả về mình hất nhẹ sang các góc chờ cơ hội bạt trái 5, giao gai bh chữ I rồi giật hoặc bạt fh, ...
Chơi vui mồ hôi nên em thấy nên tận dụng cú bạt gai khi gặp xoáy xuống, mình hất hoặc bạt chuội là ăn điểm ngon, đẹp, sướng. Vì thế cần nhẫn nại gài bóng hoặc giao bóng theo bài chờ cơ hội bạt, bạt và bạt
Các bác cũng nên thử cạnh dưới khi bạt, giữa vợt khi hất , cạnh trên khi cắt gài xoáy xuống, đỉnh vợt khi cứa, lắc,... nhé

Bình luận từ Facebook