Hỏi đáp nhanh Giật bóng xoáy xuống

nhathnb2

Binh Nhất
Các cao thủ có thể chi cho em kỹ thuật cơ bản giật bóng xoáy xuống được không? Có hình ảnh hoặc video càng tốt.
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

Mr.Hungpolice

Đại Uý
Mình xem cái clip này rất nhiều lần nhưng không hiểu sao trong thi đấu giật toàn rúc lướiv:(

Mình nghĩ bạn nên nhờ cao thủ quan sát lúc bạn giật sau đó họ sẽ chỉ ra điểm sai của bạn để bạn chỉnh sửa. Bạn nên đứng trước gương để tập "chay" trước cho đúng động tác. Tiếp đó bạn nhờ ai đó chuyên cắt để cho ban thực hiện. Ban đầu giật những trái "nhẹ" trước, sau đó tăng thêm độ "nặng" để bạn có cảm giác bóng tốt hơn. Chúc bạn thành công nhé!

PoorPlayer

Thượng Sỹ
Bạn thử cái này xem nhá: Tăng góc mở mặt vợt, 90 độ luôn nếu cần thiết =)) Tức là vuông góc với mặt đất đấy bạn.
Vì bạn bảo là toàn giật vào lưới thì mình đoán là bạn úp vợt quá nên thế.

return

Thượng Sỹ
Mình xem cái clip này rất nhiều lần nhưng không hiểu sao trong thi đấu giật toàn rúc lướiv:(

Đơn giản, clip này của Zhang Jike là giật bóng xoáy xuống từ quả cắt bóng xa bàn, còn bạn giật theo nhưng giật bóng gò của đối phương, 2 bóng này là khác nhau.

return

Thượng Sỹ
Đơn giản mà, clip này của Zhang Jike là giật bóng xoáy xuống từ quả cắt bóng xa bàn, còn bạn giật theo nhưng giật bóng gò của đối phương, 2 bóng này là khác nhau.

stbhn

Thượng Sỹ
Thiếu ma sát nhé! Bạn giật tăng ma sát lên thì bóng sẽ qua lưới ngay thôi.
Đừng dùng sức mạnh quá nhiều khi chưa đủ ma sát.

Thân!

nhathnb2

Binh Nhất
Đơn giản mà, clip này của Zhang Jike là giật bóng xoáy xuống từ quả cắt bóng xa bàn, còn bạn giật theo nhưng giật bóng gò của đối phương, 2 bóng này là khác nhau.

Bạn chỉ giúp mình bằng hình ảnh hoặc video 2 cách được không? :) Vì mới tập nên mình rất cần những thông tin của mọi người.

thaythuydn

Đại Tá
Các cao thủ có thể chi cho em kỹ thuật cơ bản giật bóng xoáy xuống được không? Có hình ảnh hoặc video càng tốt.
Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Bạn hỏi như vậy có thể gây sự hiểu lầm cho mình.Mình cứ tưởng sau khi giật trái bóng qua bàn đối phương,vồng lên ,nhưng đối phương chận ép vợt thì bị rúc lưới.Đó là giật GIẢM LỰC.Bóng tiếp xúc khôn ở đầu vợt,mà nằm ở phần giửa vợt và phia dưới.Bóng sẻ lăn trên mặt vợt ngắn nên bị giảm lực.

tiachop

Thượng Tá

Chính xác là như vậy, Zhang Jike giật bóng xoáy xuống từ quả cắt bóng xa bàn nên bóng lòi bàn khá xa dễ giật hơn! Đối với quả gò bạn nhathnb2 xem ở phút 2:14' cũng của clip này! Quả này Zhang Jike giật hỏng nhưng ta thấy động tác tay của Zhang Jike đó là anh ta giật chủ yếu bằng cánh tay ngoài (cẳng tay), còn ở những quả trước đó thì Zhang Jike giật bằng cả cánh tay! Chúc bạn thành công quả giật nhé!
[video=youtube;vfpXuiYap94]http://www.youtube.com/watch?v=vfpXuiYap94&feature=player_embedded[/video]

tiachop

Thượng Tá

tiachop

Thượng Tá
Còn đây là clip hướng dẫn cú giật chống bóng xoáy xuống của pingskill.com, các bác click vào mục cc trên thanh công cụ của màn hình để xem phụ đề bằng tiếng anh nhé! Sau đó bạn có thể chọn dịch phụ đề và chọn tiếng việt, nhưng em thấy dịch chưa chuẩn lắm

[video=youtube;fS6Z0I-A3dw]http://www.youtube.com/watch?v=fS6Z0I-A3dw[/video]

Last edited:

VU THIEN LOI

Binh Nhì
minh cung ko bit co phai xoay xuong ko.nhung banh nang thi tui giat hoi ngua vot ti vi vot tui la mouse cu rui.con voi may ban bong nang nhu chi tui phai sua vot hon 90 do moi qua noi.chuc ban thanh cong.

trung2409

Trung Uý
Đơn giản, clip này của Zhang Jike là giật bóng xoáy xuống từ quả cắt bóng xa bàn, còn bạn giật theo nhưng giật bóng gò của đối phương, 2 bóng này là khác nhau.

chuẩn bác ạ, em cũng giật được quả cắt bóng xa bàn, chỉ cần trùng chân phải thật thấp, coi như chân phải là 1 cái lò xo, nén mạnh và bật người lên, kết hợp eo lườn, cẳng tay lỏng như cái roi, là bóng lên ngay.
Tuy nhiên quả gò lại thì khó phết, em chịu,, bác có cao kiến gì giật quả gò bẩu em với.. đa tạ

Thang2501

Thượng Sỹ
Về hướng dẫn động tác cơ bản thì có rất nhiều bài viết hay như mọi người đã nêu.
Mình chỉ trao đổi với bạn về phương pháp luyện tập để nhanh hình thành động tác thôi:
- Cần có bạn tập, "bón bóng" xoáy xuống đều vào 1 vị trí để bạt giật. Mức độ xoáy xuống từ trung bình đến khá và tăng dần.
Như thế, cần có nhiều bóng tập. Thỏa thuận rằng bạn tập chỉ tập trung vào nhiệm vụ "bón" mà thôi!
- Sau khi đã hình thành động tác cơ bản, bạn tập thay đổi điểm rơi: 2 rồi 3 điểm. Bài này giúp hình thành sự kết hợp giữa di chuyển đến vị trí giật bóng (bóng ở vị trí góc trái bàn, giữa bàn, bên phải bàn - nếu bạn chơi tay phải).
- Sau nữa: tập giao bóng xoáy xuống, bạn tập gò lại (nhưng đừng hiểm quá...) để mình giật.
Cái này để giúp chiến thuật ...nhen nhóm "âm mưu" áp dụng vào thi đấu.
Chúc bạn kiên trì và cảm nhận thấy mình tiến bộ sau từng tuần, tháng...:zingme14:

NTBB

Super Moderators
Về hướng dẫn động tác cơ bản thì có rất nhiều bài viết hay như mọi người đã nêu.
Mình chỉ trao đổi với bạn về phương pháp luyện tập để nhanh hình thành động tác thôi:
- Cần có bạn tập, "bón bóng" xoáy xuống đều vào 1 vị trí để bạt giật. Mức độ xoáy xuống từ trung bình đến khá và tăng dần.
Như thế, cần có nhiều bóng tập. Thỏa thuận rằng bạn tập chỉ tập trung vào nhiệm vụ "bón" mà thôi!
- Sau khi đã hình thành động tác cơ bản, bạn tập thay đổi điểm rơi: 2 rồi 3 điểm. Bài này giúp hình thành sự kết hợp giữa di chuyển đến vị trí giật bóng (bóng ở vị trí góc trái bàn, giữa bàn, bên phải bàn - nếu bạn chơi tay phải).
- Sau nữa: tập giao bóng xoáy xuống, bạn tập gò lại (nhưng đừng hiểm quá...) để mình giật.
Cái này để giúp chiến thuật ...nhen nhóm "âm mưu" áp dụng vào thi đấu.
Chúc bạn kiên trì và cảm nhận thấy mình tiến bộ sau từng tuần, tháng...:zingme14:

Đây chính là bài mà mình đã tập. Và từ chỗ không biết giật (chỉ bạt theo rơ ...ông già), nay mình đã biết giật, kể cả khi gặp bóng cắt nặng. Phải nói là tập nhiều bóng rất có hiệu quả khi mình đã có động tác cơ bản.

long thủ

Đại Tá
Giật xoáy xuống thì tốc độ vung tay vào bóng phải nhanh hơn tốc độ xoáy của bóng thì mới có thể kéo bóng lên. Vì thế trong kỹ thuật này có 1 động tác rất quan trọng là cổ tay, nó giúp tạo lực đột biến vào bóng cũng như tạo sự mềm dẻo trong quả giật. Các bác xem kỹ video của Zhang Jike ở trên, lúc chuẩn bị cổ tay anh mở ra, lúc vào bóng phất 1 cái, trông rất mềm dẻo mà vẫn có lực.

Bình luận từ Facebook