Hỏi cách bảo quản mặt vợt

map map

Thượng Sỹ
Anh chị em cho em hỏi cách bảo quản mặt vợt sao cho bền ạ? Em có nghe 1 số anh em trong CLB chỉ là dùng mồ hôi thấm lên mặt vợt rồi dùng tay lau, như vậy có đúng k ạ?

chichkidao

Moderator
Éc.mồ hôi nào chẳng mặn hả anh.
Nếu dùng mặt nhật thì thỉnh thoảng lau mồ hôi hoặc vài ba giọt nước là được.còn mặt tàu thì cứ sau khi chơi lau cho thật sạch rồi dán tấm phim lên.
Nếu bạn bị mồ hôi dầu thì lau bằng mồ hôi dầu là tốt nhất.dầu trong mồ hôi là chất dung môi rất tốt để hoà tan và lấy sạch những bụi bẩn bám ở mặt vợt.
Ngược lại nếu lau bằng mồ hôi muối thì sẽ ko sạch,mặt vợt càng lau nhiều càng nhanh xỉn và giảm độ ma sát.
Hiểu biết nông cạn có cái nào không đúng xin các bác chém nhẹ.

bachikho

Đại Tá
bác mặc áo đen chơi bb, nếu ra mồ hôi mà trắng phớ thì là mồ hôi muối, mồ hôi đó lau mặt vợt ko tốt, mồ hôi dầu thì ok

Cuongngoquyen

Trung Uý
Có một cách này mình học được nay chia sẻ cùng bạn, thử xem sao nhé:
1-Lúc đang thi đấu thì nên chịu khó dùng khăn để lau mồ hôi hạn chế để mồ hôi làm ướt cốt vợt và mặt vợt. Trong trường hợp mặt vợt bị bẩn gây mất ma sát thì có thể hà hơi và dùng lòng bàn tay miết cho sạch, tuy nhiên đây là giải pháp tình thế ngay lúc đó thôi.
2-Sau khi thi đấu bạn nên bóc mặt vợt ra để vệ sinh cốt riêng, vợt riêng bằng cách mua chai cồn 90 độ thấm lên một chiếc khăn bông mềm sau đó lau nhẹ cho sạch. Vì còn có tình sát trùng và bay hơi nhanh nên không những làm sạch mà còn không sợ bị hỏng nữa (đối với cốt vợt cũng thế), đảm bảo với bạn không nhưng sạch sẽ, sáng bóng mà còn giữ nguyên chất lượng. Sau đó lấy máy sấy sấy khô hoặc để trước gió quạt cho khô. Đến khi đi đánh thì bạn lại dán mặt vào cốt.
Trên đây là những gì mình biết, hy vọng bạn sẽ lựa chọn được phương pháp phù hợp

map map

Thượng Sỹ
Có một cách này mình học được nay chia sẻ cùng bạn, thử xem sao nhé:
1-Lúc đang thi đấu thì nên chịu khó dùng khăn để lau mồ hôi hạn chế để mồ hôi làm ướt cốt vợt và mặt vợt. Trong trường hợp mặt vợt bị bẩn gây mất ma sát thì có thể hà hơi và dùng lòng bàn tay miết cho sạch, tuy nhiên đây là giải pháp tình thế ngay lúc đó thôi.
2-Sau khi thi đấu bạn nên bóc mặt vợt ra để vệ sinh cốt riêng, vợt riêng bằng cách mua chai cồn 90 độ thấm lên một chiếc khăn bông mềm sau đó lau nhẹ cho sạch. Vì còn có tình sát trùng và bay hơi nhanh nên không những làm sạch mà còn không sợ bị hỏng nữa (đối với cốt vợt cũng thế), đảm bảo với bạn không nhưng sạch sẽ, sáng bóng mà còn giữ nguyên chất lượng. Sau đó lấy máy sấy sấy khô hoặc để trước gió quạt cho khô. Đến khi đi đánh thì bạn lại dán mặt vào cốt.
Trên đây là những gì mình biết, hy vọng bạn sẽ lựa chọn được phương pháp phù hợp
oki, cam on anh nhieu nhe !!

Gà Ri

Đại Uý
Em ko bảo quản = bất cứ hình thức nào, chơi xong bỏ vào bao vợt, 2 năm mới phải thay mặt vợt, em xài R9

hoantopas

Đại Tá
Đấy là chuyên nghiệp bạn nhé, còn như ae ham mê chơi thì có thể 1 tháng bóc và dán mặt một lần cũng được
Mình là cứ 3 hoặc 4 tháng bóc ra dán lại một lần, vì dán bằng keo sữa thì cũng chả cần phải 1 tháng một lần đâu bạn ạ :), vì mỗi lần bóc ra dán lại, lại phải kỳ cục lột keo mặt vợt, mà lột keo mặt vợt như mặt Tenergy đến lần 3 lần 4 là cũng dễ bị rỗ Sponge rồi :D

Bình luận từ Facebook