Hội Andro Treiber

sytrieuftu

Trung Sỹ
cảm ơn bác Trainee và bác Ma nhiều. tôi xem trong diễn đàn Tabletennis thì nó lại nhận xét G1 cứng hơn P1. ( 6.1 vs 4.7 gì đo). chả hiểu thế nào nhỉ

nb.toan

Thượng Tá
Nittaku G1 mình có chơi một lần với cốt Gergely anpha của But, mình dùng để đánh trái. Tại lâu quá (năm 2013) rồi nên cũng ko nhớ rõ lắm cảm nhận. Nhưng nhớ ko nhầm mặt đó tương đối bám xoáy nhưng đôi công, chặn đẩy cũng ko đến nỗi nào. Nói chung là cũng ổn, chỉ có một nhược điểm là nếu dán keo xăng (dù chỉ một lần) thì mặt nó co khủng khiếp, lưu ý bác vậy (chỉ dùng keo sữa thôi).

Góp thêm ý kiến:
Nittaku G1 dùng cho bên trái tay là ... rất rất ổn. Hầu như tôi chỉ dùng N G1 hoặc Donic S2 để dán bên trái tay. Khoái nhất là gò bóng và chặn đẩy bằng N G1 vì bóng khá quái. Còn tốc độ ra bóng thì tàm tạm thôi, D S2 hay hơn.
Nhược điểm N G1 là dễ bị nứt hoặc tét (1cm...1,5cm), hoặc bể rìa (nhìn lem nhem lém) ở vùng đầu cốt vợt và việc lột keo khá khó khăn.
Vì N G1 mắc quá nên hiện tại D S2 là lựa chọn số 1.

backhand-ghost

Đại Tá
Thế mà trước nay cứ tưởng việc kết hợp cốt với mặt hoàn toàn phụ thuộc vào trình bóng và phong cách đánh của người chơi :(
Quan điểm này của bác cũng ko phải là không đúng. Cốt mút một phần cũng phụ thuộc vào cách chơi, kỹ thuật của người chơi, nhất là dân nghiệp dư.
Nguyên lý về cốt mút áp dụng cho số đông nhưng nó nhiều khi cũng có những ngoại lệ. Bởi tại, với một người chơi nghiệp dư, điều quan trọng nhất, quan trọng hơn cả động tác kỹ thuật, đó là "cảm giác bóng".
Chỉ có được một "cảm giác bóng" tốt mới có thể bù lại hoặc che lấp đi phần nào những khiếm khuyết về mặt kỹ thuật của một tay vợt phong trào.
Mà để có cảm giác bóng tốt thì trước tiên phải có một bộ vũ khí phù hợp với mình. Sau đó là sự "quen tay" và để ý lắng nghe cơ thể của mình.
Chia sẻ với bác một chút như vậy :)

nb.toan

Thượng Tá
Thế mà trước nay cứ tưởng việc kết hợp cốt với mặt hoàn toàn phụ thuộc vào trình bóng và phong cách đánh của người chơi :(
Phụ thuộc vào trình bóng thì có, còn phụ thuộc vào phong cách thì không hợp lý, nhưng mà phải rất lâu mới có thể có combo phù hợp, đôi lúc do hạn chế về trình độ, chưa phát huy hoặc khai thác được cái hay của cốt/mút, lại thường đánh bị lỗi hoặc không lên được bóng nào thì đã vội thay cái khác rồi, đôi khi lại chỉ chạy theo phong trào.

...
Nguyên lý về cốt mút áp dụng cho số đông nhưng nó nhiều khi cũng có những ngoại lệ. Bởi tại, với một người chơi nghiệp dư, điều quan trọng nhất, quan trọng hơn cả động tác kỹ thuật, đó là "cảm giác bóng".
...
Mà để có cảm giác bóng tốt thì trước tiên phải có một bộ vũ khí phù hợp với mình. Sau đó là sự "quen tay" và để ý lắng nghe cơ thể của mình... :)

Mình đồng ý với bạn là cần phải có vũ khí phù hợp với mình để tăng ưu và giảm khuyết. Nhiều bạn cảm giác không hợp (chỉ là cảm tính) là thay đổi cốt/mút liền, quá nhanh, đến độ mất cảm giác bóng (và mất tiền) luôn. Mấy bạn đó thiếu kiên nhẫn và thiếu cả kiến thức về dụng cụ bb nữa. Như tôi nè, không thể dùng mút Stiga như ý muốn được mặc dù rất ấn tượng lối đánh của Thuận lác, Vũ quắn, Phú Sóc, Thới nghệ sĩ, Khoa đen, ...

Tachoi BB

Trung Sỹ
Quan điểm này của bác cũng ko phải là không đúng. Cốt mút một phần cũng phụ thuộc vào cách chơi, kỹ thuật của người chơi, nhất là dân nghiệp dư.
Chỉ có được một "cảm giác bóng" tốt mới có thể bù lại hoặc che lấp đi phần nào những khiếm khuyết về mặt kỹ thuật của một tay vợt phong trào.
Mà để có cảm giác bóng tốt thì trước tiên phải có một bộ vũ khí phù hợp với mình. Sau đó là sự "quen tay" và để ý lắng nghe cơ thể của mình.
Chia sẻ với bác một chút như vậy :)
Cám ơn Bạn. Tuy nhiên mình lại thấy để có đc " cảm giác bóng" tốt thì ngoài luyện tập phải có năng khiếu. Còn động tác KT thì tập nhiều sẽ đạt mà hỗ trợ cho động tác KT tốt thì có phần của thiết bị dùng nên đánh 1 combo quen tay chỉ cớ lợi khi thi đấu ko hỗ trợ đc việc nâng cao KT

NguoilinhThep

Trung Uý
Cám ơn Bạn. Tuy nhiên mình lại thấy để có đc " cảm giác bóng" tốt thì ngoài luyện tập phải có năng khiếu. Còn động tác KT thì tập nhiều sẽ đạt mà hỗ trợ cho động tác KT tốt thì có phần của thiết bị dùng nên đánh 1 combo quen tay chỉ cớ lợi khi thi đấu ko hỗ trợ đc việc nâng cao KT
Ai yêu em Q mới mua được tháng thì zalo 983110500.

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
Mất cây Sar tem đồng gắn bó cả chục năm, cũng muốn đổi cốt để học theo lối đánh hiện đại, suy đi tính lại chọn 1 cây em K cán ST vì nghe nói e nó tương tự dòng ALC của Butterfly. Lấy 2 mặt hàng thải của mấy chú ở clb dán vô. Acuda S1 cho FH, Ten 64 cho BH. Chiều nay ra quân, cảm giác là BH giật quá tốt, gần như k hỏng nhưng FH quá ẹ, yếu và hụt lực liên tục. Chắc phải nghiên cứu lại cách giật và mặt vợt. Bác nào tư vấn giúp e xíu ạ!
Đôi lời cũng nhằm mục đích là xin phép cho em gia nhập hội thôi ạ! :)))

Mất cây Sar tem đồng gắn bó cả chục năm, cũng muốn đổi cốt để học theo lối đánh hiện đại, suy đi tính lại chọn 1 cây em K cán ST vì nghe nói e nó tương tự dòng ALC của Butterfly. Lấy 2 mặt hàng thải của mấy chú ở clb dán vô. Acuda S1 cho FH, Ten 64 cho BH. Chiều nay ra quân, cảm giác là BH giật quá tốt, gần như k hỏng nhưng FH quá ẹ, yếu và hụt lực liên tục. Chắc phải nghiên cứu lại cách giật và mặt vợt. Bác nào tư vấn giúp e xíu ạ!

Vậy bạn nên dùng cả hai là 64 hoặc 80 cả thì tốt ngay thôi.

NguoilinhThep

Trung Uý
Ai yêu em Q mới mua được tháng thì zalo 983110500.

Trainee

Đại Tá
Đánh dầy bóng chút với góc mở vợt lớn hơn hồi đánh Sar chút và quăng tới xem sao bác, đừng miết mỏng. Từ Sar nhảy sang K có vẻ hơi cóc, sang Z có lẽ đỡ hơn!

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
Đánh dầy bóng chút với góc mở vợt lớn hơn hồi đánh Sar chút và quăng tới xem sao bác, đừng miết mỏng. Từ Sar nhảy sang K có vẻ hơi cóc, sang Z có lẽ đỡ hơn!
Cám ơn bác! Tới hiện giờ thì vẫn chưa ổn định được nhưng quen dần rồi bác, phải thay đổi cho kịp thời đại chứ :)

Meduthu

Binh Nhì
Khiếp, chơi được có mấy ngày mà bác lên những 3 bóng. Thật không thể tin nổi!!!
Chúc mừng bác và chào mừng gia nhập Hội.
Chắc trước e chơi t11 plus với fh là R7,bh sanwei mặt dính.
Giờ e giật bóng đi nhanh và rất có lực,kê trái rất dị và vào bàn dc 90%.đôi diều cảm nhận về kiếm mới

backhand-ghost

Đại Tá
Lang thang gặp bài này kết luôn Treiber Q, PG7 của đã đến lúc nghỉ hưu, còn mặt R9 để lại lắp FH không biết có hợp không.
Nếu bác ko quá kén chọn thì R9 vẫn ổn, còn muốn kỹ hơn một chút thì FH chơi T80 thì có vẻ ổn nhất, sau đó có thể là các loại mặt của Andro.

Bình luận từ Facebook