Học giật bóng

ongngua97

Binh Nhì
Chào mấy anh chị, em tiêu bóng (bạt bóng) khá tốt nhưng với mấy trái xoáy thì chịu, không dùng được. Em đang định tự học cách giật bóng, nhưng mỗi khi giật thì em lại nhầm qua động tác của bạt bóng, em có xem mấy cái video trên mạng ,thấy rõ sự khác nhau nhưng k sao tập được, có anh chị nào chỉ cho em sự khác nhau đó và để tập giật thì phải bắt đầu và luyện tập như thế nào?

BAC SUP

Đại Tá
Chào mấy anh chị, em tiêu bóng (bạt bóng) khá tốt nhưng với mấy trái xoáy thì chịu, không dùng được. Em đang định tự học cách giật bóng, nhưng mỗi khi giật thì em lại nhầm qua động tác của bạt bóng, em có xem mấy cái video trên mạng ,thấy rõ sự khác nhau nhưng k sao tập được, có anh chị nào chỉ cho em sự khác nhau đó và để tập giật thì phải bắt đầu và luyện tập như thế nào?
đến clb xem có ai học cơ bản bảo họ chỉ cho tý lý thuyết và họ làm mẫu cho động tác cơ bản đã.
mà muốn giật đúng và tốt thì từ đầu phải có người đưa bóng cho bạn đúng điểm rơi để giật tại chỗ đã,sau đó mới tập di chuyển,bình thường đánh có ai lại đưa dễ để bạn giật đâu? đánh bóng bàn người ta nói CHÂN 7 TAY 3 ,nghĩa là cái vị trí chân của bạn là cực kỳ quan trọng ,tay đúng động tác mà sai chân thì cũng khó vào bàn lắm.giật thì rất cần có cảm giác bóng ,giống như khi phát bóng mà mình tung cao vẫn phát được séc bít tức là bạn đã có cảm giác bóng rôì ,nhiều người khi tung bóng cao lên là đánh không trúng bóng thì khó mà giật được.vài lời góp ý theo kinh nghiệm bản thân ,bạn tham khảo xem có gì bổ ích giúp bạn không nhé.

Trainee

Đại Tá
đặt 1 vỏ chai C2 thấp hơn mặt bàn 30cm, từ mép bàn tới chai 50 cm. Đặt quả bóng lên miệng chai rồi giật qua. Nhớ đừng để chai bị đổ. Chúc thành công!
là sao em không hiểu ạ, đặt chai như thế thì giật kiểu gì ạ?
Cái mà bạn cần nhất bây giờ là lý thuyết. Cái mà anh congcong73 chỉ cho bạn là một trong 1000 kiểu thực hành của một trong nhiều quả giật khác nhau - ở đây là giật moi, với bóng thấp hơn mặt bàn.

Duc_NM

Đại Tá
Bây giờ bạn thử nhờ một người phát bóng xoáy xuống lòi bóng ra khỏi bàn một chút để bạn giật phá xoáy xem bạn có thể bạt bóng được không ? Xin thưa là hầu như không thể, chỉ có thể moi để phá xoáy, hoặc cùng lắm giật xung phá xoáy nhưng mà cũng là vô cùng khó.

Mình lại có vấn đề ngược với bạn, lại thiên về quả nào cũng giật miết bóng kể cả quả cao, thế nên bóng nó có xoáy nhưng tốc độ hơi chậm, gặp bác nào chặn đẩy tốt là mình lại mệt. Lại phải tích cực học bạt bóng :D

ngochuongnt

Trung Uý
Híc. Mình mới tập chơi khoảng 3 tháng, mỗi tuần khoảng 3-5 h. Cũng rất mê và tự tìm hiểu qua clip. Mấy anh em chơi hầu như là tự phát vì được tặng 1 cái bàn nên a e mua mấy cây 729 (loại 150k) về chơi.

Vấn đề của mình cũng khá giống với bác Duc_NM . Cả bên thuận tay lẫn trái tay (Mình gọi theo cảm giác là vuốt bóng) . Quả nào đối phương đánh trả nẩy càng cao thì mình cũng trả lại quả bóng nẩy rất cao. Nhiều khi phải bạt để ăn điểm mà toàn thành vuốt bóng. Kết quả ăn đòn tấn công xác định của đối phương luôn. Xin các bác chỉ điểm thêm

Trainee

Đại Tá
Híc. Mình mới tập chơi khoảng 3 tháng, mỗi tuần khoảng 3-5 h. Cũng rất mê và tự tìm hiểu qua clip. Mấy anh em chơi hầu như là tự phát vì được tặng 1 cái bàn nên a e mua mấy cây 729 (loại 150k) về chơi.

Vấn đề của mình cũng khá giống với bác Duc_NM . Cả bên thuận tay lẫn trái tay (Mình gọi theo cảm giác là vuốt bóng) . Quả nào đối phương đánh trả nẩy càng cao thì mình cũng trả lại quả bóng nẩy rất cao. Nhiều khi phải bạt để ăn điểm mà toàn thành vuốt bóng. Kết quả ăn đòn tấn công xác định của đối phương luôn. Xin các bác chỉ điểm thêm
Vuốt khác giật, theo mình hiểu:
- Giật : Có sự tăng lực bộc phát trước khi tiếp xúc bóng
- Vuốt: Lực đều, êm đi suốt
- Giống nhau: đều tạo xoáy, bóng mỏng

HUNGTRINHHB

Đại Uý
muốn động tác chuẩn và nhanh biết rật thì phải tìm thầy...còn tự học qua mạng youtube....rồi đến lúc ko ai có thể nắn cho bạn được .vừa mất sức .hay hỏng .bóng sang lại nhẹ người ta dí cho chạy ko kịp...không thầy đố mày làm nên...khi có một tý cơ bản rồi tự tập cũng được..chúc bạn nhanh biết rật và chuẩn động tác nhé..

hermesqn

Trung Uý
muốn động tác chuẩn và nhanh biết rật thì phải tìm thầy...còn tự học qua mạng youtube....rồi đến lúc ko ai có thể nắn cho bạn được .vừa mất sức .hay hỏng .bóng sang lại nhẹ người ta dí cho chạy ko kịp...không thầy đố mày làm nên...khi có một tý cơ bản rồi tự tập cũng được..chúc bạn nhanh biết rật và chuẩn động tác nhé..
Đúng, không thầy đố mầy làm nên, thầy dỏm thì cũng đố m làm nên luôn :D

Thanh Long GB

Đại Uý
Đúng, không thầy đố mầy làm nên, thầy dỏm thì cũng đố m làm nên luôn :D
Giật khác bạt như sau : Giật bóng là có thể giật đc bóng cao hơn lưới ,thấp hơn lưới và có thể tạo xoáy tạo ma sát vào bóng nhiều.Và có thể giật đc nhiều điểm trên quả bóng , như đầu bóng hông bóng và tâm bóng . Bạt bóng thì chỉ Thực hiện đc khi bóng cao hơn hoặc bằng lưới , thường bạt ko tạo đc ma sát và xoáy cho nên bóng đi nhanh và thẳng ko có xoáy . Còn sau nay đánh tốt rồi thì cứ nghe vợt tiếp xúc bóng kêu sựt cái nghe ngọt là giật còn kêu cách cái ko có ma sát là bạt

kythuatbongban

Thượng Tá
Sự khác biệt giữa giật và bạt bóng là:
Giật bóng: là bạn ma sát với bóng 1 lực để tạo xoáy, thường thì điểm ma sát càng nhỏ lực xoáy càng cao. Bạt bóng : bạn tác động vô bóng 1 lực nhưng ko tạo xoáy,thông thường thì vào tâm bóng nên quả bóng bạt đi thẳng và chùi bàn rất khó đỡ, trước năm 1975 có 1 kỹ thuật bạt bóng gọi là tiêu líp nghĩa là nửa bạt và nửa giật, dù bạn cắt thật nặng thấp lưới họ vẫn bạt qua được, cú bạt này rất mạnh và khó đỡ nhưng bóng qua bàn vẫn ko xoáy, điển hình cho cú bạt này là Cây Vợt Nữ TQ Đặng Á Bình Vô Địch Nữ Thế Giới từng làm mưa làm gió trên Bóng Bàn Thế Giới ở thập kỷ 70. Cú Giật Tam Giác của TQ cũng lấy từ kỹ thuật này mà cải tiến ra nên tiếp xúc bóng rất dầy.
Ở các Trung Tâm Huấn Luyện thường có dụng cụ bánh xe gắn vào bàn để tập ma sát tạo xoáy cho các em tập giật, bạn nên xem băng hình giật động tác cho chuẩn kiếm thêm bánh xe tập giật nữa là có thể giật được. Nếu Bạn ở gần Tôi sẽ chỉ Bạn kỹ thuật chỉ vài lần là giật được thôi. 0978.782486.

kythuatbongban

Thượng Tá
Nếu ko có Thầy thì cố gắng xem những băng hình dạy cơ bản của các cháu thiếu nhi TQ cũng được, vì những băng hình này dạy chậm và dễ hiểu hơn. 0978.782486.

Bình luận từ Facebook