Học Bóng Bàn với Ben Larcombe (Anh quốc)

trung2409

Trung Uý
Cám ơn bác , bác ơi dịch cho chuẩn nhé để em bắt đầu áp dụng . thank bác nhiều lắm.

bạn nên gọi là Chú ÚT...
có thể nói đây là bộ tài liệu chuẩn mực nhất mà tôi đã từng xem...
chuẩn mực và chi tiết trong từng động tác... hiếm có bộ nào cơ bản đến thế này..
lọ mọ cả năm trời, dowload các phiên bản.. nhưng cũng chỉ là vứt đi nếu so với sự chi tiết của giáo trình này..
Rất cảm ơn chú ÚT lần nữa.!

tuananh84

Thượng Sỹ
bạn nên gọi là Chú ÚT...
chuẩn mực và chi tiết trong từng động tác... hiếm có bộ nào cơ bản đến thế này..
lọ mọ cả năm trời, dowload các phiên bản.. nhưng cũng chỉ là vứt đi nếu so với sự chi tiết của giáo trình này..
uh công nhận Chú Út có bộ này tuyệt vời thật , quá chi tiết cụ thể , ngày xưa toàn mò mẫm chơi mà ko biết mình đánh sai ở đâu . giờ phế bỏ công phu học lại từ đầu theo giáo trình này thôi. thank chú út lần nữa nhé .

NTBB

Super Moderators
bạn nên gọi là Chú ÚT...

He he, gọi bằng chú hay bác đều ok cả, chú 56 tuổi, các cháu cứ căn cứ theo tuổi chú và tuổi của bố mẹ các cháu mà gọi theo tập tục VN là ok hết !

Khi học BB nên tham khảo nhiều tài liệu khác nhau. Mỗi giáo trình đều có cái hay riêng. Cứ đọc, ngâm cứu hết và rút ra những gì là phù hợp với mình. Chú còn nhớ có một chuyên gia nào đó (chú quên tên) nói là: "trong BB không có cái gì tuyệt đối đúng, mà cũng không có cái gì là tuyệt đối sai". Có lẽ cái hay cái đẹp và là cái hấp dẫn của BB chính là ở chỗ đó - sự biến hóa.

NTBB

Super Moderators
HOW TO PLAY TABLE TENNIS (tiếp)
Ben Larcombe

Phần 2 : Trình độ 2

2.1 Bài tập 2 cú đánh trái tay, 2 cú đánh thuận tay
H1 bai 2.1.jpg

Xin chào mừng bạn đến với bài học đầu tiên của Trình độ 2 trong loạt bài “Làm thế nào để chơi bóng bàn” của tôi.

Bây giờ bạn sẽ có khả năng chơi 100 cú công bóng thuận tay, 100 cú công bóng trái tay, 100 cú đầy bóng thuận tay và 100 cú đẩy bóng trái tay với kỹ thuật chính xác và không mắc sai lầm. Ngoài ra bạn cũng đã có những hiểu biết và áp dụng cách cầm vợt và tư thế chính xác (đã được bao quát trong Trình độ 1).

Trình độ 2 là tất cả các bài tập thông thường về di chuyển. Chúng ta sẽ phối hợp các cú đánh mà chúng ta đã học được trong Trình độ 1 với động tác chân bước ngang để có thể bao quát được toàn bộ bàn.

Bài tập hôm nay là một bài tập đơn giản : 2 cú đánh trái tay và 2 cú đánh thuận tay.

Mục đích của bài tập này là để thành thạo việc di chuyển ngang từ bên này sang bên kia và chuyển đổi giữa công bóng trái tay và công bóng thuận tay. Chúng ta sẽ thực hiện 2 cú đánh trước khi di chuyển sao cho chúng ta có đủ thời gian di chuyển bản thân mình vào đúng vị trí và không bao giờ bị chậm 1 bước sau bóng.

Trình diễn

Thật đáng tiếc, tôi đã không thể tìm được một video trên YouTube thể hiện riêng bài tập này. Có một vài video thể hiện “1 trái tay, 1 thuận tay” nhưng đó là bài tập 2. Tôi nghĩ rằng sẽ là dễ dàng hơn khi bắt đầu với “ 2 trái tay, 2 thuận tay” trước tiên. Tôi sẽ cố gắng để sản xuất một video cho bài tập này trong vài tuần tới và sau đó tôi sẽ bổ sung nó vào trang này.

Tôi đã tìm một sơ đồ hữu ích, được sản xuất bởi Greg Letts cho About.com, vì vậy tôi đã đưa vào dưới đây.

H2-bài 2.1.jpg

Trong hình minh hoạ, VĐV A là người điều bóng và VĐV B là người thực hiện bài tập. VĐV A đang thể hiện kiểm soát các loạt đánh qua lại với bên thuận tay nhưng bạn cũng có thể kiểm soát từ bên trái tay của bạn. Theo ý cá nhân, tôi thấy rằng những người mới bắt đầu thường kiểm soát bóng bên trái tay tốt hơn một chút so với bên thuận tay và do đó họ thường xuyên chơi toàn bộ bằng bên trái tay. Tuy nhiên, là một ý tưởng tốt hãy thử cả hai vì những cú đánh cho người di chuyển sẽ hơi khác nhau ở các cú công bóng thuận tay hoặc trái tay dọc biên. Ngoài ra, người điều bóng cũng có một ý tưởng hay để trở nên thành thạo với các cú trái tay và thuận tay của bạn và đây là cơ hội tốt để thực hành.

1. A thường là người bắt đầu với bóng (để làm cho mọi việc dễ dàng hơn).
2. A sau đó sẽ đánh 2 cú thuận tay về phía thuận tay của B.
3. B sẽ đánh trả lại với 2 cú công bóng thuận tay về phía thuận tay của A.
4. Sau đó, A sẽ chuyển hướng và chơi 2 cú công bóng thuận tay về phía trái tay của B.
5. B sẽ bước ngang sang phía trái tay của mình và đánh trả chúng với 2 cú công bóng trái tay về phía thuận tay của A.
6. Sau đó A sẽ lặp lại quá trình từ điểm 2, với 2 cú công bóng thuận tay về phía thuận tay của B.

Nếu bạn đang điều bóng với cú thuận tay của bạn, thì bạn thường bắt đầu bằng cách đưa bóng về phía thuận tay của người cùng tập của bạn. Nếu bạn đang sử dụng cú trái tay của bạn để điều bóng thì bóng thứ nhất thường sẽ đưa về phía trái tay người cùng tập. Điều này có nghĩa là 2 cú đánh đầu tiên được chơi theo đường chéo, sẽ dễ dàng hơn một chút và giúp họ đi vào bài tập một cách thuận lợi.

Các biến thể

Có một số cách để cải tiến bài tập này nhằm tập trung vào một kỹ năng khác hoặc tránh để bài tập trở nên quá lặp đi lặp lại.

1. Thay đổi vị trí người điều bóng từ góc trái tay sang góc thuận tay (hoặc thậm chí thử việc kiểm soát với cú thuận tay ở vị trí đường giữa bàn).
2. Thay đổi cú đánh và thực hiện các cú đẩy bóng thuận tay và trái tay thay vì công bóng. Bạn sẽ cần phải có một người biết đẩy bóng tốt điều bóng cho mình.
3. Thay đổi số lượng cú đánh ở mỗi bên. Bạn có thể tạo mô hình “ 3 quả trái tay + 3 quả thuận tay”, hoặc “2 quả trái tay + 1 quả thuận tay”, tùy bạn.
4. Thay đổi vị trí. Làm thế nào để chơi vào phía kiểm soát bóng bằng trái tay và thực hiện 2 cú trái tay và sau đó 2 cú thuận tay từ giữa?

Những điều cần nhớ

Mục đích của bài tập này là làm việc bộ chân của bạn.

Tránh bị cám dỗ với việc đứng ở giữa bàn và với tay thực hiện các cú trái tay và thuận tay của bạn. Thay vào đó, hãy tập trung vào bộ chân của bạn và việc bước ngang. Bạn cần phải ở vào một nhịp điệu vừa chơi bóng vừa di chuyển. Ngoài ra, hãy chắc chắn rằng bạn không di chuyển ngay khi thực hiện một cú đánh (vì bạn hoặc là quá chú tâm đến việc di chuyển và đang di chuyển trước khi bạn hoàn thành một cú đánh, hoặc bởi vì bạn đã di chuyển quá chậm và vẫn còn đang đi vào vị trí thì bóng đã đến bạn). Bạn cần di chuyển đầu tiên, sau đó dừng lại, và sau đó thực hiện cú đánh. Ở trình độ đỉnh cao, đôi khi họ có những cú đánh và di chuyển cùng một lúc, nhưng đối với bài tập này, với việc sử dụng các cú công bóng hoặc đẩy bóng, bạn cần phải di chuyển đầu tiên và sau đó dừng lại và thực hiện cú đánh.

Bạn hãy cố gắng để thực hiện được 50 cú đánh liên tiếp.

Không đánh bóng quá mạnh hoặc quá nhanh. Ở cấp độ này mục đích vẫn là độ chính xác và ổn định. Chúng ta hãy giữ bóng trên bàn, không dành cả buổi tập của chúng ta để đuổi theo nó. Làm chậm các cú đánh lại và tập trung vào thực hiện được 50 cú đánh. Đó là tính 2 cú trái tay và 2 cú thuận tay thành 4 trong tổng số, và cứ như vậy. Nếu bạn là người điều bóng thì cần chắc chắn bóng đi đúng bên nửa bàn đối tác của bạn. Nếu bạn là người di chuyển thì hãy cố gắng và đánh bóng càng chính xác càng tốt cho người điều bóng. Điều này đặc biệt quan trọng khi bạn thực hiện cú đánh dọc biên. Cẩn thận để bạn không “kéo” các cú đánh của bạn vào giữa bàn.

Giữ một lượng nhỏ xoáy trên quả bóng.

Cho dù đó là xoáy lên hay xoáy xuống, phụ thuộc vào cú đánh mà bạn đang thực hiện, hãy tránh bị lôi cuốn vào việc "thúc" hay "chọc" vào bóng vì bạn đã quá tập trung vào việc di chuyển chân của bạn. Rất quan trọng khi bạn duy trì đúng kỹ thuật và tạo được một số xoáy lên trong các cú công bóng của bạn. Điều này cũng sẽ làm cho người điều bóng dễ dàng hơn trong việc giữ cho loạt đánh qua lại diễn ra đều đặn.

Đó là tất cả các bạn cần biết để bắt đầu thực hành bài tập đầu tiên của “Làm thế nào để chơi Bóng bàn”.

2.2 Bài tập: 1 cú đánh trái tay, 1 cú đánh thuận tay

Bai tap 1 trai tay-1 thuan tay.jpg

Bài tập hôm nay thực ra được xây dựng dựa trên bài tập “2 cú trái tay, 2 cú thuận tay” đã được giới thiệu ở phần 2.1. Chúng ta sẽ cắt giảm số lượng cú đánh được thực hiện ở mỗi bên từ 2 xuống 1 và điều đó có nghĩa là bạn sẽ cần phải làm tốt hơn rất nhiều trong di chuyển ngang của bạn. Nếu bạn không di chuyển rất nhanh từ vị trí xuất phát thì bạn sẽ kết thúc chậm một bước phía sau quả bóng và sẽ vất vả để theo kịp với loạt đánh.

Nếu bạn có vô tình bỏ qua trang này thì sau đó tôi cũng sẽ giải thích ngắn gọn những gì đang diễn ra. Bài tập hôm nay là một phần của loạt bài “Làm thế nào để chơi Bóng bàn” của tôi, một hướng dẫn từng bước mà sẽ cung cấp cho tất cả các bạn cách từ một người mới bắt đầu hoàn toàn để trở thành một cầu thủ khá toàn diện. Bạn cũng có thể trở về trang đầu và bắt đầu từ đầu nếu bạn là người mới đến với bóng bàn.

Trở lại bài học hôm nay, đó là “ 1 cú trái tay và 1 cú thuận tay”.

Mục đích của bài tập này, một lần nữa là để giúp bạn di chuyển một cách thoải mái từ bên này sang bên kia và tạo sự chuyển đổi nhanh nhẹn giữa các cú đánh trái tay và thuận tay của bạn. Chúng ta cũng cố gắng để cải thiện cảm giác và kiểm soát bóng của mình.

Trình diễn

Có một vài video trên YouTube thể hiện bài tập này nhưng tôi đã chọn video này cho thấy một cô gái trẻ thực hiện luân phiện cú đánh trái tay và thuận tay đối phó với máy bắn bóng. Hãy xem và sau đó tôi sẽ thảo luận chi tiết hơn.

Dưới đây là một vài gợi ý từ video;

1. Máy bắn bóng được cài đặt đơn giản để cung cấp phát bóng không xoáy, 1 quả về phía thuận tay và 1 quả về phía bên trái tay.
2. Thực hành là 1 quả thuận tay, 1 quả trái tay (áp dụng di chuyển bước ngang).
3. Kỹ thuật của cô gái không phải là hoàn hảo 100% nhưng cô ta thực hiện được nhiều cú đánh tốt;
3.1. Dễ nhận thấy là cô ta thực hiện các bước ngang giữa mỗi cú đánh để đảm bảo cô luôn luôn ở đúng vị trí để thực hiện các cú đánh của mình.
3.2. Cô ta đạt được sự ổn định về tư thế khi thực hiện cú đánh và chỉ di chuyển ở trong khoảng thời gian giữa các cú đánh.
3.3. Cô ta hồi vị vợt của mình về vị trí sẵn sàng rất tốt sau cú công bóng thuận tay của mình, sẵn sàng để chơi cú trái tay.
3.4. Cô ta chạm vào bóng ở đỉnh cao của quỹ đạo bóng.
3.5. Cô ta có tư thế đúng (2 bàn chân giang rộng, đầu gối uốn cong, cơ thể cúi xuống).
3.6. Cô ta chuyển cơ thể của mình tốt trong cú đánh thuận tay. Đôi khi phần quan trọng này của cú đánh bị quên khi di chuyển và cú đánh trái tay được bổ sung vào, đừng quên nó!

Để ý sẽ thấy cô ta đã hơi thay đổi cách cầm vợt giữa các cú đánh (mà điều này không phải là lý tưởng) và cá nhân tôi muốn thấy cô bé chơi bóng với một chút cổ tay của cô ở cú đánh trái tay (cô ta đã chơi một chút cú thiên về cú đánh công kích nhưng điều này là khá phổ biến trong các trận đấu của các VĐV nữ trẻ).

Nếu bạn đang thực hành với một đối tác, thay vì một cái máy bắn bóng, thì hãy quyết định xem bạn muốn họ kiểm soát bài tập với cú trái tay hay thuận tay của họ. Vì là người di chuyển nên công việc của bạn là thiết lập tốc độ của bài tập. Nếu bạn muốn thách thức việc di chuyển thì hãy tăng tốc độ các cú đánh của bạn. Nếu bạn đang khắc phục độ ổ định và độ chính xác của bạn thì hãy đánh bóng chậm lại. Người kiểm soát bóng chỉ đơn giản là sử dụng tốc độ mà bạn cung cấp cho họ để chơi bóng trở lại.

Các biến thể

Dưới đây là một vài biến thể khả dĩ:
1. Thay đổi kiểm soát bóng từ thuận tay thành trái tay. Điều này cung cấp cho bạn mục tiêu khác nhau để nhắm đến.
2. Thay đổi cú đánh và chơi các cú đẩy bóng thay vì các cú công bóng.
3. Thay đổi vị trí điểm rơi của bóng. Có thể bạn chơi một cú trái tay và sau đó là cú thuận tay từ cùng vị trí giữa bàn. Cũng có thể người kiểm soát bóng chỉ chơi đến nửa phần bàn bên trái tay của bạn, bạn sẽ chơi một cú trái tay và sau đó là cú thuận tay bằng động tác né ngừời sang trái (bên phía trái tay).

Những điều cần nhớ.

Giữ bài tập chậm lại.
Sự di chuyển trong bài tập này là khó hơn nhiều so với bài tập “2 trái tay, 2 thuận tay” và nếu bạn chơi quá nhanh, bạn sẽ nhanh chóng thấy rằng bạn không thể theo kịp, ít nhất là lúc bắt đầu. Hãy bắt đầu chậm thôi. Bạn đừng cố gắng thể hiện bạn đánh bóng mạnh như thế nào mà bạn hãy cố gắng để làm việc trên bộ chân của mình từng bước từng bước và kiểm soát hoàn toàn bóng của bạn.

Mục tiêu của bạn là 50 cú đánh

Nếu bạn không thể chơi được 50 cú đánh mà không mắc lỗi (25 cú trái tay và 25 cú thuận tay) thì bạn vẫn chưa phát triển sự kiểm soát, cảm giác và độ chính xác cần thiết. Hãy tiếp tục làm việc với bài tập 2.1 và 2.2 cho đến khi bạn có thể thoải mái với loạt đánh trên 20 cú ở mọi lúc và thỉnh thoảng được trên 50 cú.

Hãy xem xét kỹ thuật của bạn

Việc thêm động tác di chuyển và chuyển đổi giữa các cú đánh trong bài tập này có thể dẫn đến sự suy giảm trong kỹ thuật (đánh bóng – ND) của bạn. Hãy chắc chắn rằng bạn vẫn đang đánh bóng với một lượng nhỏ xoáy lên, vung tay theo đà sau cú đánh và xoay thân người của bạn trong cú đánh thuận tay. Hãy hỏi người kiểm soát bóng cho bạn (hoặc người khác) để kiểm tra kỹ thuật của bạn, hoặc thậm chí tốt hơn là tự mình quay video và phim chính mình! Bạn có thể sẽ ngạc nhiên với những gì bạn nhìn thấy. Hãy chắc chắn rằng bạn có thể chơi với kỹ thuật và di chuyển chính xác cùng lúc.

Tôi hy vọng rằng tất cả những điều trên đều có ý nghĩa. Tôi nghĩ rằng các đoạn video sẽ thực sự giúp giải thích bài tập tốt hơn và hy vọng tôi sẽ có thể tìm thấy một số chi tiết cho các bài tập trong tương lai (hoặc thu nhận được đáng kể kiến thức cho bản thân mình).

Ngày mai các bài tập sẽ bắt đầu có một chút phức tạp hơn do đó hãy chắc chắn rằng bạn đã cảm thấy thoải mái với 2 bài tập này (phần 2.1 và 2.2) trước khi lo lắng quá nhiều về việc di chuyển của bạn.

Như mọi khi, nếu bạn có những câu hỏi xin vui lòng liên lạc và để lại. Bạn sẽ không hối tiếc.

(Hết phần 2.2 - Còn tiếp)

Last edited:

Dungnx

Binh Nhất
Chào anh NTBB, em U40 và không biết xưng hô như thế đã chuẩn mực chưa??? Cảm ơn anh và nhịp cầu kết nối những trái tim đam mê bb bongban.org đã và đang làm ngừoi lái đò đưa những vị khách như em đến bến đỗ trái bóng tròn. Chúc anh sức khỏe và mong mỏi từng bài viết của anh hàng ngày.

Dungnx

Binh Nhất
Chào anh NTBB, em U40 (xưng hô thế không biết đã phù hơp với phong tuc tập quán của người Việt chưa nhỉ ???). Cảm ơn anh và nhịp cầu kết nối những trái tim đam mê bb bongban.org đã và đang làm ngừoi lái đò đưa những vị khách như em đến bến đỗ trái bóng tròn. Chúc anh sức khỏe và mong mỏi từng bài viết tiếp của anh hàng ngày.

NTBB

Super Moderators
Chào anh NTBB, em U40 và không biết xưng hô như thế đã chuẩn mực chưa??? Cảm ơn anh và nhịp cầu kết nối những trái tim đam mê bb bongban.org đã và đang làm ngừoi lái đò đưa những vị khách như em đến bến đỗ trái bóng tròn. Chúc anh sức khỏe và mong mỏi từng bài viết của anh hàng ngày.

Chào em Dungnx (chắc em tên là Dũng?) !
Anh vừa đọc bài em đăng ký tập cùng với nhóm Trung2409 xong. Qua đây thì thấy bài này của em.
He he, làm gì mà "quan trọng" thế, anh em gọi nhau thế là vừa rồi. Còn về kỹ thuật BB, anh cũng phọt phẹt thôi, lúc nhỏ rất thích nhưng ko có điều kiện (cả miền bắc ngày ấy như vậy), khi lớn tuổi mới chơi một cách thường xuyên hơn. Và cũng là tự học thôi, chứ anh chả được học Thầy BB 1 phút nào. Vì thích tìm tòi tài liệu nên anh tranh thủ dịch để chia xẻ với ace, cũng là mình tự học luôn. Rất vui là diễn đàn đã là nơi kết nối đam mê của anh em chú cháu chúng mình lại, tình cảm rộng mở và mỗi ngày mở trang bongban.org ra luôn với tâm trạng háo hức mong ngóng những điều mới mẻ.

Cảm ơn những lời chúc tốt đẹp của em !

saigonfc.vn

Đại Uý
Cái cơ bản là ACE cứ phản biện sẽ tìm ra và hiểu giáo trình hơn!, đang đợi NTBB tiếp theo.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Cái cơ bản là ACE cứ phản biện sẽ tìm ra và hiểu giáo trình hơn!, đang đợi NTBB tiếp theo.

Còn 1 phần nữa (trong số những phần mà Ben Larcombe đã post lên mạng), là phần "2.3 Backhand, Middle, Backhand, Wide", mình sẽ dịch và post lên trong 1 vài ngày tới. Những phần khác, hiện Ben Larcombe đang hoàn thành và sẽ up lên mạng sau. Khi nào có thì mình sẽ lại giới thiệu tiếp với ace.

saigonfc.vn

Đại Uý
Phải nói rằng những bài dịch của Anh Út là tuyệt, nhưng có quá ít ACE phản biện lại nhằm tìm ra cách thức giải quyết!. Lý thuyết bóng bàn để đem vào thực tiễn là quá trình dài mà ngươi chơi cố gắng hiểu. Khi hiểu một vấn đề thì cảm thấy rất hấp dẫn, các Bạn trẻ nên cố gắng đọc hiểu thật sau và đem áp dụng vào trận đấu, hi vọng là các bạn sẽ thành công!

trung2409

Trung Uý
Phải nói rằng những bài dịch của Anh Út là tuyệt, nhưng có quá ít ACE phản biện lại nhằm tìm ra cách thức giải quyết!. Lý thuyết bóng bàn để đem vào thực tiễn là quá trình dài mà ngươi chơi cố gắng hiểu. Khi hiểu một vấn đề thì cảm thấy rất hấp dẫn, các Bạn trẻ nên cố gắng đọc hiểu thật sau và đem áp dụng vào trận đấu, hi vọng là các bạn sẽ thành công!

bọn em mới tập thì háo hức... nhưng chẳng có nhiều kiến thức mà phản biện...
những người có kiến thức, lâu năm nhưng ngại đọc và ngại phản biện.
Hi vọng nhiều năm nữa những lớp như bọn em sẽ không ngại phản biện...

tuananh84

Thượng Sỹ
bọn em mới tập thì háo hức... nhưng chẳng có nhiều kiến thức mà phản biện...
những người có kiến thức, lâu năm nhưng ngại đọc và ngại phản biện.
Hi vọng nhiều năm nữa những lớp như bọn em sẽ không ngại phản biện...
Hì vừa rồi trong topic của cháu có phản biện của Chú Út rồi đấy , đó là khi công bóng thuận tay ko cần xoay người quá nhiều và xoay chân quá nhiều mà chỉ cần nhún nhảy một tý thôi cho nó nhing mềm mại động tác chú nhỉ.

Lucas

Binh Nhì
Hì vừa rồi trong topic của cháu có phản biện của Chú Út rồi đấy , đó là khi công bóng thuận tay ko cần xoay người quá nhiều và xoay chân quá nhiều mà chỉ cần nhún nhảy một tý thôi cho nó nhing mềm mại động tác chú nhỉ.

đúng rồi đó bạn, chỉ khi giật thì mới cần phải xoay người, trụ chân cho tốt và chuyển trọng tâm từ chân này qua chân kia thôi :d

trung2409

Trung Uý
Xoay người là chuyển động đầu tiên khi bạn nhìn thấy bóng. Có nghĩa bóng chạm vợt đối phương ta mới di chuyển..

NTBB

Super Moderators
HOW TO PLAY TABLE TENNIS (tiếp)
Ben Larcombe

Phần 2 : Trình độ 2

2.3. Bài tập: Trái tay, Giữa, Trái tay, Thuận tay rộng

Bai tap 1 trai - 1 giua - 1 trai - phai rong.jpg

Bài tập số 3 trong Trình độ 2 của loạt bài “Làm thế nào để chơi bóng bàn” của tôi tiếp tục sử dụng luân phiên các cú đánh trái tay và thuận tay, nhưng bây giờ kết hợp thêm một mô hình di chuyển hơi cao cấp hơn, với cú đánh thuận tay được chơi cả hai vị trí giữa bàn và phía xa bên thuận tay.

Tôi tâm huyết với bài tập này bởi vì nó sẽ giúp bạn liên tục di chuyển và luôn ở trên các ngón chân của bạn , cho phép bạn bao quát một cách tự nhiên toàn bộ bàn (như khi bạn cần phải làm trong một trận đấu) và dạy tầm quan trọng của cú đánh thuận tay của bạn với bất kỳ quả bóng nào đi đển vị trí giữa bàn. Về cá nhân, tôi nghĩ đây là một bài tập khởi động rất tốt cho những VĐV nâng cao để sử dụng hoặc vào đầu một buổi thực hành hoặc như khi khởi động tại một giải đấu.

Bài tập hôm nay là trái tay, giữa, trái tay, thuận tay rộng.

Mục đích của bài tập là để tiếp tục phát triển việc di chuyển nhanh bằng bước ngang của bạn, tạo sự điều chỉnh lớn và nhỏ với các bàn chân của bạn để đảm bảo bạn đang ở đúng vị trí để thực hiện các cú đánh của bạn, và để phát triển khả năng chuyển đổi nhanh chóng giữa cú đánh trái tay và cú đánh thuận tay để duy trì chất lượng kỹ thuật của bạn .

Trình diễn

Một lần nữa, tôi đã không thể tìm thấy một video trên YouTube đối với bài tập này, vì vậy tôi đã tạo một hình ảnh cho thấy vị trí của 4 quả bóng trong bài tập .

Giả sử người kiểm soát bài tập sử dụng cú trái tay của họ (để điều bóng - ND).

1 . Bạn đánh một cú công bóng trái tay chéo qua bàn đến phía trái tay của người cùng tập.
2 . Bạn điều chỉnh bàn chân của bạn một chút để chúng dịcg sang ngang và để bạn có thể thoải mái thực hiện cú công bóng thuận tay từ đường kẻ trung tâm bàn. Cú thuận tay này được đánh về phía trái tay của người cùng tập của bạn.
3 . Bạn di chuyển trở lại bên phía trái tay của bạn và thực hiện cú công bóng trái tay cắt chéo bàn .
4 . Bạn thực hiện một bước ngang lớn về phía xa bên thuận tay của bạn và điều chỉnh bàn chân của bạn để chúng hướng sang bên nhiều hơn, cho phép bạn đánh 1 cú công bóng thuận tay dọc biên (đánh chữ I – ND) về phía trái tay người cùng tập.
5 . Bạn quay lại phía trái tay và lặp lại bài tập.

Các biến thể

Có một chút khó khăn để thiết lập các biến thể đối vơi bài tập này nhưng vẫn có một vài cách bạn có thể thử:

1 . Thay đổi mục tiêu (đích nhắm để đánh bóng đến – ND), và người cùng tập (người kiểm soát bóng – ND) sẽ thực hiện những cú thuận tay từ phía thuận tay hoặc từ vị trí giữa bàn.
2 . Thay đổi cú đánh bằng cú đẩy bóng thay vì các cú công bóng.

Tôi nghĩ rằng đây là bài tập tốt để duy trì khả năng luân phiên các cú đánh thuận tay và trái tay vì bài tập này thực sự sẽ giúp bạn làm quen với việc chuyển đổi nhanh cánh tay, cổ tay và vợt cần thiết để thực hiện cả 2 cú đánh (thuận tay và trái tay – ND) liên tiếp .

Những điều cần nhớ

Có rất nhiều điều cần nhớ cho bài tập này.

Hãy ở lại bàn

Vì các loạt đánh bóng qua lại nhanh hơn và vì thế ngày càng có ít thời gian hơn ở giữa các cú đánh của bạn nên bạn dễ bị lôi cuốn vào việc lùi lại phía sau bàn một chút để bản thân có nhiều thời gian hơn. Cố gắng tránh điều này! Bạn sẽ dừng việc thay đổi cú đánh của bạn và thực hiện một cú sút yếu hơn nhiều. Ngoài ra sẽ là rất tốt để đưa chính mình và buộc mình phải nhanh hơn với bộ chân và cánh tay của mình để theo kịp với loạt đánh bóng qua lại.

Giữ bóng trên bàn

Hãy nhớ rằng, mục tiêu là phải đạt được các loạt đánh dài (giữa được bóng lâu – ND). Nếu bạn mắc quá nhiều lỗi, thì hãy thực hiện các cú đánh chậm lại. Mục tiêu của bạn vẫn là 50 cú đánh liên tục, đúng vị trí trên bàn cho người cùng tập với bạn . Hãy chắc chắn rằng bạn đang làm được cả 2 thứ: sự phù hợp và độ chính xác.

Tạo ra động tác xoay ngang cho các cú đánh thuận tay

Nếu bạn đang thực hiện bài tập với việc điều bóng trái tay của người cùng tập ( người này thuận tay phải ) thì bạn thực sự cần phải chắc chắn rằng bạn đã đưa bàn chân của bạn vòng vào vị trí bên cạnh để cho phép bạn chơi một cú thuận tay dọc biên một cách tự nhiên. Thật dễ dàng để di chuyển ngang mà duy trì các bàn chân của bạn thẳng góc với bàn, nhưng điều này sẽ dẫn đến một kỹ thuật đánh cú thuận tay không tự nhiên khi thiếu nhiều động tác xoay lườn hoặc xoay cơ thể của bạn. Nếu bạn tạo ra được cú xoay ngang cho các cú đánh thuận tay dọc biên của bạn thì bạn sẽ có thể thực hiện một cú đánh tự nhiên hơn rất nhiều.

Khi kiểm soát bóng ... (khi đóng vai trò là người điều bóng – ND)

Nếu bạn là người điều bóng cho người cùng tập với bạn (vì có thể không phải bạn luôn ở vai thực hiện bài tập, trừ khi chúng ta đang tập “một – một” với một huấn luyện viên), đừng từ chối! Làm người điều bóng cũng là một bài tập tốt. Hãy tập trung vào điểm rơi và sự kiểm soát bóng của bạn. Hãy cố gắng và làm sao tất cả các quả bóng của bạn đển vị trí thuận tay giữa phải chạm đường trung tâm trên bàn, và giữ cho mình ở một vị trí và tư thế sẵn sàng tốt. Nếu người cùng tập với bạn tình cờ đánh bóng đến sai vị trí (ví dụ, về phía thuận tay của bạn khi bạn đang sử dụng cú trái tay của mình để điều bóng), thì hãy cố gắng để thực hiện một cú thuận tay, thay vì một cú trái tay không tự nhiên từ phía bên thuận tay của bạn. Để là được như vậy bạn cần phải quan sát người cùng tập với bạn và các cú đánh của họ một cách cẩn thận .

Thực hiện các cú đánh thuận tay ở trên bàn

Khi chúng ta di chuyển ngang, chúng ta có thể thấy mình thực hiện các cú đánh thuận tay của mình bị muộn một chút. Hãy giữ cho mình nghiêng về phía trước và cố gắng để chơi các cú thuận tay khi vẫn còn trên bàn, thay vì để cho bóng vượt qua mép cuối bàn trước khi bạn thực hiện sự tiếp xúc với bóng.

Tôi thực sự thích bài tập này và tôi hy vọng bạn cũng vậy!

(Hết Phần 2.3)

Last edited:

dong_tedi

Binh Nhất
Cảm phục Anh Út quá.
Mới ngày nào đọc bài dịch đầu tiên của anh (có lẽ lúc đó anh mới bước chân vào dịch thuật) mà bây giờ đã là một dịch giả nổi tiếng với hàng trăm bài dịch cực kỳ quý báu gửi cho hàng ngàn thành viên của diễn đàn rồi.
Rất lâu rồi không vào diễn đàn, nay quay lại thấy phong độ của anh không những không hệ giảm mà trái lại ngày càng tăng.
Tình yêu anh giành cho diễn đàn, công sức và tâm huyết anh đóng góp xây dựng diễn đàn, ..., không ngôn từ gì diễn đạt cho hết.
Chúc anh luôn mạnh khỏe, hạnh phúc để các thành viên của diễn đàn lại được tiếp cận với các kiến thức của bóng bàn thế giới hiện đại thông qua các bài dịch của anh.
Hôm này, Anh chính thức đã là một thần tượng của em rồi.
Học, học nữa, học mãi... theo tấm gương anh.
" Không có việc gì khó
Chỉ sợ lòng không bền
Đào núi và lấp biển
Quyết chí ắt làm nên."

Nhưng chắc là rất khó vì em không kiên trì, chịu khó và chấp nhận hy sinh nhiều thờì gian, công sức, tiền bạc và tâm huyết được như anh. Có lẽ cái em thiếu trước tiên là tình yêu dành cho diễn đàn này.

Xin cảm ơn anh rất nhiều vì những bài dịch của anh.

NTBB

Super Moderators
Trong khi chờ Ben Larcombe up các phần tiếp theo, NTBB xin giới thiệu trước với các bạn một số bài viết của Ben (trên Blog của anh) về một số khía cạnh trong BB.

Việc huấn luyện Kỹ thuật, Chiến thuật, Thể lực và Tinh thần ( Phần 1)
• Bởi Ben Larcombe - 12 Tháng Ba 2013

Bóng bàn là môn thể thao phức tạp. Nó không phải là một môn thể thao hoàn toàn về thể chất, chẳng hạn như môn chạy nước rút 100m hoặc cử tạ, trong đó các vận động viên được đánh giá hoàn toàn dựa trên hoạt động thể chất của họ. Cũng không phải là kỹ thuật thống trị môn thể thao này, như môn lặn biển, trong đó các vận động viên được đánh giá riêng về kỹ thuật gần như hoàn hảo mà họ đã thực hiện được. Thay vào đó, để trở thành một cầu thủ bóng bàn hàng đầu đòi hỏi phải có sự kết hợp hoàn hảo của một số yếu tố.

Từ kinh nghiệm trong quá khứ tôi thấy những việc cần thực hiện trong bóng bàn có thể chia thành 4 phần: Thể chất (Physical), Kỹ thuật (Technical), Chiến thuật (Tactical) và Tinh thần (Mental). Tôi nghĩ rằng đây có thể là một cách rất hữu ích để hiểu biết về các điểm mạnh và điểm yếu riêng của bạn và việc lên kế hoạch phát triển tổng thể của bạn.

Nhưng, chính xác những gì rơi vào mỗi khía cạnh này ?

1. Kỹ thuật – Phần này mô tả các kỹ thuật cần thiết để chơi môn thể thao này một cách chính xác. Ví dụ, kỹ thuật cho một cú đánh nhất định nào đó (công bóng thuận tay chẳng hạn), kỹ thuật đối với bộ chân / sự di chuyển, và kỹ thuật giao bóng và trả giao bóng. Bóng bàn là một môn thể thao kỹ thuật cao và do đó phần lớn của việc tập luyện được dành cho làm việc về kỹ thuật, đặc biệt là những người mới bắt đầu.

2. Chiến thuật – Phần này mô tả các sách lược được sử dụng để tối đa hóa khả năng kỹ thuật của bạn và giành chiến thắng nhiều trận đấu hơn. Ví dụ, các biến hóa trong xoáy, tốc độ và điểm rơi cho các cú đánh, việc tạo ra các quyết định, kỹ năng phản ứng, lập kế hoạch về điểm và việc tạo ra các “cách chơi”. Vì các kỹ năng kỹ thuật có tầm quan trọng cao hơn nên được đặt trên chiến thuật và tư duy.

3. Thể chất – Phần này mô tả các thuộc tính thể chất được yêu cầu cho cả việc tập luyện và thi đấu trong bóng bàn. Ví dụ, tập thể lực, tốc độ, sức mạnh, tính linh hoạt, sự cân bằng, sự nhanh nhẹn và sự phối hợp. May mắn thay, nhu cầu thể chất cao không thực sự là một rào cản đối với việc gia nhập vào bóng bàn vì hầu hết mọi người đều có thể tham gia ở mức độ nào đó. Tuy nhiên, việc thực hiện nâng cao thể lực sẽ trở nên quan trọng và cần thiết hơn nhiều cho các cuộc thi đấu ở trình độ cao nhất.

4. Tinh thần – Phần này mô tả các đặc điểm tâm lý cần thiết để thực hành và thi đấu trong bóng bàn. Ví dụ, sự dẻo dai về tinh thần, việc đối phó với các áp lực / sự căng thẳng, các kỹ thuật thư giãn, thiết lập mục tiêu và làm việc với nhà tâm lý học thể thao. Rõ ràng tâm lý có thể thường khác biệt giữa thắng và thua, tạo ra việc tập luyện về tâm lý là rất quan trọng, đặc biệt là ở một trình độ cao.

Đó là giới thiệu của tôi về 4 lĩnh vực trong hoạt động bóng bàn. Sau đây tôi sẽ xem xét chi tiết hơn vào chỗ mà bạn cần tập trung phần lớn nỗ lực của bạn, tùy thuộc vào mức độ khả năng của bạn và sau đó trong phần 3 tôi sẽ xem xét các phương pháp tập luyện riêng cho từng lĩnh vực.

Cảm ơn đã đọc bài!
Ben Larcombe

(Hết phần 1)

Last edited:

Bình luận từ Facebook