Hình ảnh tập bóng bàn của vận động viên nhi đồng Nguyễn Minh Phú

ducphubb

Thượng Sỹ
Chiều nay tại phòng tập số 2 Cao Thắng - Phan Rang - Ninh Thuận vận động viên bóng bàn nhi đồng Nguyễn Minh Phú sau 1 giờ tập luyện bóng bàn hăng say, hồn nhiên vui vẻ trẻ thơ đã được ghi lại các hình ảnh dễ thương

Last edited:

ducphubb

Thượng Sỹ
Mình nhớ lại cách đây 5 năm tập bóng bàn cho bé Phú vất vả lắm, lúc đó cháu còn bé bỏng đầu mới ngang bàn thật nên sử dụng bàn tự chế bằng bộ ván ngủ kích thước thu nhỏ hơn, lưới bằng thanh gỗ như thời kỳ đồ đá nguyên thủy, còn khó hơn là cháu còn trẻ nít nên chưa mê ham bóng, 2 năm nay đã đánh bóng bàn thật, năm trước bàn cũ, năm nay bàn mới như trong hình ảnh trên, rất vui cháu tiến bộ từng ngày và đam mê bóng, mình đã dành cho cháu tất cả về bóng bàn ...muốn cháu là phiên bản của mình, khuôn mặt cháu giống đúc khuôn mặt mình

Vợt của bé Phú

Last edited:

chubengoan

Binh Nhì
Cháu chào bác và chào bạn Phú. Phú lớn quá nhỉ! Trông giống vận động viên bóng bàn quá. Tớ cao 141cm, nặng 40kg đấy. Phú tập 5 năm thì chơi giỏi lắm rồi, tớ mới tập 2 tháng hè thôi.

ducphubb

Thượng Sỹ
Bâng khuâng giữa hai dòng nước ngày đó

Bé Phú học võ Karatedo sớm hơn bóng bàn tròn một năm, hàng ngày mình vẫn đưa cháu rèn luyện môn thể thao võ thuật có nguồn gốc từ Nhật Bản, lớp học đông vui lắm và cháu rất đam mê, dễ thương nhất là lúc mình nhìn lén cháu tập luyện cùng bạn bè, thi từ đai khởi đầu là trắng lên vàng rồi một thời gian tiếp nữa vàng 1 gạch rồi vàng 2 gạch bé cũng đã đạt được để chuẩn bị sắp lên 1 đai mới nữa, mình lúc này song song dạy cháu thêm bóng bàn trên bộ ván ngủ vì chiều cao còn thấp chưa đánh bàn thật được, sức trẻ em có hạn không kham nổi đồng thời 2 môn này làm cho tôi bâng khuâng không biết sự chọn lựa nào, cũng tôn trọng bà xã đã đầu tư cho cháu võ thuật để phòng thân, tôi muốn lật kèo nhưng lòng không đặng, cứ nghĩ chẳng lẽ 2 cậu con trai hoạt bát mà chẵng hình thành và phát triển được tay vợt nào hay sao, trong khi trai đầu tôi đã làm công dã tràng se cát biển Đông về bóng bàn. rồi lòng người đã được trời giúp bỗng nhiên cháu không chịu học võ nữa và bị một trận la hét của mẹ, cháu cũng tội lắm vừa khóc vừa nói: <<con học bóng bàn là đủ rồi học 2 môn sức sao chịu nổi>> và như thế là duy trì môn bóng bàn đến ngày hôm nay rồi bé đam mê lúc nào mình cũng không biết, ngày khai trường sắp đến rồi, lớp trưởng 4 A tiếp tục, năm nay sẽ cho xổ gà cho quen dần trận mạc, tuổi thơ chơi bóng bàn thật vô tư và dễ thương, người hạnh phúc nhất là người ươm mầm và truyền lửa cho bé, thế là tôi cũng đã làm được điều là thêm cho xã hội một vận động viên bóng bàn dù là kết quả đạt cấp độ nào chưa thể trả lời được!

hunghanoi

Super Moderators
Anh Đức thân mếm !

Hunghanoi đã nói chuyện với HLV Hưng của Ninh Thuận và nhờ Hưng kiểm tra năng khiếu của cháu Phú.Hôm nào rảnh anh đưa cháu đến CLB gặp Chú Hưng nhé !hunghanoi đã gửi gắm Hưng cháu Phú,nếu thật sự cháu có năng khiếu anh cũng nên để cháu theo đội,sang năm thi đấu giải chính thức là vừa.

MaiXuanViet

Moderator
Anh Đức thân mếm !

Hunghanoi đã nói chuyện với HLV Hưng của Ninh Thuận và nhờ Hưng kiểm tra năng khiếu của cháu Phú.Hôm nào rảnh anh đưa cháu đến CLB gặp Chú Hưng nhé !hunghanoi đã gửi gắm Hưng cháu Phú,nếu thật sự cháu có năng khiếu anh cũng nên để cháu theo đội,sang năm thi đấu giải chính thức là vừa.

Bé Phú tập với bác sĩ Đức đã dc vài năm, rơ khá phủi chỉ bạt chứ ko giật (khá giống rơ bác sĩ Đức) nên nếu đưa thầy Hưng gò theo căn bản thi e là hơi khó cho cả thầy và trò. Và...thầy Hưng thì hơi nóng tính và to tiếng trong lúc dạy nếu học sinh tiếp thu chậm, bé Phú nhìn có vẻ lại...dễ bị tự ái vì ở nhà được kưng hết sức nên em nghĩ phi vụ này khó thành quá. :(

Nhưng thật sự là nên thử, vì bé Phú tuy còn nhỏ nhưng đã có cảm giác bóng tốt, nếu có thể tập luyện thuần thục động tác căn bản nữa thì sẽ là một niềm hi vọng trẻ cho Ninh Thuận. :)

Thanh Tùng

Trung Sỹ
Cháu chào bác và chào bạn Phú. Phú lớn quá nhỉ! Trông giống vận động viên bóng bàn quá. Tớ cao 141cm, nặng 40kg đấy. Phú tập 5 năm thì chơi giỏi lắm rồi, tớ mới tập 2 tháng hè thôi.

Cố gắng tập đi con, thời gian còn nhiều mà, chú lớn rồi mà còn đi tập nè !

sardius1010

Binh Nhì
Bé Phú tập với bác sĩ Đức đã dc vài năm, rơ khá phủi chỉ bạt chứ ko giật (khá giống rơ bác sĩ Đức) nên nếu đưa thầy Hưng gò theo căn bản thi e là hơi khó cho cả thầy và trò. Và...thầy Hưng thì hơi nóng tính và to tiếng trong lúc dạy nếu học sinh tiếp thu chậm, bé Phú nhìn có vẻ lại...dễ bị tự ái vì ở nhà được kưng hết sức nên em nghĩ phi vụ này khó thành quá. :(

Nhưng thật sự là nên thử, vì bé Phú tuy còn nhỏ nhưng đã có cảm giác bóng tốt, nếu có thể tập luyện thuần thục động tác căn bản nữa thì sẽ là một niềm hi vọng trẻ cho Ninh Thuận. :)

Trẻ con tập với bác đánh phủi, thì động tác không ổn rồi, nhưng vẫn sửa được nếu được học thầy giáo chuyên nghiệp. Rưng mà ở nhà được cưng quá, ra ngoài khó nắn lắm, động tí lại dỗi thì tập khó thành lắm, lại gặp phải thầy giáo tâm huyết nên khó tính, hay quát mắng thì...thôi rồi. Nhưng biết đâu, thầy trò hợp nhau, thày có những pp huấn luyện riêng đối với từng học trò, rồi lại đào tạo đc 1 vđv bb nổi tiếng thì sao, hi. Chúc nhóc sớm tâp luyện thânh tài.

NTBB

Super Moderators

Chú chưa thấy bác Đức đánh bóng (dù đã gặp mặt nhau ở giải mừng SN diễn đàn tại XNĐM), và cũng ko thấy bé Phú tập bóng nên không thể nhận xét về rơ bóng của 2 ba con bé Phú. Nhưng chú nghĩ với bác Đức, một cao thủ có đẳng cấp của BB Ninh Thuận, lại rất ham tìm tòi tài liệu về BB trên mạng, thì chắc sẽ có phương pháp tập cho bé Phú theo rơ hiện đại và bài bản, chứ không "phủi" được. Tất nhiên những gì bé học được từ ba chỉ là "lớp học gia đình", nếu bé thực sự có khả năng thì việc học với Thầy chính quy sẽ là lựa chọn đúng đắn và cũng không ngại là bé phải sửa lại các động tác kỹ thuật (giả sử là trước đó đã được ba Đức dạy ...sai, hihi !). Ngay như chú già thế này mà còn học lỏm và tự tập được cú giật bóng (trước chỉ toàn bạt) thì với một em bé có khiếu và thông minh sẽ không gì là không học được. Điều cần thiết là bác Đức cần phải tiếp tục "dạy thêm" cho bé Phú là phải chấp nhận những bài học khó, phải thay đổi những gì Thầy chuyên nghiệp cho là sai, phải tập "chịu đựng" những la mắng (nếu có) của Thầy, bớt tính tự ái kiểu "em chã" đi..., phải coi những "khó chịu" chính là những gì tốt đẹp Thầy muốn truyền cho mình để sau này trở thành một VĐV BB chuyên nghiệp và có thứ hạng cao - giống như làm lớp trưởng thì phải dạy sớm hơn các bạn, học nhiều hơn các bạn, lao động nhiều hơn các bạn... - thì mới được.

Hy vọng với quyết tâm của bác Đức và sự ngoan ngoãn của bé Phú, ước mơ của nhà thơ Minh Đức sẽ thành hiện thực !

ducphubb

Thượng Sỹ

Cảm ơn Việt về sự góp ý có nửa phần đúng là về tính chuyên nghiệp, môi trường tập luyện và đồng đội
Nửa phần chưa đúng là không biết Việt có nhận xét vội vã không vì bạn chưa một lần thấy bé Phú tập bóng
Còn về mình đến bóng xế tà vẫn còn chút nắng để cầm cự với bạn 12 trận lượt đi 6, lượt về 6, bạn phất cờ trắng với mình 4 - 8 ... hihihi
Lối đánh mình không phủi đâu vì mình đi từ bóng bàn học đường lên, hội khỏe phù đổng học sinh cấp III tỉnh Phú Khánh năm 1983 mình nhất bắc Phú Khánh, đứng tư cả Phú Khánh nhưng có 2 thành tích mình yêu thích nhất qua ảnh
Có gì Việt bỏ qua nhé!

Last edited:

ducphubb

Thượng Sỹ
19 giờ tối nay tại phòng thi đấu bóng bàn S2CT vận động viên Việt sẽ cho VĐV nhí Phú có cơ hội cọ xát 5 trận (trận 5 ván), hình ảnh và kết quả sẽ đăng sau buổi đấu

son_canloc

Đại Tá
Để trở thành VĐV tên tuổi sau này chưa ai biết đc . Nhưng với tất cả tấm lòng của bố mẹ dành cho con , với niềm đam mê thể thao của cháu ( nếu như đi theo chiều hướng tích cực ... ) thì mình nghỉ gia đình không chỉ gặt hái đươc thành tích trong thể thao mà con hơn thế nữa . Chúc ước mơ của gđ toại nguyện

Mình rất ngưỡng mộ Ma Long ở chổ . Trận đánh đơn trong giải đồng đội Olympic 2012 Ma Long gặp tay vợt người Đức khi tỷ số 10 - 0 Ma Long cầm giao bóng , các bác biết không Ma Long ra hiệu xin phép cầu thủ Đức được phát hỏng quả giao bóng đó , và tỷ số là 11 - 1 , theo mình nghỉ Ma Long kg muốn một đồng nghiệp của mình đi vào lịch sử kg lấy gì làm tốt đẹp . Và Ma long cũng đc ren luyện thể thao từ khi còn nhỏ . THI ĐẤU TRUNG THỰC - CAO THUONG - MA LONG

Mr.Hungpolice

Đại Uý

Việt lấy avatar là vi phạm bản quyền đó? có xin phép chưa vậy?hihi. Theo a, cứ giao thầy Hưng là ok. Kỷ luật là sức mạnh của quân đội mà. Không la mắng thì trò sẽ nhờn thuốc đó...

MaiXuanViet

Moderator
Cảm ơn Việt về sự góp ý có nửa phần đúng là về tính chuyên nghiệp, môi trường tập luyện và đồng đội
Nửa phần chưa đúng là không biết Việt có nhận xét vội vã không vì bạn chưa một lần thấy bé Phú tập bóng
Còn về mình đến bóng xế tà vẫn còn chút nắng để cầm cự với bạn 12 trận lượt đi 6, lượt về 6, bạn phất cờ trắng với mình 4 - 8 ... hihihi
Lối đánh mình không phủi đâu vì mình đi từ bóng bàn học đường lên, hội khỏe phù đổng học sinh cấp III tỉnh Phú Khánh năm 1983 mình nhất bắc Phú Khánh, đứng tư cả Phú Khánh nhưng có 2 thành tích mình yêu thích nhất qua ảnh
Có gì Việt bỏ qua nhé!

]

Về rơ bé Phú thì sau khi thử với bé 5 trận hoàn toàn đúng như em nghĩ, bé bạt trái và phải rất tốt, nhưng cắt còn yếu, các cú đánh hoàn toàn không có ma sát tạo độ xoáy, giao bóng bé cũng chưa quen tung bóng. Em nghĩ rơ bé hiện tại thì đang là rơ phủi, cần cho bé tập thêm các kỹ thuật căn bản và kỹ thuật ma sát bóng.

Một phần vì 5 năm tập bóng bé hầu như chỉ gặp 1 đối thủ duy nhất là bố của mình, rơ của bác sĩ Đức cũng là cắt bạt chứ cũng ko đánh ma sát. Và bản thân bảo kiếm của bác sĩ Đức là mút vợt Hà Nội rất xịt và có phần hơi anti dùng để phòng thủ hãm bóng của đối thủ và đẩy bóng rất khó chịu cũng khó có thể hình thành rơ căn bản cho cả bác sĩ Đức lẫn bé Phú khi tập với bác sĩ. :D

Từ "phủi" ở đây không phải như bác sĩ Đức nghĩ là "đánh khều khều như mấy ông già phủi bụi" đâu.hihi. Không phải cứ có danh hiệu là không phải rơ phủi. Vẫn có nhiều VDV quốc tế đánh theo kiểu "phủi" toàn cắt đấy thôi. Em nghĩ từ "phủi" mà anh em diễn đàn thường kháu nhau có nghĩa là rơ không được...hàn lâm như các em VDV năng khiếu!

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Sẵn đây mình xin hỏi luôn > từ Phủi trong BB có giống trong Bóng đá và Cầu lông không vì mình cũng từng đc mệnh danh là chuyên da - Phủi - về Đá bóng , theo mình nghỉ - phủi nhằm ám chỉ những người có Năng khiếu thể thao tự hoc hỏi và những người ĐÃ TỪNG chơi cơ bản nhưng sống trong môi trường cạnh tranh khốc liệt mà Dân gian thường gọi là Sới > Đặc điểm tiền tươi , thóc thật , ăn - nhậu... điều lệ thi đấu do 2 bên thoả thuận ... chơi bất kể thời gian nào và trong mọi điều kiên kể cả Mất điện phải thắp Nến chơi . Nhưng điều chính nhất của phủi là có những tư duy chiến thuật + tấn công và phòng thủ tuy không hoa mỷ nhưng rất hiệu quả còn nếu ngẫu hứng biểu diễn thì củng có những pha không tưỡng . Đại loại là như thế có gì sai ACE cứ chém mình xin Phủi kinh nghiệm

MaiXuanViet

Moderator
Sẵn đây mình xin hỏi luôn > từ Phủi trong BB có giống trong Bóng đá và Cầu lông không vì mình cũng từng đc mệnh danh là chuyên da - Phủi - về Đá bóng , theo mình nghỉ - phủi nhằm ám chỉ những người có Năng khiếu thể thao tự hoc hỏi và những người ĐÃ TỪNG chơi cơ bản nhưng sống trong môi trường cạnh tranh khốc liệt mà Dân gian thường gọi là Sới > Đặc điểm tiền tươi , thóc thật , ăn - nhậu... điều lệ thi đấu do 2 bên thoả thuận ... chơi bất kể thời gian nào và trong mọi điều kiên kể cả Mất điện phải thắp Nến chơi . Nhưng điều chính nhất của phủi là có những tư duy chiến thuật + tấn công và phòng thủ tuy không hoa mỷ nhưng rất hiệu quả còn nếu ngẫu hứng biểu diễn thì củng có những pha không tưỡng . Đại loại là như thế có gì sai ACE cứ chém mình xin Phủi kinh nghiệm

Em cũng nghĩ như bác.hihi. "Phủi" ko có nghĩa là "dở" như bác sĩ Đức nghĩ, "phủi" chẳng qua là...không chính thống thôi ^^

Nhưng cần chú ý là rơ phủi có giới hạn phát triển thấp hơn rơ căn bản. Như em cũng chơi rơ phủi đã 13 năm nay, trước đây còn là học sinh thì lụm mấy đứa cùng tuổi rất dễ ( nổ tí: đã từng được huy chương vàng đồng đội hội khỏe phù đổng tỉnh. Năm đó thầy ko xếp em tham gia giải đơn :D), nhưng tập đến năm thứ 7 thì hầu như chững lại hoàn toàn, từ năm thứ 7 đến nay cũng đã 6 năm rồi mà trình độ lên rất ít, chỉ tầm 2-3 bóng so với 7 năm trước và giờ vẫn lẹt đẹt hạng C. Em chơi bb được 13 năm theo rơ phủi trong khi Bảo_pr chỉ mới chơi dc 3 năm theo rơ căn bản mà hiện nay trình độ có lẽ đã hơn em 1-2 bóng rồi :).

Và theo em thấy thì rơ phủi lên đến maximum chỉ khoảng hạng B tiêu chuẩn là đứng cứng ngắc. Rất rất hiếm có trường hợp rơ phủi tiến lên được hạng A tính theo thang tiêu chuẩn thành phố.

Nếu trong tuổi nhi đồng, rơ phủi dễ dàng vượt qua các rơ căn bản để giành lấy huy chương vàng. Nhưng bước lên tuổi thiếu niên thì rơ phủi sẽ bị các rơ căn bản bỏ xa. Do đó vì mục đích tiến xa trong tương lai thì nên tập luyện tốt căn bản. Suy nghĩ cá nhân của em là như thế.hihi. có gì sai sót các bác bỏ qua cho ^^

Last edited:

Bình luận từ Facebook