HCM - Tìm CLB để test máy bắn bóng tự chế! (đã có hình sơ bộ)

maithehiep

Trung Sỹ
Chào ACE diễn đàn, tình hình là em sắp hoàn thiện bộ máy bắn bóng + lưới nhãn hiệu madehome. Do nhà hok có bàn nên em muốn tìm CLB khu vực quận Tân Phú, Tân Bình, 10, 11 để test máy, sẵn tiện giao lưu kết bạn luôn. ACE đang có hội nào ở các khu vực trên cho em xin 1 vé tham gia với.
Thân!
Chưa có hình hoàn chỉnh, đây là mấy tấm lúc đang làm, ACE chém nhẹ tay!

Còn đây là mẫu máy 2 nòng, mình đang cố gắng sữa lỗi:

Last edited:

maithehiep

Trung Sỹ
Thanks bác, mình chỉ học hỏi kinh nghiệm của các ACE đi trước + thêm một số ý tưởng riêng của bản thân thôi.
Up lên cho ACE cùng chung ý tưởng!
Thân!

Samytom_NaTin

Binh Nhất
Mang máy tới chỗ mình trước 15h hàng ngày (nhớ báo trước 1 ngày nhé vì clb thi thoảng có hội hop), sáng thứ 7 này có lẽ tuyệt nhất.

maithehiep

Trung Sỹ
Cạnh tranh dữ rồi đây ! post hình, video lên coi nào :( !
dạ, cháu đâu dám ạ. Chắc là chú ko nhớ cháu, mấy lần cháu phone cho chú nhờ chú tư vấn, rồi lấy linh kiện của chú về mở bung ra xem chú giải quyết vấn đề ra sao. Do đam mê nên cháu muốn làm lấy 1 cái để chơi + cho mấy em học sinh trường cháu tập luyện ạ!

Cháu có làm 2 loại máy: loại 1 nòng và loại 2 nòng.
+ Loại 1 nòng thì cháu học hỏi theo kiểu máy của chú (tất nhiên xấu hơn của chú nhìu, :()
+ Loại 2 nòng thì chạy chưa ổn định lắm vì nguyên lý nạp bóng bằng đĩa xoay --> đôi khi tắc bóng) ---> vụ này cháu đang đau đầu và cố gắng khắc phục

Nói chung là do đam mê môn bóng nhựa + thích mày mò chế tạo ạ :)

Last edited:

maithehiep

Trung Sỹ
Mang máy tới chỗ mình trước 15h hàng ngày (nhớ báo trước 1 ngày nhé vì clb thi thoảng có hội hop), sáng thứ 7 này có lẽ tuyệt nhất.
À, cháu nhớ chú. Ko nhớ tên đường nhưng nhà chú gần sân bay đúng hem!
Cháu đang cố gắng hoàn thiện phần lưới nữa, chắc trong tuần này là xong. Nhưng mà sáng thứ 7 cháu có tiết ở trường rồi chú ạ! Cháu quên số của chú rồi, có gì chú nhắn cho cháu số của chú đi, cháu có để số đt của cháu đó. Có gì cháu sẽ alo cho chú!

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cho vài pô ảnh lên coi mặt trước thì người ta mới đồng ý gặp mặt chứ ! à nhìn lại thấy ảnh rồi ! trông bộ điện chuyên nghiệp quá ! cái này mà nghẻo thì dân amater chịu chết !

Nhìn con robot 2 nòng giống khủng long trong phim hoạt hình nhỉ !

Chú gợi ý thế này cho cái 2 nòng nhé ! Dùng cơ chế pitong kép, cháu sẽ có 2 chu kỳ rõ dàng tuần tự mỗi nòng bắn 1 quả ngay cả khi muốn thiết kế mạch điều khiển tốc độ cũng đơn giản.

Chúc cháu giải quyết thành công vấn đề với chi phí và mức độ gia công đơn giản nhất lại hiệu quả cao !

Last edited:

phungducthang

Đại Tá
Mấy bác tên Hiệp giỏi làm robot thiệt :d, hết hiepasc đến bác maithehiep, wa" đỉnh wa" đỉnh :d
Cạnh nhà tôi có 1 bác tên Hiệp thì cứ uống rượu vào thì hát karaoke ầm ĩ, mất cả ngủ tức chết đi được! Giá mà bác ấy biết chế máy bắn bóng như các bác Hiệp khác thì tốt biết mấy.

maithehiep

Trung Sỹ
Cho vài pô ảnh lên coi mặt trước thì người ta mới đồng ý gặp mặt chứ ! à nhìn lại thấy ảnh rồi ! trông bộ điện chuyên nghiệp quá ! cái này mà nghẻo thì dân amater chịu chết !

Nhìn con robot 2 nòng giống khủng long trong phim hoạt hình nhỉ !

Chú gợi ý thế này cho cái 2 nòng nhé ! Dùng cơ chế pitong kép, cháu sẽ có 2 chu kỳ rõ dàng tuần tự mỗi nòng bắn 1 quả ngay cả khi muốn thiết kế mạch điều khiển tốc độ cũng đơn giản.

Chúc cháu giải quyết thành công vấn đề với chi phí và mức độ gia công đơn giản nhất lại hiệu quả cao !

Dạ, cháu cám ơn chú. Mấy cái mạch đó cũng yên tâm lắm ạ, trên đó cháu có thiết kế bộ phận ngắt an toàn cho các linh kiện trong mạch ạ (phòng ngừa trường hợp đứt dây, chập, motor quá tải), khi bị các trường hợp đó thì chỉ cần đi thay cái cầu chì gắn trên mạch là xong ạ.
Mạch điều khiển này có ưu điểm là áp đầu ra ổn định, bảo đảm áp đầu ra từ 0---> Max áp đầu vào, ko bị hao hụt ạ.

Còn về mẫu máy thứ 2, bộ phận nạp bóng cháu làm tương tự như bộ nạp của anh Congcong, cũng có 2 chu kỳ rõ ràng nhưng bị 1 lỗi là khi tăng tốc nạp bóng thì bóng ko xuống kịp để nạp.

o3ma

Đại Tá
Chắc tại nó liếc thấy cái hình máy bắn bóng của bác Hiẹpasc ở quanh đâu đó nên mới nằm ngửa ra như thế. :D

Bình luận từ Facebook