Hạ Long Kỳ quan Thế Giới- Nơi ghé chân của Những VĐV hàng đầu thế Giới

drmatchetzoola

Đại Tá
Đảo Cái Rồng

Năm 2000 mình có tham gia một chương trình thuộc cấp quốc gia, đó là đi khám điều tra bệnh Đái tháo đường, chuyến hành trình khám từ Hà Nội lên đến Quảng Ninh khoảng 3 tháng ròng rã. Lần đầu tiên đến Quảng Ninh, đây cũng là quê vợ mình, điểm khám là đảo Cái Rồng, nơi rồng mẹ đáp xuống (Hạ Long) và sinh hạ các con là những hòn đảo nhỏ khác, hồi ấy nơi đây còn hoang sơ nhưng lộng lẫy và đầy bí ẩn. Chiều nào xong công việc mình cũng lang thang ra biển một mình cùng ít rượu gạo và vài trái cây đơn giản, 1 tuần như vậy đầy cảm xúc choáng ngợp bởi cái đẹp không nơi nào có. Mình có ghi lại: (vợ mình đã từng ghen vì bài thơ này mỗi khi đọc)

Tôi gặp em, gió chiều Thu, cập bến
Hải âu buồn rủ cánh đậu đơn côi
Mặt trời kia nhỏ bé, đỏ như môi
Qua mắt đến rặng dương già ẩn núp
Đứng trước em cứ như mơ, như thực
Đảo xa mờ, ảo ảnh, tím thời gian
Sóng vỗ về tìm một chút mơn man
Đôi chân mỏi, gió lang thang đâu đấy
Em gần gủi, xa xăm, buồn biết mấy!
Vụng về run như chạm lấy từ xa
Những tục trần, những thánh thiện, kiêu sa
Toát vội lên, chìm xuống cuối chiều tà
Trong im lặng, gió mặn mà hương biển
Những nhấp nhô, con sóng xô khập khiễng
Đang tối dần tan biến với biển khơi
Mãi ngồi đây, lặng lẽ phút chốc thôi
Mong trăng lạc để nhìn em lần nữa
Một lần đến như bao lần gặp gỡ
Hẹn trùng dương tôi gởi lại bến bờ
Khát khao đi tìm kiếm có đâu ngờ
Em im lặng dưới chân hồn cổ tích
Tan nhanh theo ánh trăng vàng khúc khích
Gió thì thầm đẹp quá Hạ long ơi!

Last edited:

XeLu3b@nh

Đại Tá
Năm 2000 mình có tham gia một chương trình thuộc cấp quốc gia, đó là đi khám điều tra bệnh Đái tháo đường, chuyến hành trình khám từ Hà Nội lên đến Quảng Ninh khoảng 3 tháng ròng rã. Lần đầu tiên đến Quảng Ninh, đây cũng là quê vợ mình, điểm khám là đảo Cái Rồng, nơi đây rồng mẹ đáp xuống (Hạ Long) và sinh ra những đứa con là những hòn đảo nhỏ khác, hồi ấy nơi đây còn hoang sơ nhưng lộng lẫy và đầy bí ẩn. Chiều nào xong công việc mình cũng lang thang ra biển một mình cùng ít rượu gạo và vài trái cây đơn giản, 1 tuần như vậy đầy cảm xúc choáng ngợp bởi cái đẹp không nơi nào có. Mình có ghi lại: (vợ mình đã từng ghen vì bài thơ này mỗi khi đọc)

Tôi gặp em, gió chiều Thu, cập bến
Hải âu buồn rủ cánh đậu đơn côi
Mặt trời kia nhỏ bé, đỏ như môi
Qua mắt đến rặng dương già ẩn núp
Đứng trước em cứ như mơ, như thức
Đảo xa mờ, ảo ảnh, tím thời gian
Sóng vỗ về tìm một chút mơn man
Đôi chân mỏi, gió lang thang đâu đấy
Em gần gủi, xa xăm, buồn biết mấy!
Vụng về run như chạm lấy từ xa
Những tục trần, những thánh thiện, kiêu sa
Toát vội lên, chìm xuống cuối chiều tà
Trong im lặng, gió mặn mà hương biển
Những nhấp nhô, con sóng xô khập khiễng
Đang tối dần tan biến với biển khơi
Mãi ngồi đây, lặng lẽ phút chốc thôi
Mong trăng lạc để nhìn em lần nữa
Một lần đến như bao lần gặp gỡ
Hẹn trùng dương tôi gởi lại bến bờ
Khát khao đi tìm kiếm có đâu ngờ
Em im lặng dưới chân hồn cổ tích
Tan nhanh theo ánh trăng vàng khúc khích
Gió thì thầm đẹp quá Hạ long ơi!

Theo em thấy ngoài nghề bác sĩ ra thì còn có nghề nữa là Thi sĩ đó ạ. bài thơ quá hay, vote cho bạn ^^

drmatchetzoola

Đại Tá
Nếu chưa đến Hạ Long, anh sẽ không tin lời em nói!

Hay quá, đọc mãi vẫn thấy hay vì nét đẹp cổ tích và kỳ vĩ của Hạ Long

Anh cũng quê vùng biển, anh thường nói “Mỗi lần ra biển anh thấy mình thật nhỏ bé”, nhưng với tôi bờ vịnh Hạ Long xinh đẹp này mang lại cho người ta cảm giác gần gũi, êm đềm và thân thuộc.
Tôi sinh ra và lớn lên tại một thị trấn nhỏ thuộc tỉnh Quảng Ninh, xa bờ vịnh Hạ Long 70 km. Dù rất nhiều lần được đến thủ phủ tỉnh nhưng tôi lại chưa một lần có cơ hội được chạm mặt với kiệt tác thiên nhiên vịnh Hạ Long.
Năm tôi vào đại học, bạn bè ở xa khi nghe nói tôi ở Quảng Ninh thì đều ríu rít hỏi “Vịnh Hạ Long đẹp lắm phải không?”, tôi hào hứng khoe “Ừ, đẹp lắm”. Chưa một lần được tận mắt chiêm ngưỡng bức tranh thủy mặc ấy nhưng trong lòng tôi tràn ngập tự hào và tình yêu quê hương mình.
Năm 25 tuổi, tôi mang theo hành trang trên vai đến thành phố mà tôi ao ước. Căn nhà trọ ọp ẹp, nghèo nàn nhưng tôi vẫn quyết thuê vì chỉ cần bước ra cửa là tôi đã nhìn thấy biển trước mắt, đã thấy những hòn đảo của Hạ Long và những cánh buồm xa xa…
Tôi háo hức đến ngày mình tận mắt nhìn thấy và tận tay chạm vào bức tranh kỳ quan thế giới của quê mình chứ không phải qua những vần thơ, những thước phim và các tấm ảnh tuyệt đẹp đã xem…
Tôi đã không phải chờ đợi lâu cho lần gặp mặt vịnh Hạ Long đầu tiên, cái cảm giác được thu tất cả hình ảnh của hàng nghìn đảo đá lớn nhỏ vào trong tầm mắt khiến người ta như lạc vào cõi mơ. Anh cũng quê vùng biển, anh thường nói “Mỗi lần ra biển anh thấy mình thật nhỏ bé”, nhưng với tôi bờ vịnh xinh đẹp này mang lại cho người ta cảm giác gần gũi, êm đềm và thân thuộc.

Bình luận từ Facebook