Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cái lò xo đó tự uốn thôi ! ( mua dây thép loại 4 mm lấy ông nước Fi 48 làm cốt rồi quấn dây thép vào , sau đó lấy kéo dãn ra sao cho đủ 1,5 vòng thì uốn được xuống 2 vị trí khoan lỗ chéo nhau, khoảng cách vòng soắn sẽ đạt 4,2 - 4,6 mm là OK ) ; Motor mua ở chợ trời ! hỏi loại 24vDC 68v/phút ở dãy bán đồ motor cũ và dụng cụ cầm tay lối sang bệnh viện bưu điện ; Mạch điệm cấp cho motor chỉ cần như hình vẽ thôi, mắc song song là OK mà !

Ty-PingPong

Binh Nhất
:) Cháu nhìn cái máy của chú cũng có hứng rồi chú Hiệp ơi ^^! nhưng mà mấy cái khoản dính đến máy móc cháu mù tịt hihi Làm hoàn chỉnh 1 cái máy thì chi phí hết bao nhiêu hả chú

hiepasc

MOD Bắc Ninh
:) Cháu nhìn cái máy của chú cũng có hứng rồi chú Hiệp ơi ^^! nhưng mà mấy cái khoản dính đến máy móc cháu mù tịt hihi Làm hoàn chỉnh 1 cái máy thì chi phí hết bao nhiêu hả chú

Vừa làm cho CLB thị cầu 1 cái máy như cái post ở hình trang đầu ! 3tr chưa có lưới thu hồi :cool: ngoài tỉnh chắc + thêm nhé hihhhih. Còn mua linh kiện chắc mất 1 triệu thôi ! một số cái thì đi xin đồ phế thải tận dụng.,.... sướng nhất là thành quả mình làm ra được mọi người khen :eek: !
Con mới đang làm chắc khoảng 4,5tr có cả khung lưới sẵn luôn về gắn vào chạy luôn !

son_canloc

Đại Tá
Thanh bạn nhìu . Nếu mình là người cần máy chắc chắn 100% mình sẻ tìm đến bạn ,chỉ có người đam mê bb mới nghỉ ra các - chiêu thức của BB , đơn giản chỉ là bắn bóng nhưng để cho ra một sản phẩm lại cả một vấn đề lớn , chỉ có người đam mê + hiểu mới có thể nghỉ ra .Mình cũng thuộc dạng đam mê BB tuy không qua trường lớp nhưng có thể hiểu để sáng tạo ra các đường bóng cũng như vật dụng hổ trợ cho bản thân . qua DĐ mình học hỏi đc rất nhiều . Và cũng qua bài CHIA SẺ của bạn mình thấy Bạn có thể và nên làm 1 việc đó là CHO RA SẢN PHẨM GIÁ RẺ + HIỆU QUẢ bán đến tận tay ngươi cần dùng .Với máy hiện tai của bạn giá thành mình chưa noí đến nhưng mình tin nó giúp ich nhiều cho các ACE thuận tiện trong tập luyện hơn . Mình rất ngưỡng mộ bạn ,mình đang cố gắng học hỏi bạn để cho ra sản phẩm phục vụ cho bản thân như ý . chúc bạn càng ngày càng có nhiều ý tưởng mới

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Lưới thì đơn giản có thể căng kiểu đi đô rèm pó phần đáy lại để bóng rớt xuống cái chậu thu hồi là OK mà ! cầu kỳ thì làm khung ! lắp phòng tập riêng kiểu hư máy lắp ở CLB Yên Mẫn Bắc Ninh nè !
Cái này là cái đầu tay ! làm đơn giản hơn nhưng vẫn hiệu quả .

Chế lấy tự mua linh kiện ~ 1tr/máy ; Nếu mua chắc tầm từ 3-5 triệu tùy từng loại có cả loại có khung lưới sẵn và chưa có, nếu máy để trên bàn sức chứa ~ 100 quả đánh hết thì nhặt đổ vào ~ 1,5 t thôi ,.... Vẫn khuyên các bạn tự làm thế mới hứng thú !

[..video=youtube;HIMtHxMLO58]http:..//www.youtube.com/watch?v=HIMtHxMLO58[/video..] ( mẫu chèn video) thay chữ đỏ bằng clip của mình, xóa 2 dấu chấm ở đầu và cuối nhé !

Last edited:

conduongs

Đại Tá
Anh cho em biết thêm giải pháp của anh làm thế nào để từ máy biến áp lại được các hiệu điện áp đầu ra là 12V...24V nhé:
Có loại biến áp có đầu ra như vậy không ạ? Em xin cảm ơn anh.

son_canloc

Đại Tá
Anh cho em biết thêm giải pháp của anh làm thế nào để từ máy biến áp lại được các hiệu điện áp đầu ra là 12V...24V nhé:
Có loại biến áp có đầu ra như vậy không ạ? Em xin cảm ơn anh.

Chưa thấy B hiệp trả lời ,mình xin trả lời giúp bạn . Biến thế loại bạn cần trên thị trường rất nhiều , ở các CH linh kiện ĐTử và điên dân dụng , còn nếu bạn đã có biến thế mà các đầu ra chưa phù hợp thì bạn làm như sau .
Nếu BT đã ra V lớn mà bạn lại cần V nhỏ hơn thì ở đầu ra thứ cấp bạn lấy đồng hồ đo điện Chích đo vào các lớp dây (dây lớn ) nếu thấy V ở điểm nào phù hợp thì hàn vào
Con cách này thì đúng kỷ thuật mà cũng dể
Lõi trong sắt BT bạn lấy thước đo chiều dài và rộng ( không đo chiều cao ) nhân với nhau và nhân thêm 1,1 được tổng bao nhiêu , lấy 10 000 chia cho số vừa nhân được , lấy kết quả chia được đó chia cho 220 thì ra số vòng / 1V

dài . rộng = A
A .1,1 = B
10 000 : B = C
C : 220 = D
D là số vòng trên 1 vôn , ví dụ 10 vòng 1V . bạn cần 5 v thì cuốn 50 vòng
Mày mò chế tạo cho nó Máu , thể hiện được ý tưởng của bản thân , không có việc gì khó ... nếu khó quá kêu mấy bà đồng nát là ok

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Máy đã xong chỉ còn việc đón em nó về là OK !

http://[URL=http://s1063.photobucket.com/user/hiep_asc/media/maytapbongban_zps4crjd9z2.jpg.html][IMG]http://i1063.photobucket.com/albums/t518/hiep_asc/maytapbongban_zps4crjd9z2.jpg[/URL][/IMG]
Bộ khay thu bóng và nòng bắn !

Tổng thể nhưng chưa giăng lưới lên

Thử giăng lưới chắn thu hồi bóng xem ngon ko .

Gấp lại cho gọn gàng !

AE giao lưu con này thì Call nhé dự kiến ai đến trước nhận trước 4,5 củ !!!!!!

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
[video=youtube;Z6ynNEOpYFM]http:..//www.youtube.com/watch?v=Z6ynNEOpYFM[/video]
Video tháo, lắp máy !

phiên bản mới rất hay thực tế không biết ntn nhưng thấy rất chuyên nghiệp . Bạn nâng cấp thêm 0,5 chấm nữa cho có chức năng Bạt + ngắn , dài , cho nó bắn lung tung trong bàn thì tuyệt luôn , máy hiện tại nếu thêm chức năng TỰ ĐỘNG bắn lung tung nữa cũng rất đơn giản , hiện tại mình cũng đang làm chức năng bắn lung tung này . Chúc bạn càng ngày càng cho ra nhiều phiên bản mới hơn để phục vụ ACE yêu BB

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Việc đặt chế độ ngắn dài cũng không khó lắm nhưng giải quyết bài toán làm sao cho hiệu quả cũng sẽ là vấn đề vì nhưng lý do : Yêu cầu độ chính xác của bóng bắn ra cao ( do hệ thống bắn + bóng chưa chuẩn mực ) ; thực tế không cần chức năng này thì đầu bắn bóng đã tự tạo ra rồi lý do như trên.... Dẫn đến 1 ưu điểm là máy AE mình chế luôn tạo ra những pha bóng mang tính ngẫu nhiên ở mức dùng cho luyện tập.

* Cần khắc phục những nhược điểm + Hướng cải tiến cho phù hợp với đặc điểm máy tự chế là đơn giản hiệu quả dễ làm tốn ít tiền !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Nhận xét máy của timoboll nhé ! hôm trước post chưa coi kỹ nên chưa bình luận .
1 - Máy quá lạm dụng sắt thép, hàn, ống,... > máy cồng kềnh thô, đường đi của bóng quá dài, lượng bóng lưu trong ống nhiều.
2 - Cơ cấu nạp bóng chưa ổn, bởi các nguyên nhân sau : đảy bằng đĩa quay thì cần lợi dụng lực quán tính, lực hút,... mà ở đây bạn không có được yếu tố đó. Cách này chỉ phù hợp khi bạn dùng cho máy để trên bàn. không áp dụng có máy dùng cơ chế đẩy từ dưới lên. > máy chạy sẽ không hiệu quả.
3 - Cơ chế lắc bóng hơi rắc rối, khó hiểu.

conduongs

Đại Tá
Hành trình chế tạo máy bắn bóng đây: Hiện đã mua được các thiết bị cho mạch điện: máy biến thế, đi ốt cầu, tụ điện, còn thiếu mấy cái động cơ nữa, mấy hôm nữa có thời gian xuống chợ sắt Hải Phòng nghiên cứu xem thế nào, hiện chưa có cái hình nào post lên cả.
Anh Hiepasc có góp ý gì cho em ở công đoạn chuẩn bị này không ạ.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Các bước làm ta nên tuần tự như sau :
1 - Bê nguyên mô hình của 1 ai đó làm ý tưởng; hoặc tự lên ý tưởng có 2 loại máy cơ bản là để bàn ko lưới thu và loại có lưới thu gắn vào bàn hoặc để dưới sàn,...
2 - Chuẩn bị nguyên vật liệu, khả dụng bao gồm : ống nhựa tiền phong, tôn or tấm nhựa composit, các loại đai, kẹp, ốc vít, đinh rút, keo nhựa,... motor cần đặt ra yêu cầu phù hợp ví dụ : motor yêu cầu thường là loại max tốc độ đạt từ 50-80 vòng/phút cho motor đẩy bóng, motor lắc bóng cần loại 20-60 vòng / phút , motor khuấy bóng dùng 1 trong 2 loại trên, motor bắn bóng cần 2 chiếc tốc độ ~ 2000 - 4000 v / phút. tất cả có thể là motor Dc hoặc AC, rồi tùy chỉnh điện áp sao cho phù hợp với yêu cầu hoặc khi cho chạy thử thì điều chỉnh tăng hoặc giảm điện áp để đạt số vòng quay phù hợp,...
3 - Chuẩn bị công cụ, dụng cụ thông thường bao gồm : - Cưa, dũa , khoan, keo dán, mở hàn, kéo,.... Nếu có điều kiện thì dùng đồ chuyên dụng. 1 số chi tiết cần đi thuê ngoài ko nên sắm như Máy tiện, máy hàn sắt,....
4 - Bắt đầu làm từng phần tốt nhất lên bắt đầu từ cái tổng thể đó là hệ thống dẫn bóng tối ưu > ngắn nhất có thể để bóng lưu trong đó ít nhất - Làm phần nạp bóng - làm phần khuấy bóng xuống bộ nạp - test kiểm tra bộ nạp bóng ổn chưa đếm số bóng ra trên phút xem OK chưa - làm bộ bắn bóng - test xem bóng ra đạt ý muốn chưa thông thường bó bắn ra phải đạt được vị trí xa nhất là gần cuối bàn thì mới điều chỉnh giảm được - Mọi thứ ngon lành thì tiếp tục nâng cấp các chức năng khác như lia bóng trái phải, bắn xa , bắn gần , .... thay thế, rút gọn, làm đẹp,....
5 - Hưởng thành quả của của mình ! Bia

son_canloc

Đại Tá
Máy nâng cấp ở điểm khuấy nòng , không biết có hiệu quả không ? Cho biết để AE thử nghiệm cái . cơ cấu nạp bóng theo mình nhìn thấy thì không khả thi bằng của Hiệp . Ở máy của Hiệp và máy này so với cái mình làm còn có 2 vấn đề mình muốn hỏi đó là phần nạp bóng , khi b được vận hành đẩy lên nòng nó phải chịu một Phản lực rât lớn mà mình gặp phải cho nên mình phải cơ cấu thêm 2 lẩy khoá 1 chiều tại các góc và 1 mo tơ hổ trợ lực để giúp máy đỡ tắc khi nạp b , trong này kg thấy đề cập tới , kg biết các bạn giải quyết giai đoạn này như thế nào ?

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đơn giản bời bạn sử dụng nguyên lý đẩy bằng pitong > cả chuỗi bóng bị 1 lực đẩy tức thời > sinh ra hiện tượng nén bóng sẽ dẫn đến việc 1 là bắn ra 2 quả 1 lúc nặng hơn là tắc kẹt bóng ở trong ;
- Việc lắp khóa 1 chiều là đương nhiên vì khi pitong lùi lại bóng phải được hãm cái này ta cần sử lý tốt làm 2 bộ thì mệt quá ! khóa 1 chiều nằm ngay ở điểm gần cuối của pitong đẩy là hiệu quả nhất nên làm khóa này bằng cò chữ L kết hợp với lò xo chặn đúng ở giữa bóng.
- Để hạn chế tối đa việc tắc bóng cần giảm thiểu số lượng bóng lưu trong ống , không được dùng bóng kém chất lượng.
- Khắc phục tốt đường dẫn bóng lên nòng bắn sao cho đều không gấp khúc > không được sử dụng loại cút vuông góc.
* Vì lý do trên không giải quyết được thỏa đáng nên sau khi hoàn thành 1 cái máy đầu tiên chạy cơ chế pitong đẩy tôi đã phải nghiên cứu và đưa ra giải pháp dùng vòng xoắn là như vậy ! Với vòng xoắn bóng sẽ đi từ từ liên tục không dừng nên sẽ khắc phục được việc bị nén bóng, không cần khóa 1 chiều lực đẩy của motor được nâng lên gấp mấy lần ! mọi vấn đề của bạn về việc nạp bóng sẽ hết chúc vui vẻ!

conduongs

Đại Tá
Tất cả có thể là motor Dc hoặc AC, rồi tùy chỉnh điện áp sao cho phù hợp với yêu cầu hoặc khi cho chạy thử thì điều chỉnh tăng hoặc giảm điện áp để đạt số vòng quay phù hợp,....

Anh cho em hỏi nếu dùng moto DC có lợi gì so với AC không, hay là cứ chọn được moto nào thì dùng thôi, miễn là đảm bảo số vòng ra như mình muốn.
Em vẫn đang ở bước chuẩn bị mo to nên hỏi anh kỹ hơn. Cảm ơn anh ( nếu có thể anh lại up lên cho anh em xem sơ đồ mạch nếu dùng các động cơ AC nhé)

Last edited:

Bình luận từ Facebook