Giật trái! Cổ theo cánh? Hay cánh theo cổ?

Yasakamv

Trung Sỹ
giật trái là khó lắm, mình tập bao nhiêu năm nay mà không được. Từ giật trái, chuyển sang thành "giật mình", nản quá, chắc bỏ bóng bàn .

Nhân Dân

Binh Nhì
giật trái là khó lắm, mình tập bao nhiêu năm nay mà không được. Từ giật trái, chuyển sang thành "giật mình", nản quá, chắc bỏ bóng bàn .
Cỡ tuyển VN mà có mấy tay giật trái xa bàn được, chỉ toàn giật quả đầu xoáy xuống là may rồi. Tuyển còn như vậy, đám hlv chỉ giỏi vỗ ngực nói xàm, chứ trình bày thì sai toen toét cả.

8xOnline

Trung Uý
Chỉ cần một cú phải thật phũ + bộ chân thật nhanh + chặn trái chuẩn + luyện thêm tuyệt kỹ né trái đánh phải--->thế là đủ bôn tẩu giang hồ rồi các bác ạ. Trái trái phải phải cổ cánh cánh cổ mãi rồi cũng chỉ là phù hợp mỗi người thôi. "Mỗi cây mỗi hoa mỗi người một lối đánh"...hic...xoắn nhau mệt quá...

linh729

Thượng Tá
Các bạn chú ý đọc bài này của bác leqd nhé : http://bongban.org/forum/showthread.php/6248-T%E1%BB%AB-c%C3%A1i-roi-c%C6%A1-h%E1%BB%8Dc-truy%E1%BB%81n-s%C3%B3ng-%C4%91%E1%BA%BFn-ph%C3%A1t-k%C3%ACnh-trong-v%C3%B5-thu%E1%BA%ADt-v%C3%A0-c%C3%BA-gi%E1%BA%ADt-uy-l%E1%BB%B1c

Như vậy có nghĩa : cổ theo cánh hay cánh theo cổ đều sai toét =>>> Chuẩn phải là Cổ theo MÔng.
Chân, Mông lắc trước, cổ tay thả lỏng, khi mông lắc đến 1 đoạn nào đó thì xuất hiện hiệu ứng "quất roi" "co chun" ở bả vai, khuỷu tay, cổ tay và đó cũng là lúc cái vợt vút--bật--văng về phía trước. Phát lực theo kiểu này khiến cho động tác trông rất nhẹ nhàng, phát nhanh thu gọn.

KL : FH cũng như BH, muốn giật hay thì mông phải dẻo.

Last edited:

yêu_bóng_bàn

Thượng Sỹ
Các bạn chú ý đọc bài này của bác leqd nhé : http://bongban.org/forum/showthread.php/6248-T%E1%BB%AB-c%C3%A1i-roi-c%C6%A1-h%E1%BB%8Dc-truy%E1%BB%81n-s%C3%B3ng-%C4%91%E1%BA%BFn-ph%C3%A1t-k%C3%ACnh-trong-v%C3%B5-thu%E1%BA%ADt-v%C3%A0-c%C3%BA-gi%E1%BA%ADt-uy-l%E1%BB%B1c
Như vậy có nghĩa : cổ theo cánh hay cánh theo cổ đều sai toét =>>> Chuẩn phải là Cổ theo MÔng.
Chân, Mông lắc trước, cổ tay thả lỏng, khi mông lắc đến 1 đoạn nào đó thì xuất hiện hiệu ứng "quất roi" "co chun" ở bả vai, khuỷu tay, cổ tay và đó cũng là lúc cái vợt vút--bật--văng về phía trước. Phát lực theo kiểu này khiến cho động tác trông rất nhẹ nhàng, phát nhanh thu gọn.

KL : FH cũng như BH, muốn giật hay thì mông phải dẻo.
ui thảo nào mấy chị em đánh bóng bàn mông rất đẹp hehe

minhpro

Thượng Sỹ
e thấy rằng trung quốc chủ yếu là lực ở cổ tay. Động tác chân lườn , gập cánh tay đều chỉ là phụ trợ cho cổ tay phát lực

return

Thượng Sỹ
Bác thấy chỗ nào bọn TQ giật FH bằng cổ tay vậy? đưa clip lên chứng minh xem. Đừng nói là không thể thấy rõ vì rất ít nhưng lực cổ tay rất lớn đấy nhé, nghe buồn cười lắm.

minhpro

Thượng Sỹ
Bác thấy chỗ nào bọn TQ giật FH bằng cổ tay vậy? đưa clip lên chứng minh xem. Đừng nói là không thể thấy rõ vì rất ít nhưng lực cổ tay rất lớn đấy nhé, nghe buồn cười lắm.
E có video ngay mà chờ các cao thủ phân tích :
[video=youtube;DTRPPXSHgtU]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=DTRPPXSHgtU[/video]
Trái tay từ phút 21.37 nhé các bác !

return

Thượng Sỹ
Bác vui tính hay quá thông minh nhỉ, đang nói về giật FH, bác tương cái clip gò BH, mà lại là cái clip từ ngàn xưa, giờ bọn thìa TQ cũng không còn gò kiểu này nữa. Bác xem Xu Xin nó có gò kiểu trích dẫn của bác không?

vanuc

Đại Tá
Tôi thấy Boll_boll phân tích rất hay, phù hợp với kỹ thuật mà các thầy đang truyền dậy cho học sinh quanh khu vực HN

bachikho

Đại Tá
có quá nhiều cao thủ ở đây (ko biết trên bàn bóng hay trên bàn phím nữa) nên ko dám bàn mà chỉ hóng thôi, tuy nhiên đóng góp ý kiến nhỏ là các bác nên góp ý theo cách hòa hảo hơn, ko cần phải đả kích hay khích bác, thách đấu nhau làm j (trái với mục đích của topic)
còn về ý kiến cá nhân thì theo tui (trình lùn thấy từ thực tiễn cá nhân thôi nha): giật trái nên ưu tiên cổ tay, như vậy lực sẽ nhẹ hơn nhưng đổi lại linh hoạt, có thể giật liên tiếp đc (ko phân biệt bóng trả lại xoáy lên hay xuống), nếu ưu tiên cánh tay thì lực sẽ mạnh hơn nhưng hầu như chỉ giật đc phát đầu (xoáy xuống), quả sau (xoáy lên) hầu như chỉ đẩy chứ ko giật tiếp đc, vài ngu kiến, mong các chiên da đừng chém, tui lượn ợ

NTBB

Super Moderators
Đây là bài phân tích cú giật trái tay của Kalinikos Kreanga (các bạn xem trong http://bongban.org/forum/showthread...huật-tiêu-biểu-của-các-cao-thủ-thế-giới/page2). Trong đó có đoạn nói về hoạt động của cổ tay trong cú giật trái tay này.

"....
Hình E - G: Động tác của cú đánh thực sự là một kiệt tác của sự phối hợp cơ thể, bởi vì tất cả các nhóm cơ được đề cập ở trên đều tham gia vào cú đánh. Cái gọi là bàn tay, mà thường mô tả hành động của cổ tay, đóng một vai trò quan trọng trong tiến trình, nhưng cú giật trái tay của Kalin cho thấy sự phối hợp thời gian tối ưu của động tác cơ thể một cách cực kỳ ấn tượng. Quỹ đạo của cú đánh (7, hình E, F) vạch ra như một nét vẽ với cái thước thẳng lên phía trên và ra phía trước. Vị trí của vợt là cực kỳ khép khi sự tiếp xúc với quả bóng được thực hiện. Tốc độ của vợt, được hỗ trợ bởi tất cả các nhóm cơ, đạt được giá trị tối đa của nó một cách chính xác tại thời điểm khi việc tiếp xúc với quả bóng được thực hiện, chúng ta không nhìn thấy ở đây nhưng có thể tưởng tượng được nó. Bóng - và đây là yếu tố cực kỳ quan trọng – được đánh ở trước thân người chứ không phải ở phía bên cạnh, ở khoảng chiều cao ngang rốn. Cơ thể phải ở trên quả bóng và không nghiêng về phía sau như chúng ta có thể nhìn thấy thường xuyên với những người chơi cú trái tay không an toàn. Như thế, bạn có thể không kiểm soát tốt bóng và nó có khả năng bay ra ngoài (cuối – ND) bàn. Cuối cùng, hình G cho thấy toàn bộ cơ thể là liên quan đến cú đánh: Cánh tay cầm vợt vươn dài sang bên phải và ra xa thân người ở tại điểm cuối của cú đánh. Cánh tay trái di chuyển sang trái và tạo sự cân bằng cần thiết (cho cơ thể - ND). Phần thân trên thẳng như tư thế khi bắt đầu cú đánh (hình A)".

Nếu các bạn nhìn kỹ sự thay đổi vị trí tương đối giữa bàn tay và cẳng tay ngoài của Kreanga từ điểm kết thúc lấy đà và đến điểm cuối cùng của cú đánh thì sẽ thấy Kreanga có dùng cổ tay hay không trong cú giật trái tay này.

Last edited:

bachikho

Đại Tá
theo tui thì Kreanga và Korbel đại diện cho 2 trường phái giật trái ưu tiên cổ tay và cánh tay khác nhau, ai thấy kiểu nào hợp mình hơn thì tập theo thôi, ko cần thiết phải đả kích người khác ý kiến với mình làm j (cá nhân tui thích giật trái kiểu Korbel hơn):

[video=youtube;xmwA6yg7cDY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=xmwA6yg7cDY[/video]

Last edited:

Luong Qua Luong

Trung Uý
Cái này cũng đồng quan điểm với bạn bachikho. Phút 3:25-3:26 nói rõ về điều này mà!

[video=youtube;3inKrRCDiCY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=3inKrRCDiCY[/video]

Bình luận từ Facebook