Giao bóng dậm chân có phạm luật không?

malong_dung

Đại Tá
Chào các cao thủ diễn đàn. Hôm vừa rồi em có giao lưu với 1 bạn, bạn này thời đỉnh cao từng ngang ngửa với Lâm gai, Việt H.Yên. Bạn có quả giao bóng cực hay, có tung bóng cao, không che tay nhưng lại dậm chân uỳnh một cái rất mạnh. Sau trận đấu em có trao đổi thì bạn ấy nói là vẫn đúng luật (bạn này học chuyên khoa Bóng bàn tại trường TDTT Từ Sơn). Các bác cho hỏi chính xác Giao bóng dậm chân có phạm luật không? Thanks các bác

thichlayeu

Trung Sỹ
Chào các cao thủ diễn đàn. Hôm vừa rồi em có giao lưu với 1 bạn, bạn này thời đỉnh cao từng ngang ngửa với Lâm gai, Việt H.Yên. Bạn có quả giao bóng cực hay, có tung bóng cao, không che tay nhưng lại dậm chân uỳnh một cái rất mạnh. Sau trận đấu em có trao đổi thì bạn ấy nói là vẫn đúng luật (bạn này học chuyên khoa Bóng bàn tại trường TDTT Từ Sơn). Các bác cho hỏi chính xác Giao bóng dậm chân có phạm luật không? Thanks các bác

Mình vẫn thấy các cao thủ trên thế giới vẫn dậm chân ầm ầm khi giao bóng có thấy ai bị bắt lỗi đâu;).

mr_thanh

Thượng Sỹ
tụi MaLong và các vdv TG còn dậm ầm ầm,có thấy ai nói gì đâu?
chẳng lẽ người ta dậm chân mà bác đã giật mình?e thì ai thích dậm thế nào,dậm được bao nhiu thì cứ việc thoải mái.

xukaka

Đại Tá
Mình chưa thấy điều này trong Luật Bóng bàn:

Luật về giao bóng
Trích nguyên văn Luật bóng bàn (dịch từ Luật bóng bàn của Liên đoàn bóng bàn thế giới)

2.6 QUẢ GIAO BÓNG TỐT

2.6.1 Lúc bắt đầu giao bóng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay mở phẳng của tay không cầm vợt của người giao bóng.

2.6.2 Người giao bóng tung lên theo phương thẳng đứng, cao ít nhất 16cm, không được tạo ra bóng xoáy và không được chạm bất cứ một vật gì trước khi được đánh đi.

2.6.3 Khi quả bóng rơi xuống, người giao bóng sẽ đánh quả bóng đó sao cho bóng chạm bên mặt bàn mình trước và sau đó mới nẩy qua lưới hoặc vòng qua các bộ phận của lưới, chạm trực tiếp vào bên mặt bàn người đỡ giao bóng; Trong đánh đôi bóng phải chạm liên tiếp từ nửa mặt bàn bên phải của người giao bóng sang nửa mặt bàn bên phải của người đỡ giao bóng.

2.6.4 Từ khi bắt đầu quả giao bóng đến khi bóng được đánh đi, quả bóng phải ở phía trên mặt bàn và đằng sau đường biên cuối bàn của người giao bóng và bóng không được che khuất tầm nhìn của người đỡ giao bóng bằng bất kỳ một bộ phận nào trên cơ thể hoặc áo quần của người giao bóng hoặc của người cùng đánh đôi với đấu thủ này. Ngay sau khi quả bóng đã được đánh đi, cánh tay tự do của người giao bóng phải rời khỏi khoảng không gian giữa cơ thể của người giao bóng và lưới.

2.6.5 Trách nhiệm của người giao bóng là làm sao cho trọng tài hoặc trợ lý trọng tài thấy được là mình đã tuân thủ những yêu cầu đối với quả giao bóng tốt.

2.6.5.1 Nếu trọng tài thấy nghi ngờ tính hợp lệ (không đúng luật) của quả giao bóng, đối với lần đầu tiên của một trận đấu thì tuyên bố đánh bóng lại và nhắc nhở người giao bóng;

2.6.5.2 Nếu tiếp tục trong trận đấu quả giao bóng của đấu thủ đó hoặc người cùng đánh đôi với anh ta (chị ta) bị nghi ngờ về tính hợp lệ, thì người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm.

2.6.5.3 Bất cứ khi nào có sự không tuân thủ rõ rệt các yêu cầu của quả giao bóng tốt, thì sẽ không cảnh cáo và người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm.

2.6.6 Trường hợp khác thường, trọng tài có thể nới lỏng những yêu cầu đối với một quả giao bóng tốt thì trọng tài được xác định rằng việc tuân theo những yêu cầu đó bị hạn chế do khuyết tật cơ thể của đấu thủ.

MinhTB

Binh Nhì
tiện các anh cho em hỏi.. em giao bóng sang lưới chạm bàn 1 lần rồi quay lại bàn bên em thì sẽ tính điểm cho bên em hay bên đối thủ ạ

MinhTB

Binh Nhì
sao tính bên mình đc.
giao sang lưới rồi chạm bàn thì sai luật rồi

ko ý em là chạm bên mình rồi nảy sang bên đối thủ 1 lần rồi lại quay lại bên mình ấy anh ạ...tính bên đối thủ à.. tiếc nhỉ? em đang luyện quả này gần xong rồi

MaiXuanViet

Moderator
ko ý em là chạm bên mình rồi nảy sang bên đối thủ 1 lần rồi lại quay lại bên mình ấy anh ạ...tính bên đối thủ à.. tiếc nhỉ? em đang luyện quả này gần xong rồi

Đó là quả Ghost, hoàn toàn ăn điểm trực tiếp và đúng luật chứ sao lại tính bên đối thủ được.

DatVu

Thượng Sỹ

bên minh ăn a...........................

lamtq

Đại Tá

ah!nếu dc thế thì bóng mà nhảy ngay bên kia chưa kịp chạm thì ăn rồi nhưng mà quaả đó chậm lắm ăn đòn hết. chơi paragame thì dc. HN có bác Paragame giao quả này hay lắm kể cả trong trận gò bóng còn nhảy về nữa là(mình ko nhớ tên- với cũng lâu rồi đợt đó giải Paragame Toàn quốc đánh ở NTĐ Tân Bình mình có làm trọng tài thì gặp bác ấy khoảng năm 2005-2006)

malong_dung

Đại Tá
Nhờ các bạn xem lại giúp về Giao bóng, mình nhớ có quy định là khi giao bóng không được phép tạo ra tiếng động mạnh như: hò hét, dậm chân... mà

ducphubb

Thượng Sỹ

Điểm được tính cho bạn vì bạn đã đúng luật 1 lần bóng chạm bên bàn phía bạn và bên đối thủ, trường hợp này xem như đối thủ phản xạ chậm chưa kịp đưa vợt đánh bóng đã thua, xác suất thắng quả này là được 1 điểm/7 ván, mình đã xem và gặp rồi, bạn gắng tập quả giao này nhé!

waa

Đại Uý
Ngày xưa 2 mặt vợt cùng màu, các anh phản xoáy lúc nào cũng dậm chân kêu rất to khi giao bóng hoặc cắt bóng ...

malong_dung

Đại Tá
Ngày xưa 2 mặt vợt cùng màu, các anh phản xoáy lúc nào cũng dậm chân kêu rất to khi giao bóng hoặc cắt bóng ...

Đấy cũng là một lý do cấm các VĐV dậm chân hoặc hò hét đấy, mục đích là hạn chế người giao bóng làm phân tâm đối phương hoặc không cho đối phương nghe được tiếng kêu khi bóng chạm vợt để đánh lừa độ xoáy, nhờ các Bác am hiểu luật cho ý kiến ????????????????????

doantronghoan

Trung Tá
Đấy cũng là một lý do cấm các VĐV dậm chân hoặc hò hét đấy, mục đích là hạn chế người giao bóng làm phân tâm đối phương hoặc không cho đối phương nghe được tiếng kêu khi bóng chạm vợt để đánh lừa độ xoáy, nhờ các Bác am hiểu luật cho ý kiến ????????????????????
Thảo nào giầy của mình nhanh hỏng thế.
Kiểu này phải chỉnh lại thôi.

huydas

Đại Tá
Mình đã xem bao nhiêu trận các cao thủ trên thế giơí đánh mà dậm chân chưa bị trừ điểm bạn nhé.
Nếu bị trừ điểm thì mình nghĩ là phải trang bị cho trọng tài máy đo đề xi ben bạn nhé.hi

ducphubb

Thượng Sỹ
Từ khi quy định cây vợt bóng bàn thi đấu 2 mặt vợt phải là 2 màu đỏ và đen, việc giao bóng dậm chân phạm luật trước đây đã bãi bỏ.

Bình luận từ Facebook