Giai phap nao chong Anti

MaiXuanViet

Moderator
:( Ae nao co giai phap doi pho voi cai nay , lam on chi minh vai chieu de phong than voi hix, ghet nhat la tra ve ben trai minh :confused:

Trước tiên phải nắm nguyên lý mượn xoáy cơ bản của Anti, sau đó là...phải tập thật nhiều với Anti bạn à chứ chẳng còn cách nào khác :(
Một số lý thuyết đánh anti: Đừng đánh xoáy, mình gò bóng càng nặng thì họ trả qua càng bung, mình giật bóng cuộn thì họ trả qua bóng găm...=> không nên gò nặng quá, cứ bợ bợ qua là dc, không nên giật 2 trái liên tục vì trái thứ 2 thế nào cũng tụt lưới do bóng lúc đó đang là xoáy xuống... và còn nhiều cái nữa. Theo mình muốn đánh với gai hay anti thì phải tập luyện với họ nhiều mới có kinh nghiệm dc chứ khó mà chỉ cách đánh để thắng họ ngay.
Như ở CLB mình có 1 chú đánh gai, mình đánh thường với chú đó thì quen nên thắng dễ, mà hễ nghỉ đánh với chú ấy vài tuần rồi vào đánh lại là thua. :)

QMinh_Bienhoa

Thượng Sỹ
Chào các bạn! Bạn Xuân Việt nói rất đúng, đừng đánh bóng xoáy với anti trước. Tôi có thể đánh bóng bàn chưa hay lắm nhưng khi gặp đối thủ đánh anti thì rất vui vì mình đã được chấp 1 càng rồi. Kỹ thuật quan trọng nhất để chống lại anti là bạn phải biết giật cà ri (ma sát vợt với bóng nhiều và chúng ta chỉ có thể nghe tiếng bóng va chạm với mút).
1. Nếu đối thủ cắt lần thứ nhất thì bạn phải đợi bóng lên tới đỉnh rồi rơi xuống, đó là thời điểm thích hợp để giật cà ri (đừng để bóng rơi qua khỏi mặt bàn quá sâu thì giật không hiệu quả).
2. Nếu đối thủ cắt tiếp lần thứ hai thì bạn có thể giật cà ri tiếp nhưng lần này phải tăng ma sát nhiều lên hoặc muốn an toàn thì cắt trả lại vì bóng nặng như búa bổ.
3. Nếu đối thủ cắt liên tiếp lần thứ 3 hoặc 4 và bạn cũng có thể giật cà ri lại lần thứ 3 hoặc 4 thì khi đó bóng sẽ nhỏng lên cao và bạn chỉ cần bạt mạnh 1 cái thật chắc tay thì đối thủ không thể cắt tiếp mà chỉ còn đường đi lượm bóng.
Còn khi giao bóng thì bạn có thể giao bóng lỏng và ngắn bàn thì đối thủ sẽ cắt trả lại nhưng không nặng lắm, khi đó bạn có thể giật xung rồi thêm 1 chút ma sát là bóng đi nhanh làm cho đối thủ trở tay không kịp.
Hoặc bạn có thể giao bóng lỏng và nhanh thì đối thủ không cắt kịp mà đẩy bóng về kiểu đôi công thì bạn cũng có thể giật xung cộng thêm chút ma sát làm cho bóng đi nhanh.
Trường hợp nếu đối thủ giao bóng:
1. Nếu đối thủ dùng anti giao bóng cắt thì bạn có thể giật cà ri luôn hoặc cắt trả lại rồi đợi cắt lần thứ hai thì bạn giật cà ri.
2. Hoặc nếu đối thủ dùng anti giao bóng kiểu lỏng nhanh thì bạn cũng có thể đẩy bóng trả lại kiểu đôi công. Đặc biệt nếu rơi vào thế đôi công thì anti chết chắc vì đẩy bóng sẽ bị sụp lưới.
Nói chung, có rất nhiều giải pháp để chống anti và còn tùy thuộc vào trình độ và lối đánh của đối thủ. Điều quan trọng là:
1. Phải biết rõ đối thủ đánh anti mặt nào, đen hay đỏ.
2. Đối thủ có xoay mặt vợt hay không. Và trong lúc thi đấu phải tinh mắt phát hiện đối thủ vừa đánh bóng sang bằng mặt nào.
3. Đặc biệt không được sợ anti, phải phấn khởi khi đánh với anti. Có thể bước đầu ta thua để ta học. Bạn phải cảm nhận được độ xoáy của bóng khi đến phía mình để ta có thể tìm giải pháp trả bóng thích hợp là cắt hay giật…Khi đã hiểu được tất cả rồi bây giờ thì bạn cứ nhằm vào mặt anti mà đánh, bây giờ thắng cũng chưa muộn.
Có thể tôi chưa mô tả hết, hy vọng sẽ có nhiều bạn khác bổ sung thêm.
Chúc các bạn chống anti thành công!

sardius1010

Binh Nhì
Hix, với thời gian chơi bóng bàn còn ngắn ngủi của mình, chưa biết anti là thế nào. Thấy các bác nói đánh với anti phức tạp như vậy, chắc thua mất toi, hi.

MaiXuanViet

Moderator
Hix, với thời gian chơi bóng bàn còn ngắn ngủi của mình, chưa biết anti là thế nào. Thấy các bác nói đánh với anti phức tạp như vậy, chắc thua mất toi, hi.

Chơi với mấy bác đánh mặt bị chai thì cũng là 80% của anti rồi mà. CLB mình đầy ra những bác chơi mấy cây 999 chai mặt. Họ mà bạt bóng thì thôi rồi lượm...banh. Và mình...toàn thua thôi, kị gai với anti lắm :)

sardius1010

Binh Nhì
Chơi với mấy bác đánh mặt bị chai thì cũng là 80% của anti rồi mà. CLB mình đầy ra những bác chơi mấy cây 999 chai mặt. Họ mà bạt bóng thì thôi rồi lượm...banh. Và mình...toàn thua thôi, kị gai với anti lắm :)
Thế ah bạn, mặt vợt chai thì cũng gần với anti ah. Mình không biết mặt anti nó thế nào, mới chỉ nhìn qua 1 lần, chưa thử nên k biết :p. Thế thì chỗ mình chơi cũng có bác chơi cái mặt vợt. mà mình bảo mặt vợt của bác, ruồi đậu lên thì trượt chân ngã vỡ đầu. Bác ấy cũng cắt bóng cho mình đánh rồi. Ban đầu thì thấy bóng cũng hơi lạ, giật mấy quả bị bay ra ngoài. Sau điều chỉnh, tăng ma sát hơn, thì lại vào bàn như bình thường. Mình giật vào bàn quả thứ nhất rồi thì hoặc là bác ấy không đỡ được (tuổi cao, mắt mờ), hoặc là đưa vợt vào bóng sang chỉ là 1 quả xoáy lên đơn thuần thôi. Lúc đó thì tùy, hoặc là mình bạt, hoặc là giật. Nhưng mình cảnh giác, giật quả thứ hai cũng vẫn ma sát lắm, không thì bóng ra ngoài bàn như chơi, hihi.

MaiXuanViet

Moderator
Thế ah bạn, mặt vợt chai thì cũng gần với anti ah. Mình không biết mặt anti nó thế nào, mới chỉ nhìn qua 1 lần, chưa thử nên k biết :p. Thế thì chỗ mình chơi cũng có bác chơi cái mặt vợt. mà mình bảo mặt vợt của bác, ruồi đậu lên thì trượt chân ngã vỡ đầu. Bác ấy cũng cắt bóng cho mình đánh rồi. Ban đầu thì thấy bóng cũng hơi lạ, giật mấy quả bị bay ra ngoài. Sau điều chỉnh, tăng ma sát hơn, thì lại vào bàn như bình thường. Mình giật vào bàn quả thứ nhất rồi thì hoặc là bác ấy không đỡ được (tuổi cao, mắt mờ), hoặc là đưa vợt vào bóng sang chỉ là 1 quả xoáy lên đơn thuần thôi. Lúc đó thì tùy, hoặc là mình bạt, hoặc là giật. Nhưng mình cảnh giác, giật quả thứ hai cũng vẫn ma sát lắm, không thì bóng ra ngoài bàn như chơi, hihi.

Anti thật sự thì nó khó chịu hơn, khó mà giật quả thứ 2 với Anti được bạn à vì bóng chẳng muốn lú ra bàn đâu và lại rất cắm nữa. Mút chai thì cũng chỉ dc 80% của Anti thôi. Giật sung tốc độ thì còn có cơ may ăn vì ng ta bắt ko kịp, chứ như mình rơ giật moi xoáy mà gặp anti thì chịu. Trong tp mình có gặp được bác Tuấn Anti, Cường Anti và đều bị...lên núi thảm :(

Bình luận từ Facebook