Giải các đội mạnh quốc gia 2015, bị quên lãng !

bocau

Đại Tá
Giống kiểu anh Trần Quốc Tuấn cách đây 10 năm khi được bầu là Tổng thư ký Liên đoàn bóng đá Việt Nam ở tuổi 34 hả bác! :D
TTK chỉ đề xuất lên Ô Bộ bận nhiều việc, đầu tư mấy môn ít ai chơi dể lấy thành tích đã vì nk tớ 5 năm bảo thế sao làm, thôi để từ từ xem xét nhé.. ôi tở chuyển công tác rồi; chuyển lại người mới nhé cố chờ 5 năm nữa thê là xong;

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Tôi xin góp ý chân thành với BQT .
Những vđv chỉ tham gia thi đấu thuộc tốp Ten của ORG thì không nói làm gì còn những vđv vừa thi đấu vừa mở lớp dạy BB mà thi đấu thiếu trung thực , đục chọi ... thì những từ như LM MD mà mọi người dành cho họ BQT kg nên xóa . Có thể đó cũng là nguyên nhân mà BQT vô tình ? gián tiếp đưa BB VN đi xuống
Một người thầy công khai zỡ thủ đoạn trên TIVI thì bố thằng làm truyền hình nào dám đưa tin

HUNGTRINHHB

Đại Uý
BB hơn tennis ở điểm . Mưa gió bão lut gì đều chơi được hết , các môn TT khác thì hơi khó
Đáng quan tâm nhất lúc này là những người ươm mầm Măng nó lại không thành Tre mà ra cái gì gì ấy . Thế nên Tre vẫn cứ hơn Măng
xxxxxxxxxxxxxxxx
Có cây măng bạn trồng ngưỡng mộ quá
Nói thật với các bạn tôi cũng xem mọi người đánh tennis rồi ..trình tầm cỡ tỉnh cũng có..huyện cũng có..thành phố cũng có...hình như tennis ko hợp với tầm vóc và thể lực người việt mình thì phải...thanh niên trẻ khỏe đánh mình xem rất ít người có thể lực và kỹ thuật nhìn tàm tạm..nói gì đến các bác nhiều tuổi cũng đánh tennis nhìn ko thể mê được..đau mắt lắm..

729-w6-729

Trung Uý
Nói thật với các bạn tôi cũng xem mọi người đánh tennis rồi ..trình tầm cỡ tỉnh cũng có..huyện cũng có..thành phố cũng có...hình như tennis ko hợp với tầm vóc và thể lực người việt mình thì phải...thanh niên trẻ khỏe đánh mình xem rất ít người có thể lực và kỹ thuật nhìn tàm tạm..nói gì đến các bác nhiều tuổi cũng đánh tennis nhìn ko thể mê được..đau mắt lắm..
bóng bàn phủi nhiều khi tay dẻo cũng đẹp lắm đấy chứ, còn tennis phủi thì..

haibahaiba

Đại Uý
Không như BB, Tennis để ta đây lớp trên XH ... các ông lãnh đạo toàn xây sân (tiền không phải của họ, nhưng quyền của họ) để phục vụ mấy ổng không mà, giờ còn chơi Golf nữa mới xứng tầm . Mình chê mấy ông đánh kém, mấy ông chê mình nhiều cái mà mình không cãi được đâu, thằng nào nhiều tiền hơn sẽ mạnh miệng hơn, mua xe Ferrary đâu phải để đua 200 km/g , mà chỉ chạy 20 km/g trong phố cho thiên hạ biết .

vuonganh13

Binh Nhì
15tr/12 tháng bao gồm cả mua đồ, cả tập, cả tiền sân, bóng, ... bạn ơi quá rẻ. Nếu với bóng bàn, bạn đi tập đều đặn tuần 2-3 tiếng với một thầy cỡ trình B, và mua sắm cốt mút, giầy, quần áo, ... thì số tiền trên chỉ trụ được 6 tháng thôi!

Mình nhìn vào số tiền là một phần thôi. Nhiều ít là do cách tiêu. Tennis như mấy ông dưỡng sinh công ty mình thì cả năm chắc hết 5tr cả vợt, giầy, bóng, vì công ty có sân!
theo mình ! nếu tính tiền thầy, tiền nhâu, tiền cá độ,... thì không thể so sánh được đâu bạn ạ. Còn bóng bàn chắc chắn sẽ bình dân hơn bạn ạ ( về chi phí sân bãi, đầu tư tối thiểu ban đầu, tiền học thầy,....)

Trainee

Đại Tá
theo mình ! nếu tính tiền thầy, tiền nhâu, tiền cá độ,... thì không thể so sánh được đâu bạn ạ. Còn bóng bàn chắc chắn sẽ bình dân hơn bạn ạ ( về chi phí sân bãi, đầu tư tối thiểu ban đầu, tiền học thầy,....)

Bóng bàn đúng là hoàn toàn có thể chơi bình dân vài trăm nghìn cũng được! Bên cạnh mình có rất nhiều người chơi thế: Giầy ba ta, vợt cũ chơi suốt 10 năm, 2 mặt 729 chơi vài năm vẫn được, nước uống clb, áo thun quần short thường mặc ở nhà, bóng không bao giờ mua 1 quả, ... hàng tháng đóng phí clb 70K.

Về tính tiền đầu tư cho 6 tháng bóng bàn, mình đâu có tính tiền độ, tiền nhậu?
Bạn cứ liệt kê từng mục ra đi sẽ thấy. Nói vo chán lắm, mình cực ghét cái kiểu nói cảm tính.
Bản thân mình là thằng đi tập 15tr chỉ đủ cho bóng bàn 6 tháng như nói ở trên thôi, này nhé:

+ Chơi bình dân: Sắm cái cốt 1.5tr, 2 mặt 1tr: 2.5tr
2 mặt này nếu tập đều đặn là sau 6 tháng phải vất bỏ ít nhất 1 mặt rồi. Trừ khi là trẻ em đánh lực yếu như muối đốt thì miễn cưỡng giữ lại.
Nếu chơi tạm tạm tý thì combo 2.5tr là phải chơi mặt Tàu. Combo của mình hồi mới đi tập lại ~3.5tr là một combo vừa phải TMB ALC mua cũ 2tr, 2 mặt ~1.5tr.
+ Đôi giầy: Bình dân lắm, hoặc mua đồ cũ là 350K. Sang thì 1.5 - 3tr.
+ Bóng: Cứ 2 tháng hỏng 6 quả bóng đánh thì 6 tháng dùng loại rẻ rúng cũng phải mất 250K tiền bóng. Nếu chơi dòng đắt thì 500 -> 1tr, nhất là với bóng 40+ giờ.
+ 2 bộ quần áo, tàm tạm là 900K, còn sang thì ~3tr. Quấn chân, quấn tay, khăn, ba lô, bình nước, ... thôi không tính.
+ 1 tháng tập 10 tiếng, 1 tuần chỉ có 2 tiếng thôi, vị chi 6 tháng là : 9tr
+ Tiền bàn: 6 tháng chắc 500K là miễn cướng lắm nhỉ?

Thử cộng xem: 2500 + 350 + 250 + 900 + 9000 + 500 = 13500.
Chi phí ở trên lớn và sang nhất là tiền tập. Nếu tập ở tỉnh lẻ thì 150K là thầy giỏi, còn có rẻ hơn 120, 100 thậm chí 80. Tuy nhiên nếu ở HN, TPHCM thì 150K có lẽ là bình thường. Ngoài ra phải nói combo cốt, mút kia là bình dân. Chơi quả bóng ở mức tiêu chuẩn gần như thấp nhất. Tập 2 buổi một tuần là ít, muốn đều đặn và không mất nhịp thì phải 3 buổi!

Tính chi phí cho 1 năm:
Nếu ông nào vẫn chăm chỉ tập luyện thì lúc này
+ Nếu mua được cốt tốt, vẫn giữ, nhưng phải dán 2 mặt mới ~1.5tr => 3tr. Còn đa phần độ máu lên rồi thì lúc này bán cốt 500K, mua cốt mới ~2.5 -> 3.5tr
+ Giầy cùi có lẽ cần sắm đôi nữa, bóng, bàn vấn thế + 1.1tr => 2.2tr
+ Tiền tập vẫn thế: Có thể tập không đều đặn => Tổng tiền tập là 14tr. Còn tập đều thì ~ 18-20tr.
+ Nếu ông nào bia rượu nữa thì tính thêm tý vào đây: ?
Như vậy để tập thầy tốt, đầu tư trang thiết bị không quá tệ, chi phí cho một ông thích chơi, thích tập, không đâm đầu vào cốt mút, không biết uống bia rượu, không đi giao lưu với ai bao giờ thì cũng cỡ 20tr cho 1 năm.
=> Ông bạn kia mất có 15tr là bình thường quá còn gì!

unlucky_child

Đại Uý
Bóng bàn đúng là hoàn toàn có thể chơi bình dân vài trăm nghìn cũng được! Bên cạnh mình có rất nhiều người chơi thế: Giầy ba ta, vợt cũ chơi suốt 10 năm, 2 mặt 729 chơi vài năm vẫn được, nước uống clb, áo thun quần short thường mặc ở nhà, bóng không bao giờ mua 1 quả, ... hàng tháng đóng phí clb 70K.

Về tính tiền đầu tư cho 6 tháng bóng bàn, mình đâu có tính tiền độ, tiền nhậu?
Bạn cứ liệt kê từng mục ra đi sẽ thấy. Nói vo chán lắm, mình cực ghét cái kiểu nói cảm tính.
Bản thân mình là thằng đi tập 15tr chỉ đủ cho bóng bàn 6 tháng như nói ở trên thôi, này nhé:

+ Chơi bình dân: Sắm cái cốt 1.5tr, 2 mặt 1tr: 2.5tr
2 mặt này nếu tập đều đặn là sau 6 tháng phải vất bỏ ít nhất 1 mặt rồi. Trừ khi là trẻ em đánh lực yếu như muối đốt thì miễn cưỡng giữ lại.
Nếu chơi tạm tạm tý thì combo 2.5tr là phải chơi mặt Tàu. Combo của mình hồi mới đi tập lại ~3.5tr là một combo vừa phải TMB ALC mua cũ 2tr, 2 mặt ~1.5tr.
+ Đôi giầy: Bình dân lắm, hoặc mua đồ cũ là 350K. Sang thì 1.5 - 3tr.
+ Bóng: Cứ 2 tháng hỏng 6 quả bóng đánh thì 6 tháng dùng loại rẻ rúng cũng phải mất 250K tiền bóng. Nếu chơi dòng đắt thì 500 -> 1tr, nhất là với bóng 40+ giờ.
+ 2 bộ quần áo, tàm tạm là 900K, còn sang thì ~3tr. Quấn chân, quấn tay, khăn, ba lô, bình nước, ... thôi không tính.
+ 1 tháng tập 10 tiếng, 1 tuần chỉ có 2 tiếng thôi, vị chi 6 tháng là : 9tr
+ Tiền bàn: 6 tháng chắc 500K là miễn cướng lắm nhỉ?

Thử cộng xem: 2500 + 350 + 250 + 900 + 9000 + 500 = 13500.
Chi phí ở trên lớn và sang nhất là tiền tập. Nếu tập ở tỉnh lẻ thì 150K là thầy giỏi, còn có rẻ hơn 120, 100 thậm chí 80. Tuy nhiên nếu ở HN, TPHCM thì 150K có lẽ là bình thường. Ngoài ra phải nói combo cốt, mút kia là bình dân. Chơi quả bóng ở mức tiêu chuẩn gần như thấp nhất. Tập 2 buổi một tuần là ít, muốn đều đặn và không mất nhịp thì phải 3 buổi!

Tính chi phí cho 1 năm:
Nếu ông nào vẫn chăm chỉ tập luyện thì lúc này
+ Nếu mua được cốt tốt, vẫn giữ, nhưng phải dán 2 mặt mới ~1.5tr => 3tr. Còn đa phần độ máu lên rồi thì lúc này bán cốt 500K, mua cốt mới ~2.5 -> 3.5tr
+ Giầy cùi có lẽ cần sắm đôi nữa, bóng, bàn vấn thế + 1.1tr => 2.2tr
+ Tiền tập vẫn thế: Có thể tập không đều đặn => Tổng tiền tập là 14tr. Còn tập đều thì ~ 18-20tr.
+ Nếu ông nào bia rượu nữa thì tính thêm tý vào đây: ?
Như vậy để tập thầy tốt, đầu tư trang thiết bị không quá tệ, chi phí cho một ông thích chơi, thích tập, không đâm đầu vào cốt mút, không biết uống bia rượu, không đi giao lưu với ai bao giờ thì cũng cỡ 20tr cho 1 năm.
=> Ông bạn kia mất có 15tr là bình thường quá còn gì!

Mình cũng đã chơi qua tenis và để mình chia sẻ nhé:
Nếu tuần chơi 3 buổi, năm chơi 144 ngày

- Tiền vợt tenis = vợt + mặt của bóng bàn. Tuy nhiên, bb thay mặt nhiều hơn. BB đắt hơn tenis về khoản vợt tầm 1tr / 1 năm
= Tiền giày bằng nhau, ko tính. Nhưng giày tenis sẽ nhanh hỏng hơn vì sân, tốc độ di chuyển, phanh gấp, diện tích phải di chuyển vv
= Tiền bóng thì bóng bb vs tenis tương đương với nhau, nhưng bóng bb sẽ nhanh hỏng hơn. Nhưng ko đáng kể
= quần áo giá như nhau
+ thuê thầy bb giá trung bình tầm 80-100 1 buổi. Tuần 300k, tháng 1,2tr, năm 14.4tr. thuê thầy tenis đắt hơn chút, giá 100-120k. Tenis đắt hơn khoản tiền thầy ít nhất là ~3tr
+ sân chơi bb rẻ bèo, 15k ngày, 2.2tr / năm. Tenis ở tp khoảng 100k/1 tiếng, chơi 2h / 1 buổi. => năm chi phí khoảng 29tr. Tenis đắt hơn khoản tiền sân 17tr

Tóm lại, tenis 1 năm hơn bb gần 20tr về khoản chi phí

chưa kể các kèo của tenis gấp 2-3 lần bb :)

Trainee

Đại Tá
Nếu tuần chơi 3 buổi, năm chơi 144 ngày

- Tiền vợt tenis = vợt + mặt của bóng bàn. Tuy nhiên, bb thay mặt nhiều hơn. BB đắt hơn tenis về khoản vợt tầm 1tr / 1 năm
= Tiền giày bằng nhau, ko tính. Nhưng giày tenis sẽ nhanh hỏng hơn vì sân, tốc độ di chuyển, phanh gấp, diện tích phải di chuyển vv
= Tiền bóng thì bóng bb vs tenis tương đương với nhau, nhưng bóng bb sẽ nhanh hỏng hơn. Nhưng ko đáng kể
= quần áo giá như nhau
+ thuê thầy bb giá trung bình tầm 80-100 1 buổi. Tuần 300k, tháng 1,2tr, năm 14.4tr. thuê thầy tenis đắt hơn chút, giá 100-120k. Tenis đắt hơn khoản tiền thầy ít nhất là ~3tr
+ sân chơi bb rẻ bèo, 15k ngày, 2.2tr / năm. Tenis ở tp khoảng 100k/1 tiếng, chơi 2h / 1 buổi. => năm chi phí khoảng 29tr. Tenis đắt hơn khoản tiền sân 17tr

Tóm lại, tenis 1 năm hơn bb gần 20tr về khoản chi phí

Tennis về cơ bản là tốn tiền sân, còn lại các cái kia nói chung là không hơn.
VD bác tính tiền tập với thầy rẻ hơn là chọn mức thầy nào? 80 - 100K/h chỗ em là thầy trình D diễn đàn! Riêng ở chỗ em thì thầy Tennis và bóng bàn là như nhau, thậm chí do đẳng cấp thầy bóng bàn cao hơn, nên mức phí cao hơn chút. KHÔNG CÓ CHUYỆN THẦY TENNIS RẺ HAY ĐẮT HƠN BÓNG BÀN vì cũng là công sức cơm áo gạo tiền cả!
Bọn công ty em chơi Tennis thì rẻ bèo vì Công ty có sân, ngoài ra do tỉnh lẻ như em thì tiền sân bãi Tennis cũng không quá ghê gớm. Hình như đánh chỗ Nhà thi đấu của Tập đoàn, hội chúng nó đóng có ~500K/tháng tiền sân mỗi thằng thôi thì phải!

HUNGTRINHHB

Đại Uý
không phải bàn cãi nhiều tenis kiểu gì cũng phải tốn hơn bóng bàn rồi..tenis nhiều các xếp chơi rồi bao nhiêu bậu xậu le ve đi xung quanh...quần áo...đồ đạc....ăn uống ...phải theo nhau hết mà..chứ thực ra mặc quần áo nào mà chẳng đánh được tenis. cũng có người phải bỏ bóng bàn theo tennis vì xếp mới đánh tenis

meorubi_nittaku

Thượng Tá
Tennis oánh dễ hơn bóng bàn nhiều, ra sân tennis toàn thấy các anh, các chú, các bác oánh đôi, có thấy ai oánh đơn đâu.... đi kèm các chú, các bác luôn là các anh trẻ, khỏe, các anh di chuyển là chính, các chú, các bác gần như đứng 1 chỗ gạt qua, gạt lại... ở phía đối diện cũng thế, một trai trẻ kèm một chú, hoặc bác.... hai bên cứ cù cưa, thỉnh thoảng chú, hoặc bác mới chạm bóng.... thế mà cũng ra sân chơi tennis...lân la hỏi chuyện, hóa ra các chú, các bác là sếp, cũng đã cầm vợt bóng bàn, nhưng thấy khó quá, oánh mãi không trúng quả bóng, các anh em thuê thầy dạy bóng bàn thì xấu hổ, không chịu tập... thế là tìm ra sân tennis cho nó dễ, vợt to, bóng to, sân to...

Trainee

Đại Tá
Tennis oánh dễ hơn bóng bàn nhiều, ra sân tennis toàn thấy các anh, các chú, các bác oánh đôi, có thấy ai oánh đơn đâu.... đi kèm các chú, các bác luôn là các anh trẻ, khỏe, các anh di chuyển là chính, các chú, các bác gần như đứng 1 chỗ gạt qua, gạt lại... ở phía đối diện cũng thế, một trai trẻ kèm một chú, hoặc bác.... hai bên cứ cù cưa, thỉnh thoảng chú, hoặc bác mới chạm bóng.... thế mà cũng ra sân chơi tennis...lân la hỏi chuyện, hóa ra các chú, các bác là sếp, cũng đã cầm vợt bóng bàn, nhưng thấy khó quá, oánh mãi không trúng quả bóng, các anh em thuê thầy dạy bóng bàn thì xấu hổ, không chịu tập... thế là tìm ra sân tennis cho nó dễ, vợt to, bóng to, sân to...
Mấy ổng chơi Tennis mà cứ như cầu lông ấy! :D

meorubi_nittaku

Thượng Tá
Bản thân em thì thấy môn bóng bàn ngày nào cũng chơi được, chơi ở bất kỳ đâu, bất kỳ thời gian nào, chỉ cần có cái bàn, 2 người (cái này tennis khó à nha). Thời gian đầu làm quen với bóng bàn thì mọi người nên học cơ bản khoảng 30 buổi tại bất cứ trung tâm, clb bóng bàn nào cũng được, sau 30 buổi (bình quân giá khoảng 100-150k/buổi/tiếng tùy từng trung tâm) là có thể tạm nghỉ tập để đi vào thực chiến, càng chiến nhiều càng tốt để tích lũy kinh nghiệm, kinh nghiệm cho thấy, cứ mỗi lần ra clb ngoài tiền bàn 20k, tiền xe 5k, nên bỏ túi thêm 20 k (2 chai nước) để oánh độ, chính oánh độ sẽ làm cho nhiều thứ của mình lên đấy ạ...sau một thời gian thực chiến (khoảng 1 năm), nếu còn máu lửa thì tiếp tục học nâng cao...

meorubi_nittaku

Thượng Tá
Mấy ổng chơi Tennis mà cứ như cầu lông ấy! :D
Mỗi lần khi đi ngang qua các sân tennis em cứ cười bò ra anh ạ, hoặc hôm nào mệt mỏi, ra sân tennis vui mắt lắm ý...quanh sân tennis toàn xe hơi cao cấp, trong sân tennis thì toàn bụng bia, chơi thì ít, nhậu thì nhiều... các sếp toàn ra sân tennis = > bóng bàn khó oánh.

unlucky_child

Đại Uý

Thêm nữa là các bác sau đi làm kêu đánh tenis bị đau tay vai. Nghe vẫn oai hơn là đánh bóng bàn bị đau vai :))

meorubi_nittaku

Thượng Tá
Thêm nữa là các bác sau đi làm kêu đánh tenis bị đau tay vai. Nghe vẫn oai hơn là đánh bóng bàn bị đau vai :))
Hài hước mà, thế nên mỗi lần mệt mỏi, tớ cứ ra sân tennis xem một lúc là thấy tiêu tan sự mệt mỏi, xem hài miễn phí... hình như việc kêu đau vai, đau tay là bài ca chung của các "sếp"... cơ quan mấy đứa bạn tôi cũng thế, chỉ có sếp kêu đau vai, đau tay, dù hôm trước chỉ khều, khều vài cái, kêu đau cứ như là oánh quyết liệt lắm, nỗ lực lắm, và kêu cứ như vừa làm trận chung kết lịch sử...kinh.

domino

Trung Sỹ

Em thấy bác tính như vậy có phần chưa đúng lắm với tiền sân:
- Bóng bàn thì như vậy ok
- Tennis thì tiền sân 100k/1h nhưng có bao giờ sân đó 1 người đánh đâu, em toàn thấy 1 sân thì cũng khoảng từ 4 - 6 người chơi, vì tennis "Việt Nam" toàn đánh đôi chứ có thấy mấy bác đánh đơn đâu :D

Bình luận từ Facebook